PDA

View Full Version : Nhất khoái

Xuan2345
09-08-2007, 19:53
Theo yêu cầu của anh H134, Bé sẽ hướng dẫn cách làm món khoái khẩu của anh đây.

MUỐI VỪNG

* Chuẩn bị:
- 500gr lạc (đậu phụng/ đậu phộng), chọn loại lạc dùng để nấu (lạc sẽ ngọt hơn, ít bị gắt dầu so với loại lạc dùng để rang)
- 200gr vừng vàng, chọn loại tốt
- 25gr muối (gần 2 muỗng canh)
* Vào bếp:
- Cho mấy em lạc vào chảo :) đặt lên bếp :) đảo đều tay với lửa nhỏ :) đảo liên tục đến khi nào có cảm giác mỏi tay thì :) tự thưởng cho mình 1 em (em này còn trắng trẻo, mềm mại quá), tiếp tục kiên nhẫn đảo các em :) Khi thấy vỏ áo các em đã sẫm màu 1 chút, vài em giật mình nhảy cẫng lên, bung người làm hai, kêu lên lách tách thông báo "nóng quá, nóng quá" thì :) lấy nắp vung đậy lại cho mấy em "tắm hơi" :)
- Trong lúc đợi mấy em lạc nguội bớt :) ray cát sạn mấy em vừng rồi cho lên chảo đã nóng già :) đảo đều nhanh tay (nhớ cho mấy em vừng tắm lửa nhỏ thôi để có làn da Châu Á gợi cảm, không đen huyền bí như Châu Phi) :) Khi các em vừng có làn da rám nắng sậm màu, căng tròn, bóng bẩy, thơm lừng gợi cảm thì dừng tay :)
- Rang khô muối, giã nhuyễn :)
* Đến lúc xử các em rồi :D
Giờ thì lột áo mấy em lạc ra nào :) Ôi, các em thật hấp dẫn và giòn tươi, nhìn mà thèm :D
Giã từng ít vừng với ít muối rang cho dầu vừng bọc hạt muối :) Giã đến tỉ lệ còn khoảng 7% vừng nguyên hạt là OK :)
Giã vỡ từng ít lạc theo độ lớn tùy thích :)
Sau cùng, trộn đều tất cả vừng, lạc đã giã lại ta được món muối lạc vừng thơm ngon, bổ dưỡng :)

Để món ăn được ngon như ý, khi thực hiện anh cần nêm càng nhiều nụ cười càng tốt :) :) :)
Anh sẽ có được món ăn này ngon đặc biệt với bí quyết chỉ mình anh có là gieo niềm an lạc và sự tinh khiết trong tâm hồn anh khi làm món ăn O:)

P/s: Nếu theo hướng dẫn trên mà You can't roast thì có thể liên lạc với Bé qua email hoadatviet1610@yahoo.com :-C
Chúc anh được thành công trong hạnh phúc với sự nghiệp cao cả nhất của đời người - sự nghiệp ăn uống :) :) :)

kiettt
09-08-2007, 22:58
Hình như bạn lộn chứ không phải lười gõ cho đủ chữ ! Tôi tin là bạn muốn nói tới đậu phụng (phọng) là một loại hạt, chứ không phải đậu phụ (tàu hủ), tàu hủ mà rang với giá thì còn gì là đời em nó nữa.
Hồi còn làm nhà nước mấy chục năm trước tôi tham gia phong trào thể dục thể thao với môn bóng bàn và được các bô lão trong công ty tặng cho biệt danh "tàu hủ". Đồng nghiệp hỏi tại sao, mấy lão ấy bảo "hạ thằng này dễ như ăn tàu hủ ấy, chỉ có việc húp thôi, cơm sườn thì còn phải nhai nên đâu có dễ ăn ! ! !

3_TAM
10-08-2007, 13:18
mình đồng ý với Kiettt là đậu phộng (ngoài Bắc gọi là lạc) chứ khg phải đậu phụ . Món này ngon lắm

Xuan2345
11-08-2007, 15:29
Hình như bạn lộn chứ không phải lười gõ cho đủ chữ ! Tôi tin là bạn muốn nói tới đậu phụng (phọng) là một loại hạt, chứ không phải đậu phụ (tàu hủ) ! ! !

Cám ơn bạn Kiettt đã góp ý. Đúng là đậu phụng, chính xác là hạt của quả lạc. Xuan cố tình dùng từ ngữ xứ Bắc (khi anh H134 gọi muối vừng) nhưng lại sai ben bét. Hihi :) Mình là dân Nam bộ chính gốc nên quen gọi là đậu phộng, vừng thì quen gọi là mè :) .