PDA

View Full Version : Pen D đột ngột tắt máy ..!

hailongk44
09-08-2007, 12:18
Em đang dùng pen D 820 2.8 GHz .
Hiện nó đang mắc bệnh như thế này :
-máy đang hoạt động bình thường thì đột ngột " ngủm " . Nếu ngay lúc đó bật thì ko được , phải rút cáp nguồn chờ 1 lúc rồi bật lại , nhưng vẫn xảy ra hiện tượng đó , nếu bỏ đi chơi 1 buổi rồi về bật máy lại hoạt động bình thường . Ngưng sau đó độ vài ngày lại tái phát.
-Ban đầu em nghĩ là do nhiệt độ nóng quá nên chĩa quạt vào máy tính , nhưng giờ kiểm tra thì :
+ Nhiệt độ phòng là 30 độ .
+ Nhiệt độ máy lúc mới khởi động là 35 độ .
+ Nhiệt độ lúc máy "ngủm" là 45 độ
-Bây giờ thì bệnh trầm trọng hơn là :
phải có cái quạt chỉa vào máy .
có quạt thì máy mới chạy , nếu cất quạt đi thì chỉ sau 1 lúc là máy tự động tắt đột ngột .
và nếu lúc bật máy ko bật quạt thì chỉ lúc khởi động máy xong là nó tắt .
vậy mong các bạn xem xét góp ý kiến về hướng giải quyết .
thank !

hoangdao26990
09-08-2007, 13:31
có thể do virus hoặc win lỗi.
~45 thì wa' mát rồi...

nguoiquaduong06
09-08-2007, 13:46
phải dùng quạt thì máy mới chạy thì có khả năng là VGA nóng quá nếu dùng VGA rời.
còn không xem lại cái main xem mấy con chíp trên main có nóng quá không?
và còn khả năng nữa là con nguồn của bạn có vấn đề. thử mượn một con nguồn khác thay vào xem.

hailongk44
09-08-2007, 14:54
Em cũng nghĩ như bác nguoiquaduong06 vậy bác nào có chương trình xem nhiệt độ của mấy con chip trên main với cái card màn hình thì send link cho em với
thank !

templar
09-08-2007, 15:58
Chuyện của bạn quá đơn giản, bạn đang dừng CPU PentiumD, thường thì rất nóng, máy của bạn đột ngột tắt khi bạn chạy một lúc, phải để quạt máy lớn thổi gió vào trong case thì máy mới hết hiện tượng đó =>> vì vậy có thể kết luận trong phần Setup BIOS có sự thiết lập cảnh báo nhiệt độ CPU khi vượt quá ngưỡng cho phép (ở đây máy bạn có thể được thiết lập là 45 độ C), khi nhiệt độ CPU vượt quá 45 độ thì máy tự động tắt. Bây giờ bạn phải vào trong Setup BIOS (có thể nhấn DEL hay F1, F2 tùy main để vào trong Setup), thiết lập nhiệt độ max lên cỡ khoảng 60 độ C là ổn, còn bạn muốn xem nhiệt độ CPU hay nhiệt độ main thì bạn phải dùng chính chương trình kèm theo main của bạn (xem trong đĩa main có không, thường main Gigabyte hay main ASUS hay các main khác thường có trừ main Intel, main Intel bạn phải vào trong trang web của Intel search main bạn đang sử dụng để tìm phần mềm đó, từ khóa là temperature). Chúc bạn may mắn!

hailongk44
09-08-2007, 22:03
cảm ơn bạn templar đã góp ý kiến , mình cũng đã vào chỉnh nó thành 60 độ c là cảnh báo , sau đó tắt quạt khởi động máy tính , rồi dùng chương trình theo dõi nhiệt độ chịp thì :
máy tắt ngay sau khoảng 1 phút , lúc đó nhiệt độ chíp là 41 độ c .
bạn nào có cao kiến xin chỉ giáo giùm nha ^^! .
thank !

nintama
10-08-2007, 01:47
thế cái nguồn và card màn hình như thế nào...
check xem thế nào...
nhưng tốt nhất vẫn nên kiểm tra nguồn và main... hiếm, khi chip hoặc VGA
àh còn nữa, cái wạt gắn có sát ko, nghe vô duyên nhưng thính thoảng vẫn có thể xảy ra

VTABC
10-08-2007, 05:01
máy tắt ngay sau khoảng 1 phút , lúc đó nhiệt độ chíp là 41 độ c
Pen D vì loại này rất nóng cho lên tự thân chip CPU này có chế độ auto pal .Khi tốc độ nhiệt tăng nhanh trong khổang thời gian x mà nó cho là nguy hiểm thì nó tự tắt để bảo vệ .Khi này các trình do nhiệt độ đừng có tin vì nó chưa kịp báo .Nếu kịp báo và bạn xem lo mắt rồi thì CPU đã bốc khói
Hiện tượng tắt như vậy theo tôi nhờ kĩ thuật viên hay tự mua keo tản nhiệt về lắp cho cân quạt .Nếu chơi gem lên bỏ lắp hông thùng máy cho mát và tránh tiếng ồn khi quạt chạy tubor khi nhiết khoảng 70

hailongk44
10-08-2007, 10:33
Sau khi máy bị tắt thì em rờ tay vào các tản nhiệt để kiểm tra thì :
+ tản nhiệt ở chíp mát , ko có vấn đề gì
+ chíp main có hơi nóng 1 chút nhưng ko đáng kể (vì chạm tay được lâu)
+ tản nhiệt card màn hình thì cũng mát bình thường
chỉ có là áp tay phía sau bộ nguồn thì có hơi nóng (nóng hơn các bộ phận khác).

dongcambiz
10-08-2007, 12:12
bạn kiểm tra xem quát CPU lắp có cân bằng trên bề mặt CPU không. Tốt nhất là bạn tháo hẳn quạt CPU ra, bôi cho nó ít keo giải nhiệt, sau đó lắp quạt lại. Lỗi đó thường chỉ phát sinh do nóng quá hoặc do nguồn không ổn định hoặc do nguồn điện gia dụng không ổn định(bên cạnh nhà có thằng làm hàn xì gió đá chẳng hạn)

ongkenh
10-08-2007, 13:25
Hồi trước tôi gặp trường hợp như bạn. Cái máy đó là của bạn tôi, nó đã phải đi mua lại toàn bộ đồ mới, chỉ giữ lại mỗi con chíp. Nhưng tưởng rằng mọi chuyện êm xuôi máy móc chạy ngon lành, ai ngờ vẫn bị tắt đột ngột. Đem qua tôi mới phát hiện trên HFS(cục nhôm tản nhiệt) ở lòng mặt gương(mặt tiếp xúc giữa HFS và chíp) vẫn còn giấy nilong bảo vệ chống xước. Vậy lên bạn thử theo cách của [dongcambiz] là tốt nhất

Tốt nhất là bạn tháo hẳn quạt CPU ra, bôi cho nó ít keo giải nhiệt, sau đó lắp quạt lại

boy_popping
10-08-2007, 21:11
Mình biết chính xác bệnh của bạn rồi
1 là do máy ẩm
2 do máy bụi quá nhiều, trong quạt chip nữa

Chỉ có 2 lí do đó thôi, quán net mình 40 máy, cũng hay bị hiện tượng như vầy lắm
lấy ra thổi bụi, sấy khô nếu tôi hôm trc' có' mưa, vậy là okie

caysoinon
11-08-2007, 23:53
Nói cho gọn và cũng để chia buồn với bạn.Đừng kiểm tra chip làm gì,có lẽ chuẩn bị tiễn con main của bạn đi thôi ( hoặc mang đi sửa gấp ,hi vọng còn cứu kịp).Hồi trước tui cũng tiễn 1 cái main đi rồi.Cảnh báo không nên đi thay quat chip với lại nguồn làm gì,hồi trước tớ thử hết rồi nhưng ko khỏi đc bệnh.Nếu để lâu,nó cứ tắt bất thình lình,có khi còn bị bad ổ nữa....

xxmanxx
12-08-2007, 18:11
mình gặp tình huống tương tự và nguyên nhân là NGUỒN yếu.dùng nguồn made in china công suất chỉ =1/2 công suất định danh->ngỏm.Chuyển sang dùng CoolMaster là ngon lành luôn

hailongk44
15-08-2007, 13:54
Cảm ơn các bạn đã góp ý kiến mình đã thử hết rồi , chỉ thấy con chip của main là nóng nhất , mà mỗi khi cất cái quạt đi là nó lại tắt máy .

hailongk44
15-08-2007, 14:12
mỗi người cũng đem ra 1 ý kiến rất chắc chắn về bệnh của máy thế này thì mình :emlaugh:

mr_dungpq
15-08-2007, 14:24
Máy nóng quá, thứ nhất là tại chíp của bạn đã có vấn đề và thứ hai là main của bạn đang gặp trục chặc nếu không phải vậy bạn chỉ cần lắp thêm một cái quạt làm mát vào CPU khỏi cần quạt kia nữa là dùng thoải mái thôi

hailongk44
15-08-2007, 14:29
Mình cũng đã lấy 1 cái quạt của 1 con chip 100 MHZ đời cổ của máy mình dùng trước đây gắm vào làm mát cho con chip ở main nhưng vẫn ko ăn thua .
mà cái này mình nghĩ là ko thể do main được vì khi cất quạt đi nó mới tắt mà .