PDA

View Full Version : doanh thu cty phần mềm?

danghien
09-08-2007, 08:39
Xin chào mọi người,

Cho mình hỏi là nếu mình lập cty con cho 1 cty nước ngoài hoặc lập cty gia công phần mềm cho nước ngoài thì khai thuế sao? Dựa vào đâu để cơ quan thuế tính doanh thu? Vì mình chỉ trao đổi/giao dịch qua email.
Và hiện cty phần mềm có còn được ưu đãi thuế gì không?

Cám ơn.

Chúc mọi người vui vẻ.

india
09-08-2007, 10:41
Bạn hỏi như vậy thì có nhiều ý kiếm lắm. Bạn nhận của công ty ngước ngoài mà nhân lực của bạn bao nhiêu người mới được chứ.Bạn muốn thành lập công ty bạn phải có tất cả các thủ tục pháp lý với cơ quan nhà nước,Lúc này bạn sẽ được hổ trợ và tư vấn.Thủ tục pháp lý để sau này công ty mình có hợp đồng với công ty nào đó mà bị trục trặc thì đã có luật rồi.Chúc bạn tìm hiểu tốt

itv
09-08-2007, 11:14
@danghien: mình cũng đang có ý tưởng giống bạn nhưng chưa tìm được cách thanh toán trực tuyến với khách hàng nước ngoài và đảm bảo về luật pháp .
Theo mình nghe nói ở HN có một số công ty nhỏ chuyên nhận lo giấy tờ lập công ty đấy , giá cả trọn gói cũng phải chăng . Mình cùng tìm hiểu và có thể hợp tác với bạn được ko ?
Chúc bạn thành công :)

danghien
09-08-2007, 13:48
Cám ơn các bạn,
Vấn đề lập cty thì tôi nghĩ không có vấn đề gì. Tôi sẽ có 2 lựa chọn:
1. Hoặc là tôi đứng tên (cty VN) - tuyển nhân viên làm gia công cho đối tác nước ngoài
2. Hoặc là đối tác đứng tên (thành cty 100% vốn nước ngoaì). Chúng tôi sẽ làm việc như là nhân viên của họ.
Tuy nhiên về khai báo doanh số thì sao? Dựa vào giấy tờ gì để tính?
Vd.
Trường hợp 1: họ chỉ giao projects qua email, gửi tiền qua bank cho mình, vậy tính doanh số theo số tiền này?
Trường hợp 2: mình là nhân viên làm cho họ, họ gửi tiền lương qua bank, vậy cty (ở VN) đâu có doanh số?
Nếu mình tự khai doanh số thì khai doanh số = chi phí hoặc hơn 1 ít, để không tính thuế? :yes:

quycntt
11-08-2007, 10:32
Các bạn cho mình hỏi chút nhé.
Nếu mình chỉ nhận gia công mà không thông qua cty có được không nhỉ. Nhận lương qua tài khoản cá nhân có bị tính thuế gì không?
Cảm on các bạn rất nhiều.

danghien
11-08-2007, 13:15
Các bạn cho mình hỏi chút nhé.
Nếu mình chỉ nhận gia công mà không thông qua cty có được không nhỉ. Nhận lương qua tài khoản cá nhân có bị tính thuế gì không?
Cảm on các bạn rất nhiều.

Nếu bạn chỉ làm 1 mình với tư cách cá nhân thì mình nghĩ ko có vấn đề gì. Nhận tiền lương từ nước ngoài thì coi như tiền gửi của thân nhân từ nước ngoài, chả cần khai báo gì. Mình và bạn mình đã làm như vậy. Vấn đề là hiện nay cần nâng cấp lên, lập nhóm nhiều người làm nên mới tìm hiểu thêm.