PDA

View Full Version : Luật lao động Việt Nam?

odi
07-08-2007, 22:30
Tớ muốn hỏi luật lao động Việt Nam qui định quyền và nghĩa vụ của nhân viên làm trong công ty Liên Doanh như thế nào? Vì nếu nắm chắc thì khi kí kết hợp đổng nhân viên bớt bỡ ngỡ. Thanks.

megavnnn
10-08-2007, 20:08
mình nghĩ luật lao động việt nam là bạn không nên ép buộc người lao động làm quá giờ làm đã qui định và những người từ 18 tuổi trở lên với được đi lao động (nữ)còn nam mình chẳng biết nữa cơ.thôi mình biết nấy thôi .

odi
11-08-2007, 21:36
Có lẽ bạn hiểu nhầm câu hỏi của mình. Mình muốn hỏi vê luật lao động Công ty Liên Doanh làm việc tại Việt Nam. Luật Việt Nam có qui định nào về thời gian làm việc cho nhân viên trong nhân viên không nhỉ? Vì tư bản họ hay yêu cầu mình làm thêm giờ và có trả lương. Nhưng ngày nào cũng làm việc 11h/1ngày thì không nhân viên nào đủ sức khỏe. Luật Việt Nam có điều nào bảo về người lao động không nhi?

jiSh@n
11-08-2007, 21:42
Có lẽ bạn hiểu nhầm câu hỏi của mình. Mình muốn hỏi vê luật lao động Công ty Liên Doanh làm việc tại Việt Nam. Luật Việt Nam có qui định nào về thời gian làm việc cho nhân viên trong nhân viên không nhỉ? Vì tư bản họ hay yêu cầu mình làm thêm giờ và có trả lương. Nhưng ngày nào cũng làm việc 11h/1ngày thì không nhân viên nào đủ sức khỏe. Luật Việt Nam có điều nào bảo về người lao động không nhi?

Luật VN quy định ngày làm việc bình thường kéo dài 8h, 1 tuần ko quá 45h. Làm thêm giờ thì phải trả lương cao hơn (thường 150%), tăng ca vào ngày nghỉ ngày lễ thì còn tăng cao hơn nữa. và người lao động có quyền từ chối tăng ca.

tềthiên
11-08-2007, 21:53
Tự tìm hiểu đi bạn : http://www.chinhphu.vn/vanbanpq/lawdocs/L35QH.rtf?id=2053

ngocquang19877
11-08-2007, 22:22
Luật VN quy định ngày làm việc bình thường kéo dài 8h, 1 tuần ko quá 45h. Làm thêm giờ thì phải trả lương cao hơn (thường 150%), tăng ca vào ngày nghỉ ngày lễ thì còn tăng cao hơn nữa. và người lao động có quyền từ chối tăng ca.

Làm IT thì luật lao động khó áp dụng lắm :(.

jiSh@n
11-08-2007, 23:50
Làm IT thì luật lao động khó áp dụng lắm :(.

Luật VN mà lol Có quy định như thế để khi có kiện cáo gì thì cũng còn có cái để mà xử chứ :emlaugh:

haycutdi2
05-08-2008, 15:38
Tôi qua ban nen hôm nay mơi lên diễn đàn được!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các ban ơi! hay giúp tôi trả lời câu hỏi này với? Hiện nay tôi là giáo viên THPT, tôi mới công tác được 3 năm( chưa đủ thời gian để chuyển ngành theo Quy Định của tỉnh) . Nhưng tôi thấy công việc quá nhàm chán tôi muốn xin thôi viêc. Để tham gia thi tuyển công chức tại ngành khác. Nhưng hiện nay tôi phân vân không biết phải bắt đầu như thế nào cho đúng với luật?

windszz
23-12-2010, 22:11
Luật lao động để bảo vệ ai không biết???

Theo mình cảm thấy thì cung cầu của thị trường lao động mới quyết định, làm ko xong việc mà đòi nghỉ hả? nghỉ luôn nhé.

Mình chỉ thấy nó có tác dụng với dân hành chính sự nghiệp và với phụ nữ đang cho con bú thôi :))