PDA

View Full Version : [Q] Linux and Windows XP

letdoit
20-03-2003, 00:38
Mình có 1 vấn đè mà nhiều người mắc phải. Mình dùng hai OS trong cùng một hệ điều hành. (OS $W and Linux)

Máy mình dùng Windows XP nhưng khi sau khi mình install Linux (Redhat 7.x) thì không thể boot được $W.
Trường hợp của mình thì dùng C: để boot XP còn F cho Linux. Mình đã change BIOS để boot cho Windows XP rùi mà Linux cứ chạy.

Mình không thể nào boot được Windows XP nữa, dù chỉnh thế nào thì máy vẫn run Linux đầu tiên.

Hy vọng có người nào đó giúp mình trong vấn đề này, làm sao run được cả hai cái, hay nếu không thì bỏ thằng Linux trước, vì XP chứa nhiều dữ liệu của mình trong đó.

Linux (Redhat 7.x) đối với mình mới quá chưa biết gì hết.

letdoit
20-03-2003, 00:44
Còn một điều là khi mình install Linux Ređhat 7.x thì không biết sau bàn phím của mình khong thể nào sử dụng được những phím số on the left và symbol: 12...890 and !@#$%^&..)

duyanh79
20-03-2003, 16:04
Linux 7.1 khong hieu duoc NTFS dau. Muon cai ca hai thi phai cai WinXP tren bang Fat 32 thoi, khong cai tren NTFS la duoc.

letdoit
21-03-2003, 01:29
Yeah bạn nói đúng tuỳ theo mình thui, ăn thua mình set, mình đã cài thành công rùi.
Linux 7.1 còn không nhận ra khi size out 8 gi mấy nữa.

virustinhoc
10-11-2003, 19:57
Hãy Update lên bản 8 hoặc 9, Okie ?
các bước nâng cấp quá đơn giản đúng không ?

Debian
10-11-2003, 21:21
Cài mà không boot được bạn xem lại coi khi setup Linux có cài boot loader không?

boy_vnu
12-11-2003, 14:36
Bạn có thể từ Linux mà có thể mount đựơc ổ NTFS bằng cách dịch
lại nhân (Kernel) của linux. ban vao /usr/src danh lenh make config
để dịch lại nhân. hãy thử đi.

Mình có 1 vấn đè mà nhiều người mắc phải. Mình dùng hai OS trong cùng một hệ điều hành. (OS $W and Linux)

Máy mình dùng Windows XP nhưng khi sau khi mình install Linux (Redhat 7.x) thì không thể boot được $W.
Trường hợp của mình thì dùng C: để boot XP còn F cho Linux. Mình đã change BIOS để boot cho Windows XP rùi mà Linux cứ chạy.

Mình không thể nào boot được Windows XP nữa, dù chỉnh thế nào thì máy vẫn run Linux đầu tiên.

Hy vọng có người nào đó giúp mình trong vấn đề này, làm sao run được cả hai cái, hay nếu không thì bỏ thằng Linux trước, vì XP chứa nhiều dữ liệu của mình trong đó.

Linux (Redhat 7.x) đối với mình mới quá chưa biết gì hết.

panatcb
13-11-2003, 23:55
Bạn nên nói rỏ, bạn có hai dĩa cứng hay một. Bạn dùng boot loader gì: lilo hay grub.
Đừng lo, window xp còn đó chứ không mất đâu, bạn sứa lại lilo là Linux sẽ thấy window xp thôi, mớ file lilo.config, rồi thêm những dòng sau đây, save file này, rồi boot máy lại, menu lilo sẽ hiện ra, rồi dùng nút mủi tên chọn hệ điều hành, thế thôi:

other=/dev/hda1
label=XP
loader=/boot/chain.b
table=/dev/hda

chú ý: dòng other=/dev/hda1 phải là chổ bạn install window XP, thay thế cho đúng là xong. Dòng label=XP, bạn muốn viết cái gì cũng được như: Window XP hay Window XP professional whatever.
Nếu bạn gặp rắc rối, cứ post lên cái file lilo.config hay grub.conf lên diễn đàn này