PDA

View Full Version : Học ngành nào lương cao, dễ xin việc?

huuduongit
07-01-2016, 15:08
Em năm nay thì đại học, mà chưa biết chọn ngành nào dễ xin việc mà lương ổn ổn một chút, Các anh chị cho e xịn thêm ý kiến tham khảo được k ạ? Em cảm ơn nhiều ạ

Cao Minh An
07-01-2016, 15:18
Không biết hiện tại chú em thích ngành nào? =))) Nhưng mà chú em đã vào hẳn diễn đàn tin học mà đăng thế này thì anh khuyên chú chọn CNTT đi. lúc học thì hơi vất nhưng mà ra trường thì ngon...dễ tìm việc, lương tương đối cao và môi trường tốt

huuduongit
07-01-2016, 15:30
Em học khối A ạ, mà cũng thích ngành CNTT nữa, nhưng cũng chưa biết học ở đâu ạ?

Cao Minh An
07-01-2016, 15:34
Hiện tại có rất nhiều trường đào tạo CNTT. Tuy nhiên, chú em phải định hướng cụ thể cần học như thế nào? nếu như cần kiến thức thực sự để đi làm, học để kiếm tiền một cách thực sự thì em hoàn toàn có thể tìm những đơn vị đào tạo kiến thức thực tế. Anh có đứa em học ở Viện công nghệ thông tin. thấy nó bảo học ok phết.

thetai.info
07-01-2016, 15:36
Học CNTT và tìm cách kinh doanh là giàu, chứ dân CNTT làm thuê thì nghèo lắm

huuduongit
07-01-2016, 15:39
Viện CNTT là đơn vị như thế nào ạ, sao em chưa nghe thấy bao giờ nhỉ?

Cao Minh An
07-01-2016, 15:53
Chú Em chưa nghe bao giờ cũng đúng thôi, Viện CNTT cũng trực thuộc ĐHQG, nằm ở trong ĐHQG. Nếu chú em muốn tìm hiểu thêm thì lên google search VIỆN CÔNG NGHỆ THÔNG TIN TRỰC THUỘC ĐẠI HỌC QUỐC GIA HÀ NỘI. ra ngay. Còn nếu Em quan tâm thì lát anh cho số điện thoại thằng em của anh học ở đấy mà hỏi này.

huuduongit
07-01-2016, 16:10
Uầy, em trai anh đang học luôn rồi ạ? vậy ở đấy đang đào tạo những ngành nào hả a?

Cao Minh An
07-01-2016, 16:17
Hiện tại thì đào tạo 2 ngành: Lập trình ứng dụng và Thiết kế đồ họa truyền thông đa phương tiện. Chú biết gì về 2 ngành này chưa? =)))

huuduongit
07-01-2016, 16:23
Em biết sơ sơ là lập trình thì như kiểu lập ra các web, còn đồ họa là vẽ vời hả anh ^^?

truongnamqd
07-01-2016, 16:53
Ko hiểu vì sao giờ nhiều người lại có cái học vì tiền bạc như vậy. Học để làm người, để phát triển tài năng của mỗi người chứ ko phải là để kiếm tiền.

huuduongit
08-01-2016, 09:00
Vâng, đúng quá, rõ ràng là phải học để có kiến thức, có kỹ năng, thì mới kiếm được tiền chứ ạ. Thế nên e mới muốn xin ý kiến tham khảo từ các anh chị đi trước để định hướng cho đúng đắn ạ :(

saivnvn
08-01-2016, 23:05
CNTT có đam mê thi rất dễ, chủ yếu tự học từ google là chính, nói chung là yêu thích sẽ thành công. Thu nhập giao động từ 200-50.000$/tháng tùy tài năng. đặc biệt như Hà Đông 50k/ngày thì không tính :))
Học ở đâu đào tạo khoa cntt là được, đăng nào trong trường cũng chỉ dậy cho mình cái căn bản.
Không yêu thích thì đừng theo làm gì mất công, khóa mình 80% làm trái ngành khi ra trường, 1 năm sau ra trường không đụng thì quên sạch cntt :)

hoangnamhn
09-01-2016, 15:01
Thích gì thì học đấy chú em ah. Ko có nghề nào giàu nghề nào nghèo đâu. Chỉ có ng giàu và ng nghèo thôi.
Chú cứ chuyên môn năng lực hơn ng thì ngồi không tiền nó tự nhảy vào tài khoản :D

bietgikhong
25-02-2016, 01:33
Đúng là ko nên chọn nghành học vì tiền. Nếu là vì tiền thì mua bán ve chai cũng có ngày vớt được mấy tỷ. Hãy nghe theo mấy ACE ở đây. Chọn cái gì mình thix thì học và có đam mê thì mình sẽ làm cho xong tới nơi tới chốn.

greenvn
27-02-2016, 14:56
nhiều nhân tài quá đếm kg xiết luôn hjc

loanbinhhd
01-03-2016, 11:07
Học CNTT đi bạn, học ngành này ko bao giờ lỗi thời cả mà xin việc lại dễ dàng. Mình thấy bạn nên học để trở thành lập trình viên ý, vì giờ nhiều công ty tuyển lập trình viên như java, C#, di động...chẳng thấy thiếu mảng nào. Trước mình cũng học CNTT nhưng chuyên về quản trị mạng, sau đó phải chuyển sang code lập trình, cũng tự ra ngoài tìm hiểu trung tâm dạy chứ học ở các trường như NITT, Aptech...thì ko đủ tiền mà thời gian cũng ko có. Học ngoài trung tâm học buổi tối ban ngày vẫn đi làm được. Bạn có thể tìm hiểu thêm công ty Stanford trước mình học ở đó thấy chất lượng rất tốt

MonKeyDLuffy97
06-03-2016, 13:28
Vào diễn đàn rồi thì chỉ khuyên học IT thôi. :)

phvan091289
06-03-2016, 14:11
Bài viết rất hữu ích, mình đang quan tâm đến chủ đề này, rất hoan nghênh tinh thần chia sẻ của bạn, cố gắng phát huy

longld1987
11-03-2016, 21:27
không nên chọn ngành hót. vì khi ra trường là hết hót.
không nên chọn ngành dự báo lượng cao. vì trong ngành chỉ có số ít là lương cao
ngành nào cũng có mốt số ít lương cao. do đó hãy cố chen chân vào nhóm nhỏ này

mini_bestboy
25-04-2016, 00:45
Sao có những bạn cứ mong ngành hot, muốn nhiều tiền, muốn nhiều việc mà bản thân không chịu phấn đấu vậy ? Bạn học giỏi, có đam mê thì bất cư ngành nghề kinh tế, kỹ thuật, y khoa ... hay thậm chí bán hàng, kinh doanh đều tốt, đều giàu cả.
Hãy học cách đam mê nhé bạn.

truongnamqd
25-04-2016, 01:20
Em năm nay thì đại học, mà chưa biết chọn ngành nào dễ xin việc mà lương ổn ổn một chút, Các anh chị cho e xịn thêm ý kiến tham khảo được k ạ? Em cảm ơn nhiều ạ

Bạn nên lắng nghe chính mình, xem bạn cảm thấy thích cái gì? Nếu chưa biết thích cái gì thì hãy đi quan sát xung quanh, năng động tham gia vào công việc của họ xem có thích ko. Ví dụ, bạn xem bạn có thích dạy học cho em mình ko? Có thể theo ngành sư phạm ko? Bạn tự xem mình có thích đi buôn giống mấy người buôn gà ko? Vây thì học kinh tế.

Tóm lại, kiếm được tiền ít hay nhiều là do bạn dành tình yêu cho nó nhiều hay ít