PDA

View Full Version : Hành trang của một lập trình viên

voka87
06-08-2007, 01:30
Hiện nay mình đang là sv của trường DHKHTN và chuẩn bị bước sang năm 3 đồng nghĩa với việc sắp phải đi làm rồi.Sau 2 năm học ở đây mình nhận thấy môi trường đại học đã dạy cho mình rất nhiều thứ: từ lập trình,đồ họa,cơ sở dữ liệu,hệ điều hành...nhưng thật sự chỉ là nền tảng căn bản thôi. Hiện tại mình đang rất băn khoăn,liệu với vốn kiến thức "không chuyên sâu" như thế có thể đi xin việc được hay không? Và cần nên chuẩn bị những "hành trang" (ngôn ngữ,kỹ năng...) gì?? Dự tính của mình là sau khi tốt nghiệp sẽ đi học ở FPT-Aptech.Liệu như thế có ổn không? Mong các bậc tiền bối đi trước góp ý cho mình với.

smallstop
06-08-2007, 08:25
theo mình thấy những gì được trang bị trên ghế nhà trường chỉ là chìa khóa để có thể bước vào thế giới thực thôi, nếu bạn muốn có khả năng thực sự thì phải tự học rất nhiều. vì khi đi làm bạn sẽ thấy, hầu hết những gì bạn làm bạn đều không được học trước đó, và ngược lại. Tất nhiên, ở các cty lớn, người ta sẵn sàng bỏ thời gian tái đào tạo những người mới tốt nghiệp, miễn là khi phỏng vấn bạn chứng tỏ cho họ thấy mình là ứng viên tiềm năng cho công việc của họ trong tương lai... nói chung, bạn đừng quá lo lắng về công việc sau này, trước mắt bạn nên chọn cho mình 1 chuyên ngành riêng (sở trường) rồi cố gắng tự học về nó càng nhiều càng tốt.. nếu bạn đầu tư thực sự thì kết quả bạn nhận được sẽ không tệ đâu.
chúc bạn thành công :)

conank
06-08-2007, 08:37
Theo như bạn tennhoc ở forum mình nói thì KHTN dạy rất nhiều môn thực tế mà, ra trường bạn nào cũng lương cứ từ 300$ - 400% ý. Bạn cứ từ từ, còn năm 2 và năm 3 nữa (cạnh khóe tennhoc) :)

Bạn smallstop xác định mình theo hướng nào rồi tập trung hướng đó thôi. Không cần học thêm FPT-APTECH làm gì, trừ khi có ý định bỏ KHTN giống mình (mình học Toán - Tin) và liên thông ra nước ngoài :)

Tài liệu trên mạng rất phong phú và đa dạng, từ ebook đến CD/DVD hướng dẫn rất chi tiết và cụ thể, bạn ráng tiếng Anh đọc, nghe tốt một chút thì ko lo :)

Chúc bạn thành công :)

TMA
06-08-2007, 09:04
Em cứ tập trung học cho việc học ĐH.

Tôi thấy là CT của khoa CNTT rất là nặng, theo được nó phải cố gắng rất nhiều, ra trường đc thì việc đi làm chỉ là chuyện bình thường. E không cần phải học một thêm ở một nơi nào cả, các trung tâm đó chỉ mới có vài năm sau này, lúc trước thì có các khóa như Lập trình viên cao cấp, Trung cấp tin học do các Trung tâm Tin Học mở ra như ở TTTH BK, KHTN...và tôi nghĩ e cũng sẽ ko có thời gian để đi học thêm, nếu có thời gian thì dành để luyện thêm tiếng Anh.

theo mình thấy những gì được trang bị trên ghế nhà trường chỉ là chìa khóa để có thể bước vào thế giới thực thôi, nếu bạn muốn có khả năng thực sự thì phải tự học rất nhiều. vì khi đi làm bạn sẽ thấy, hầu hết những gì bạn làm bạn đều không được học trước đó, và ngược lại. Tất nhiên, ở các cty lớn, người ta sẵn sàng bỏ thời gian tái đào tạo những người mới tốt nghiệp, miễn là khi phỏng vấn bạn chứng tỏ cho họ thấy mình là ứng viên tiềm năng cho công việc của họ trong tương lai... nói chung, bạn đừng quá lo lắng về công việc sau này, trước mắt bạn nên chọn cho mình 1 chuyên ngành riêng (sở trường) rồi cố gắng tự học về nó càng nhiều càng tốt.. nếu bạn đầu tư thực sự thì kết quả bạn nhận được sẽ không tệ đâu.
chúc bạn thành công :)