PDA

View Full Version : Blog biến mất sau khi tồn tại 5 năm

Nguyễn Hoàng
20-12-2015, 08:43
Mình có cái blog chủ đề 'phượt' được tạo dựng từ tháng 5/2010 đến nay, số bài post đã tròm trèm 9 ngàn bài và vẫn được cập nhật thêm hàng ngày.
Thoạt đầu: bài viết tổng hợp về các địa danh của VN, những chuyến đi của mình và các kinh nghiệm chia sẻ cùng những bạn thích phượt khác. Blog không hề quảng cáo và hoàn toàn không vụ lợi riêng mà chỉ là chốn chia sẻ kinh nghiệm.
Tầm hơn 1 năm nay, sức khỏe kém dần nên bài viết về những chuyến tự đi không còn, chỉ thành nơi post các bài viết vẫn là chủ đề du lịch, phượt trên các báo (tất cả đều dẫn link nguồn).

Sáng nay, blog bổng mất tăm không thể truy cập được dù mình vẫn login vào trang tổng quan ổn. Những thứ liên quan như tài khoản ảnh Picasaweb, Google+... thì không còn thể hiện hình ảnh (phải có đến hàng chục ngàn ảnh đã up) - các bài đã post trong blog cũng vậy. Trong mail không hề có bất cứ thông báo gì của Blogspot.

5 năm tồn tại với gần trăm chuyến khám phá nhiều vùng hoang vắng của VN, gần 9 ngàn bài viết, gần 4 triệu lượt truy cập... vậy mà nay biến mất! Tiếc thành quả dù bao năm nay nó không cho mình đồng cắc nào, hic!

Xin hỏi các bạn nguyên do vì sao ạ? Có thể nhiều bài copy từ báo nhưng các blog cóp nhau tùm lum trong khi họ không hề dẫn link nguồn nhưng vẫn tồn tại. Có thể do một số hình ảnh gì của ai đó chăng?
Liệu có cách nào khôi phục lại blog chăng? Nếu khó thì có lẽ đến lúc tuổi thọ nó chấm dứt rồi.
Xin các bạn cho ý kiến, tạ ơn ạ.

jogger
20-12-2015, 08:46
theo mk biết khi vi phạm điều khoản google sẽ tự xóa blog bạn nhé,có thể bị chơi xấu cug nên

mrin
20-12-2015, 08:50
vẫn còn mà bác!

hoinuoiga
20-12-2015, 08:51
Blog bác là gì, show anh em biết được không? Có gì em tư vấn cho bác.

hoinuoiga
20-12-2015, 08:54
http://dulichgo.blogspot.com/ vẫn vào được, nhưng bị nhà mạng chặn nhé

adsense-vn
20-12-2015, 09:07
không phải mất đâu bác, sáng nay e truy cập vào mấy blog của em cũng bị chặn, chắc do lỗi blog thôi, bây giờ thì vào lại được bình thường rồi

tkplhk
20-12-2015, 09:08
Mình cảm nhận chủ thớt rất tâm huyết luôn! (y)

wikitipz.com
20-12-2015, 09:25
Bác PR trá hình à??

hoinuoiga
20-12-2015, 09:26
Blogspot giờ còn bị chặn nhé

tunglevn
20-12-2015, 09:29
bác dùng mạng viettel chắc luôn

ckv2015
20-12-2015, 09:45
Dùng cloudflare để khắc phục tình trạng chặn xem thử.

hoinuoiga
20-12-2015, 09:49
bác dùng mạng viettel chắc luôn

Chuẩn vãi, ha ha, em xài việt teo đâ

084club
20-12-2015, 10:04
Vẫn vào đc bình thường mà. Domain có dạng *.blogspot.com bị một số nhà mạng chặn vào một số thời điểm, cái vụ chặn này xảy ra từ lâu rồi bác.

Nên dùng Google DNS hay OpenDNS sẽ truy cập bình thường.

Đồi Gió Hú
20-12-2015, 10:20
mua cái domain gắn vào

vietnamesetoys
20-12-2015, 10:22
Mình đang dùng Net Nam, địa chỉ và ảnh nó chặn tuốt, để khắc phục cần làm "cả 2 điều sau": một là mua domain và hai là chèn code vào body để nó thêm vào địa chỉ ảnh. Làm xong bạn đăng ký adsense để lấy tiền duy trì domain, sau một năm rút tiền đi phượt.

Mà cũng có thể bạn này đang PR, chứ làm blog 5 năm mà không biết vụ chặn địa chỉ và ảnh sao????

Bótay.com
20-12-2015, 10:25
Bác nên mua cái tên miền, sao lưu thường xuyên hơn, khi có sự cố tạo cái khác inport vô là được, Tiết cử Tên miền xấu VietTour.info, BestTours.info, BestHolidays.info 700K VND/1 domain :D

Nguyễn Hoàng
20-12-2015, 11:04
Thưa các bác: Jogger, Mrin, Hoinuoiga, Adsense-vn, Tkplhk...; khi mình vào lại topic này lúc 9h thì blog vẫn không vào được ngoại trừ khi dùng Stealthy nhưng cũng rất khó khăn. Tuy nhiên nghe các bác nói vẫn vui vì chí ít ra có thể nó không chết thật.
Còn bây giờ (11h), đã vào được bình thường - vậy là do lỗi Blogspot rồi. Thở phào dù cái blog thật sự cũng chả quý giá gì, cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Riêng bác Wikitipz.com: Bẩm bác rằng cái blog cùi bép đó mà pr làm gì ạ? Nó chả có tên miền riêng, không QC, cũng chỉ xài giao diện loàng xoàng của chính Blogspot... thì không đẹp đẽ gì để khoe đâu ạ. Mà mình cũng không đưa cái link lên.

@ tunglevn: đúng là mình xài Viettel, hi hi.

Topic hoàn thành nhiệm vụ, cảm ơn các bạn rất nhiều - Có blog thì đôi khi phải hồi hộp và luyến tiếc một tý phải không ạ?

hoinuoiga
20-12-2015, 11:26
Thưa các bác: Jogger, Mrin, Hoinuoiga, Adsense-vn, Tkplhk...; khi mình vào lại topic này lúc 9h thì blog vẫn không vào được ngoại trừ khi dùng Stealthy nhưng cũng rất khó khăn. Tuy nhiên nghe các bác nói vẫn vui vì chí ít ra có thể nó không chết thật.
Còn bây giờ (11h), đã vào được bình thường - vậy là do lỗi Blogspot rồi. Thở phào dù cái blog thật sự cũng chả quý giá gì, cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Riêng bác Wikitipz.com: Bẩm bác rằng cái blog cùi bép đó mà pr làm gì ạ? Nó chả có tên miền riêng, không QC, cũng chỉ xài giao diện loàng xoàng của chính Blogspot... thì không đẹp đẽ gì để khoe đâu ạ. Mà mình cũng không đưa cái link lên.

@ tunglevn: đúng là mình xài Viettel, hi hi.

Topic hoàn thành nhiệm vụ, cảm ơn các bạn rất nhiều - Có blog thì đôi khi phải hồi hộp và luyến tiếc một tý phải không ạ?

bác vào ngon là mừng rồi nhé

wtf
20-12-2015, 11:35
Export nó ra để sao lưu, đề phòng bị xóa còn có data mà import. Ko thì bác convert nó sang wordpress cho lành, đảm bảo được dữ liệu ko bị mất bởi thằng blogspot.

macon479
20-12-2015, 14:47
100% ko đc tớ đã thử rồi và rất tiếc là ban domain rồi là xong

8bongda.com
20-12-2015, 16:57
Blog của anh không sao là vui rồi. Có lẽ do nhà mạng đang làm trò gì đấy thôi. Thông thường nếu Google xóa blogspot do có người report vi phạm bản quyền thì nó sẽ có email thông báo, một số trường hợp sau khi kháng cáo sẽ được phục hồi blog, vi phạm nặng quá thì không khôi phục được.

Mình từng trải qua giai đoạn sung sướng cùng Blogspot (hàng trăm ngàn lượt truy cập 1 ngày blog vẫn chạy phà phà), sau đó là đau tim suýt đột quỵ cũng vì nó (blog có thể bị trảm bất cứ lúc nào), và cuối cùng...sợ luôn :lick:
Những blog kiểu như anh thì mình nghĩ sẽ trường thọ.

Xin được ĐÓNG topic nhé.