PDA

View Full Version : giúp đỡ về ODBC ???

Phamsimanh
05-08-2007, 17:56
mình connect database SQL Server thông qua ODBC , mình đã creat database thành công, test succefull , nhưng phần user và pass mình lại chọn là network ID mà ko hiểu cái này là bao nhiêu (có chọn tùy chọn ở dưới nhưng ko được nên đành chọn cái trên) , vậy phải xem cái này ở đâu vậy
mình dùng jsp để truy xuất nó
Mong mọi người sớm giúp mình vớ

phatnq2003
07-08-2007, 16:17
Ít khi nào tôi kết nối với SQL Server bằng ODBC lắm. Vì như vậy đâu có thể tận dụng những khả năng của SQL Server?
Nhưng nêu bạn muốn kết nối thông qua ODBC thì bạn thử dùng câu connection string này xem sao:
"Driver={SQL Server}; Server=SQLServerInstance; Database=databasename; Uid=username;Pwd=pasword;"

thanhlv84
29-08-2007, 12:47
Ít khi nào tôi kết nối với SQL Server bằng ODBC lắm. Vì như vậy đâu có thể tận dụng những khả năng của SQL Server?
Nhưng nêu bạn muốn kết nối thông qua ODBC thì bạn thử dùng câu connection string này xem sao:
"Driver={SQL Server}; Server=SQLServerInstance; Database=databasename; Uid=username;Pwd=pasword;"

bác ơi,ko biết bản sql server bác dùng là bản gì chứ em dùng bản 2005 Enterprise đây này
ai bảo bác kết nối ODBC ko tận dụng được các khả năng của SQL Server,em chưa thấy ai nói vậy,hơn nữa nếu bác dùng kiểu kết nối OLEDB,SqlConnection (.NET)thì sẽ bị xung đột services đó bác,nếu bác đang kết nối với sql server thông qua 1 ứng dụng khác,sau đó bác lại thao tác DL trực tiếp trên sql server thì kết nối kia sẽ bị báo lỗi đó bác àh
vì vậy cách toàn diện nhất là kết nối ODBC

xbacala
29-08-2007, 20:47
Lầm to. Từ .NET kết nối với SQL Server = ODBC là con đương dỡ nhất. Chính xác là dùng ODBC không tận dụng được sức mạnh của SQL Server vì ODBC là 1 general interface. Kể từ khi có OLE DB (có từ Visual Studio 98 với ADO) thì không ai dùng ODBC để kết nối với SQL nữa (khi lập trình trong môi trường Microsoft). Đến khi .NET xuất hiện với ADO.NET thì ngừoi ta dùng SQLClient.

Nếu dùng SqlConnection mà bị xung đột Service, bị báo lỗi thì chắc MS dẹp tiệm rồi :)

Hiện nay, ngừoi ta chỉ dùng ODBC để kết nối với SQL khi nào mối trường làm việc không hỗ trợ OLE DB hay SQLClient thôi.

thanhlv84
30-08-2007, 08:45
ko biết bác kết nối kiểu gì chứ tôi dùng OLEDB kết nối sql server với vb6,vb.net,cả 2 đều bị xung đột service,đổi sang ODBC thì ko còn chuyện này,lạ thật

xbacala
30-08-2007, 21:58
"Xung đột service" của you là lỗi gì post lên đây cho anh em học hỏi !