PDA

View Full Version : [Q] Hỏi về các flie trong music

An Binh
19-03-2003, 10:06
Các bạn cho mình biết flie của CD music thông thường có tên là gì .Roi flie có tên là WAVE . hay nhạc ở dạng MP3 ...la như thế nào , xin các bạn nói sơ sơ cho mình nghe đi .
Bây giờ mình muốn chuyễn nhạc từ CD thông thường sang sang MP3 , rồi lại sang dạng WAVE .Mình cần nhửng software gi để làm được vậy ?
Xin thành thật cám ơn nhiều

Huynh Da Thuc
21-03-2003, 05:10
:D Chào bạn !
Thực ra file trong CD Audio là *.cda. Bạn không thể trích xuất thông thường bằng explorer. Còn *.mp3 là chuẩn nén file nhạc hiện hành Mpeg - Layer 3. Nó giảm kích thước của file nhạc từ 30-40 MB xuống 3-4 MB mà vẫn giữ tốt chất lượng âm thanh (128 kbs - 44 kHz) . File *.wav là dạng file âm thanh nguyên thủy của hầu như các file nhạc, có chất lượng tốt nhưng quá nặng. Nếu bạn muốn dùng chương trình trích xuất nhạc từ Audio CD thì dùng Herosoft 2001 hay Herosoft 3000, hoặc CDDA - Easy Extractor thì sẽ cho bạn nhiều lựa chọn. Chuyện convert cũng làm tương tự.

thienancn4
21-04-2003, 17:13
có ai biết file cda là file gì không? tại sao chép qua ổ cứng thì dung lượng của file đó rất nhỏ nhưng tại sao nó lại không chơi được khi chép qua ổ cứng mà lại chơi được khi ở trong cd?

thienancn4
21-04-2003, 17:19
format raw của real sao lại có dung lượng nhỏ dzậy (mặt dù chơi tới cả tiếng đồng hồ) có ai biết hzông?

thienancn4
21-04-2003, 17:21
có ai muốn hiểu rỏ về herosoft hzông dzậy,mail cho tui nha

boyhalong
02-05-2003, 19:04
Hix, hinh` như theo em biết thì đuôi của file music audio la *.track ma` . muốn copy vào máy thì dùng jet-audio cũng được ma`. hoặc là dùng nhiều phần mềm nữa. downloa tu lehoan ay. còn theo em hiểu thì fomat của real nhỏ là vì chất lượng của nó kém. và nó như là nghe đài mà. phai vào mạng mới nghe được chứ nhỉ.hiiiiiiiiiiii

quatbatieu
19-06-2003, 11:03
Trong CD nhạc bình thường nếu ban có bộ Update 7 file VXD của w9x (có thể down về từ Lehoan hoạc là các CD cua PHP )thì bạn có thể xem các thư mục chứa các file *.wav nằm trên Cd. Các file *.cda chỉ chứa địa chỉ truy xuất đền các file Wav nằm trên CD nên bạn không thể copy nó để nghe được. Mình rất muốn tìm hiểu về định dạnh các file nhạc, bạn nào có tài liệu gì hay hoặc là địa chỉ web có thể giới thiêu đưọc không ?

Nis
19-06-2003, 12:37
To boyhalong: Trùi đất, đuôi nhạc audio là *.track hả, tui cũng xin thua. Track là rãnh ghi, là những đường tròn đồng tâm được mã hóa trên đĩa khi tiến hành định dạng mức thấp và được dùng để xác định các vùng lưu trữ dữ liệu riêng biệt trên mặt đĩa. Mà fần mở rộng của 1 file chỉ gồm 3 ký tự (vd: *.cda, *.wav, mp3, avi, dat, mpg...)