PDA

View Full Version : Khổ vì HDD ? T T Cứu mình với

ponnyling5406988
05-08-2007, 10:00
Hiện giờ mình đang sài ổ cứng 200 G của Segate ATA 7200 . ...

Hiện tượng lổi : ( chia làm 4 ổ ở dạng NTFS)( Hiện giờ thì ổ C:\ bị mất chử nhưng phân vùng vẩn còn đó <=== Mình vô tất cả các thằng Partison tool đều thấy phân vùng chính vẩn còn, nhưng cài thằng win vào thì báo là không có, thế là F3 = Quit )

> Đang sài bổng nhiên cúp điện, và khi bật lại thì ổ cứng chạy ì ách và truy suất dử liệu rất chậm.
> Đã dùng dĩa có Hire Pót : sử dụng các tool như là FDisk, Supper FDisk, Par-Magic 8.0 thì tất cả đều bị báo là lỗi MBR ??? <= khóc ròng ( Trước đó có sử dụng Supper Fdisk ... Scan bề mặt của ổ C thì báo có lổi Bad Sector )
> Bỏ dĩa win vô cài thì nó báo là không thấy ổ cứng và phân vùng hiện hành ???
> Ra ngoài OFF Power, vào Cmos thì báo là có, nhưng khi vào các Tool có liên quan tới ổ cứng và bỏ CD win vào cài thì báo là không có phân cùng chính và ổ cứng ??? <= Khóc tập 2

Hiện bây giờ :
> Máy đang treo

Nhờ sự giúp đở :

> Mình có nghe nói là sử dụng dm hay cm của segate hay quantum gì đó, lâu wá không nhớ nổi...là vào đó Format toàn bộ, sau đó chia lại ổ cứng là có thể giải quyết vấn đề về Bad Sector, nhưng còn MBR thì mình là lính mới chả biết gì về ổ cứng cả .
> Bạn nào còn nhớ cách sài Dm hay Cm gì đó ( DOS ) thì chỉ giúp mình lại nha, mình wên cách sài cái đó luôn òi ^^
> Mong các bạn chỉ giúp mình, ngày nào không ngồi máy thì chịu không nổi, giống như mình đang sống trong tù vậy...

=> Cảm ơn các bạn đã xem bài ^^

giooc3chop
05-08-2007, 10:11
Hè hè dễ ợt, mấy cái lỗi trên qui tụ về 1 mối là do MBR (Mát tơ bút rì cord). Cái này là nơi chứa "địa chỉ" của dữ liệu trên ổ cứng, nó mà hư thì dữ liệu nằm trên ổ cứng giống như người vô gia cư- bất hợp pháp nên các Tool Disk ko nhận ra là phải.
-Bạn boot vào DOS từ đĩa mềm hoặc HirenBooot, gõ lệnh :
A:>fdisk /mbr
Sau đó tiến hành phân vùng - cài đặt như HDD mới mua về vậy. Chúc thành công.

ponnyling5406988
05-08-2007, 10:37
A:>fdisk /mbr <= Vào lệnh này chỉ vậy thôi hả bạn ^^... ( Vô đây là mình Format hết 1 ổ trọn luôn phải không bạn ? , mình đang sài trên nền NTFS sợ thằng này nó không thấy ^^)

> Vậy còn cái lệnh cm hay dm gì đó bạn còn nhớ không, hình như theo mình nhớ cái thằng này có còn mạnh hơn thằng Fdisk nửa ...^^...Vì thằng CM nó format nhanh và chia lại nguyên 1 ổ cũng khá lẹ ^^ ....Rất tiếc mình không nhớ và có ấn tượng gì về nó cả TT

> Vã lại cách Format toàn ổ là giải pháp cuối cùng, mình còn một số dự liệu quan trong ở ổ Khác,.....muốn Format mới lắm nhưng khổ nổi bị vướn dử liệu ^^ <=== Khóc tập 3

nghiahiep
05-08-2007, 12:09
ổ cứng của bạn có thể bị lỗi mbr và bad phần đầu khá nặng.Theo tui biết thì các tiện ích trong hirent boot khó lòng chữa nổi.Nếu ở tphcm bạn có thể gọi 0937137189 gặp Vũ để được sửa chửa cũng như cứu dữ liệu.Chỗ này làm giá cũng mềm lắm.Chúc may mắn.

giooc3chop
05-08-2007, 12:16
Chà ông bạn định quảng cáo đấy à ?
-Lệnh A:>fdisk /mbr ko làm mất dữ liệu, nó chỉ FIX lại các lỗi trong mbr thui (vì đây là lệnh của Microsoft mà => uy tín lắm đó)sau khi FIX xong thì có thể boot vào win xài bình thường => nó ko có nghĩa là Format dữ liệu đâu, yên tâm đi. Hoặc bạn có thể dùng các tiện ích có sẵn trong đĩa HirenBoot để repair lại mbr, nhưng nói trước là khả năng mất trắng dữ liệu rất cao nếu bạn vọc ko đúng đấy nhé.
-Còn nữa, dấu nhắc lệnh ở đây là A:> , bạn có bao giờ thấy đĩa A format là NTFS chưa mà lo. Lênh này chẳng dính dáng gì tới FAT, FAT32, NTFS cả.

ponnyling5406988
05-08-2007, 15:05
ổ cứng của bạn có thể bị lỗi mbr và bad phần đầu khá nặng.Theo tui biết thì các tiện ích trong hirent boot khó lòng chữa nổi.Nếu ở tphcm bạn có thể gọi 0937137189 gặp Vũ để được sửa chửa cũng như cứu dữ liệu.Chỗ này làm giá cũng mềm lắm.Chúc may mắn.

> Trùi, nghe ông ở dưới nói mình mới để ý là ông này có mục đích quảng cáo, hi hi hi, thấy bài ông đang có 24 lần à ....^^, nhưng dù sao cũng cám ơn đã quan tâm đến bài của mình và đã giới thiệu mình đi sửa chửa ! Mình sẻ để ý sau vì ổ đang sài còn bảo hành 3 năm lận ...vả lại công việc không gấp nên giải pháp đóng xiền sửa chửa thì chư hợp lí ^^

Chà ông bạn định quảng cáo đấy à ?
-Lệnh A:>fdisk /mbr ko làm mất dữ liệu, nó chỉ FIX lại các lỗi trong mbr thui (vì đây là lệnh của Microsoft mà => uy tín lắm đó)sau khi FIX xong thì có thể boot vào win xài bình thường => nó ko có nghĩa là Format dữ liệu đâu, yên tâm đi. Hoặc bạn có thể dùng các tiện ích có sẵn trong đĩa HirenBoot để repair lại mbr, nhưng nói trước là khả năng mất trắng dữ liệu rất cao nếu bạn vọc ko đúng đấy nhé.
-Còn nữa, dấu nhắc lệnh ở đây là A:> , bạn có bao giờ thấy đĩa A format là NTFS chưa mà lo. Lênh này chẳng dính dáng gì tới FAT, FAT32, NTFS cả.

> Ừ, cám ơn bạn nhiều, để mình làm thử xem sao đã... nghe bạn chỉ mình chỉ muốn thực hiện liền, nhưng đang ở chổ làm. Bạn có số liên lạc không, cho mình đi...mình sẻ liên lạc với bạn khi gặp rắc rối nghiêm trọng ^^ !

giooc3chop
05-08-2007, 16:13
Đang ở chỗ làm mà cũng online được sao. Công ty nào dễ tính vậy ?

ponnyling5406988
06-08-2007, 16:18
Đang ở chỗ làm mà cũng online được sao. Công ty nào dễ tính vậy ?

HI hi hi...ờ thì chổ làm cũng bình thường thôi mà.

> ổ cứng mình đem đi bảo hành luôn òi, thiệt là tức wé đi ... Ngày hôm qua về nha cố ý vọc phá cho Hư luôn cho òi để lấy ổ mới về sài ^^ , làm đủ mọi cách....lắc, gõ...v...v...để cho nó Pan luôn...Hi hi hi...^^

> Hôm qua đúng là dể nóng thiệt, làm hoài không đựoc và cuối cùng nó báo là mất phân vùng, mất định dạng, rồi um bà lằng lên, ra ngoài dùng Fdisk tính xóa hết nhưng không được...bố khỉ, tức wé trời.

> Dùng Dm, thì thua òi , mới vào thì nó báo lổi gì tùm lum hết ...đem ra ngoài thằng kỷ thuật ở ngoài nó cũng chẳng hơn mình, và cuối cùng thì cắn răng gâm dấm ổ cứng của mình ngoài Cửa Hàng bảo hành thì gần 1 tuần... Chóng mẹt wé đi ^^