PDA

View Full Version : ai giúp em 1 số thủ thuật tăng tốc máy tính nha

hanaken
05-08-2007, 09:54
xin giúp dùm, nha cá bác.cám ơn

TRUNG-TIGER
05-08-2007, 20:47
search còn nhanh hơn là ngồi gõ và chờ, ông bạn ạ!

fanofdell
05-08-2007, 21:04
xin giúp dùm, nha cá bác.cám ơn

Tăng tốc toàn bộ máy tính bằng tay
1- Tăng tốc độ thực hiện của hệ thống:

Mặc định Windows sẽ tự mình điều khiển các thiết lập về tốc độ xử lý của hệ thống sao cho phù hợp, nhưng đôi khi Windows lại “lạm dụng” điều này ưu tiên xử lý cho các công việc không cần thiết, gây lãng phí tài nguyên hệ thống. Do vậy để hệ thống dành nhiều tài nguyên hơn cho các công việc cụ thể, bạn hãy thay đổi lại như sau:

Bấm chuột phải vào My Computer rồi chọn Properties (hoặc đơn giản nhấn phím Window+Break), tiếp theo chọn thẻ Advanced, bấm nút Settings trong khung Performance, chọn thẻ Visual Effects, chọn nút Adjust for best performance. Sau đó, trong khung danh sách các thiết lập bên dưới, cuộn xuống và đánh dấu hộp Use visual styles on windows and buttons rồi bấm OK hai lần để đóng lại các cửa sổ.

2- Tối ưu bộ nhớ hệ thống:

Việc tinh chỉnh này sẽ tạo cho “nhân” của Windows chạy trong bộ nhớ để tăng tốc hệ thống, đưa các dữ liệu vào bộ nhớ để xử lý nhanh hơn (thay vì xử lý từ bộ nhớ ảo trên đĩa cứng). Lưu ý: để chỉnh sửa các thiết lập này yêu cầu máy tính có RAM tối thiểu là 256MB. Cách thực hiện như sau:

Bấm Start > Run > gõ regedit > OK hoặc Enter. Sau đó tìm đến khoá HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\Memory Management. Trong cửa sổ bên phải, bấm kép mục DisablePagingExecutive và thay đổi lại giá trị là 1, tiếp theo bấm kép mục LargeSystemCache và cũng thay đổi lại giá trị là 1.

Kế tiếp, tại khoá này bạn tạo mục mới kiểu DWORD tên là IOPageLockLimit (bấm chuột phải vào một vùng trống, chọn New > DWORD Value) và đặt giá trị của nó như sau: nếu máy tính của bạn có RAM là128MB thì đặt giá trị là 4000, 256MB thì đặt 10000, từ 512MB trở lên thì đặt 40000.

Tiếp theo, bạn tìm đến khoá HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Explorer, tạo một mục mới loại DWORD tên là AlwaysUnloadDLL và đặt giá trị là 1. Cuối cùng, đóng cửa sổ Registry Editor lại.

Kế tiếp, bạn cũng bấm lại Start > Run > gõ msconfig > OK, chọn thẻ SYSTEM.INI, bấm phần [386enh], bấm nút New và thêm mục mới "ConservativeSwapfileUsage=1" (không có dấu nháy kép), xong bấm OK. Nếu có hộp thông báo yêu cầu khởi động lại máy thì bạn bấm nút Exit Without Restart.

3- Tăng tốc xử lý tập tin:

Trước khi chỉnh sửa thiết lập này, bạn hãy kiểm tra lại hệ thống tập tin trên máy bằng cách vào My Computer, bấm chuột phải vào ổ đĩa C, chọn Properties. Trong thẻ General và ở dòng File system, nếu để chữ FAT32 thì bạn hãy bỏ qua bước này, ngược lại là chữ NTFS thì có thể chỉnh sửa cho thiết lập này như sau: Vào trình Registry Editor, tìm đến khoá HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\FileSystem, thay đổi lại giá trị của mục DisableNTFSLastAccessUpdate là 1. Tiếp theo cũng tại khoá này, bạn tạo mục mới loại DWORD tên là NtfsMftZoneReservation và đặt giá trị của nó là 2.

4- Điều chỉnh chức năng Prefetch của Windows:

Chức năng này cho phép Windows tăng tốc chạy các ứng dụng, giảm thời gian khởi động máy hoặc cả hai. Mặc định Windows chọn giảm thời gian khởi động máy, nhưng bạn hãy thay đổi lại thiết lập này cho tối ưu hơn. Vào trình Registry Editor, tìm khoá HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\Memory Management\PrefetchParameters, thay đổi lại giá trị của mục EnablePrefetcher là 3.

5- Tăng tốc kết nối Internet lên 20%:

Mặc định Windows sẽ giới hạn lượng băng thông kết nối là 20%, nhưng bạn có thể bỏ giới hạn này để đạt được tốc độ kết nối tối ưu hơn. Bấm Start > Run > gõ gpedit.msc > OK, tìm theo đường dẫn Local Computer Policy\Computer Configuration\Administrative Templates\Network\QoS Packet Scheduler, bấm kép thiết lập Limit reservable bandwidth trong cửa sổ phải, chọn nút Enable, gõ số không (0) vào hộp Bandwidth limit, bấm OK rồi đóng cửa sổ Group Policy lại.

Tiếp theo bạn hãy vào phần thiết lập mạng bằng cách bấm Start > Settings > Network Connections, bấm chuột phải vào kết nối mạng của bạn và chọn Properties (hoặc bấm biểu tượng kết nối mạng ở khay hệ thống nếu nó hiện ra, bấm nút Properties), trong thẻ General đánh dấu giao thức QoS Packet Scheduler (nếu nó chưa được đánh dấu) rồi bấm OK.

Các thiết lập ở bước này tuy dành cho những loại hình kết nối tốc độ cao (như ADSL), nhưng qua thử nghiệm với loại kết nối Dial-up, kết quả đáng kinh ngạc, tốc độ lướt web tăng lên thật đáng kể.

Sau khi hoàn thành 5 bước trên, bạn hãy khởi động lại máy tính để cảm nhận sự khác biệt của hệ thống.

Nguyễn Hữu Đức

hoangdao26990
06-08-2007, 20:23
chẳng có khác biệt j nhìu đâu,vô 911.com.vn mà search,mình nhớ có 1 bài rất hay.

thongtinlaptop
06-08-2007, 20:25
Tăng tốc máy tính toàn diện:
http://www.thongtinlaptop.com/module/news/ViewContent.asp?langid=1&ID=819

tretrau
08-08-2007, 08:23
thích chạy nhanh cỡ nào, 3,5,hoặc7s.vào hỏi đáp kỹ thuật đọc bài viết của tớ, nếu ko thì ...TẮT BỚT CÁC DỊCH VỤ CỦA WINDOWS ĐỂ TĂNG TỐC,: Chỉnh sửa Registry Editor,Dùng phần mềm tăng tốc máy tính, Theo kinh nghiệm của tôi có 3 chương trình có thể dùng được:
Startup Faster 2004: Chương trình này sẽ giúp bạn giảm thời gian boot máy tính gấp 2 lần, hiệu quả rất cao. Bạn có thể tải ở http://www.pcfaster.com/
Hãy tắt bớt các chương trình được chạy mặc định khi khởi động Windows để giảm bớt thời gian boot máy.

TuneXP 1.5: Đây là một chương trình tăng tốc máy tính toàn diện nhằm khai thác 100% hiệu quả của PC. Bạn có thể tải chương trình hoàn toàn miễn phí, dung lượng 1Mb, chỉ tương thích Win2000/XP, tại trang web http://www.softpedia.com/get/Tweak/S...H-TuneXP.shtml
Có rất nhiều chức năng trong chương trình này theo kiểu Enable /Disable, bạn cứ kích chọn Enable để bật các tính năng tối ưu máy tính này. Tuy nhiên quan trọng nhất là bạn phải chạy 2 mục Defrag boot files và Ultra-Fast Booting để tăng thời gian khởi động máy tính.

SpeederXP: Đây là chương trình tăng tốc máy tính mà tôi thấy hiệu quả rất tuyệt vời. Tuy nhiên bạn hãy lưu ý là với một số game sẽ không chấp nhận chương trình này và bạn phải tắt nó đi nếu không muốn treo máy như Pro Evolution Soccer 4...
http://vr.mmosite.com/

PcBoost: Về cách sử dụng thì không có gì mà đơn giản hơn PcBoost. Sau khi cài đặt xong, chương trình sẽ tự khởi động lên. Ngay tại màn hình chính bạn sẽ nhìn thấy được biểu đồ họat động của hệ thống khi được PcBoost can thiệp vào. Chương trình sẽ điều chỉnh và tối ưu từng ứng dụng (Application) đang được thực thi trong hệ thống. Bạn sẽ nhìn thấy được số lượng các ứng dụng con được PcBoost can thiệp và tăng tốc trong mục Total numner of App(s) boosted.

Hãy nhấn vào biểu tượng Soft Settings để hiệu chỉnh khả năng họat động của chương trình. Khi bạn chưa đăng ký bản quyền thì mục Realtime Application priority setting sẽ được chọn mặc định. Nếu bạn đã nhận được số mã đăng ký bản quyền từ nhà sản xuất PGWARE thì mục High- Application priority setting sẽ sáng lên. Và lẽ dĩ nhiên việc tăng tốc hệ thống khi đó sẽ hiệu quả hơn rất nhiều.

Bạn cũng nên đánh dấu chọn vào mục Run PcBoost at Windows startup để chương trình có hiệu lực ngay từ khi hệ điều hành được khởi động.

Chương trình được cung cấp tại website: http://www.soft32.com/download_5258.html với dung lượng khoảng 966 KB, tương thích tốt với hệ điều hành Windows. Bản thương mại giá $12.99 USD.

Bước 3: Tăng cường bộ nhớ đệm

Đây là giải pháp nhằm tăng lượng bộ nhớ ảo giúp máy tính “dễ thở “ hơn khi lượng RAM đã cạn kiệt và cũng là điều kiện để một số game mới có thể chạy được. Kích chuột phải vào My Computer, chọn Properties, chọn thẻ Advanced>Performance >Settings, lại chọn thẻ Advanced, mục Virtual memory chọn Change và nhập vào mục Initial Size (với ổ 40GB) là 400 (số lượng bộ nhớ đệm mà khá nhiều game hiện nay yêu cầu ), là 300 đối với ổ 20GB, mục Maximum size nhập một số lớn hơn số trên tùy bạn. Nhấn Set và kích OK.

Bước 4: Xoá rác máy tính và xóa bớt font

Đây là một bước quan trọng giúp tăng tốc khởi động máy tính. Một số chương trình giúp dọn dẹp máy tính một cách tích cực nhưng hiệu quả không cao bằng việc chúng ta làm thủ công bằng tay. Hãy vào thư mục Windows của hệ điều hành và xoá các folder Drive Cache, LastGoodKnown, vào xoá các tệp trong thư mục Downloaded Installations, Prefetch, RegisteredPackeges, Repair, trong C:/Windows/System32 có Reinstall Backup, Dll Cache. Nên nhớ càng nhiều font hệ điều hành khởi động càng chậm đi, hãy để lại những font chữ cần thiết và xoá bớt những font chữ mà bạn ít sử dụng hay chưa bao giờ đụng đến.

Bước 6: Tắt bớt các dịch vụ khi khởi động máy tính

Các dịch vụ giúp ích ta rất nhiều trong các tình huống cần thiết, ngoài ra nó hoàn toàn vô dụng và tiêu tốn thời gian khởi động máy tính của bạn. Nếu máy bạn không có kết nối Internet hãy kích chuột phải vào My Computer chọn Manager, chọn mục Services and Applications >Services và chọn Disable các mục sau: Alert, Automatic Update, Computer Browser, DHCP Client, Help and Support, Human Interface Device Access, Messenger, Print Spooler, Routing and Remote Access, Server, Telephony, Telnet còn với các kết nối hãy trừ ra các khóa DHCP Client, Messenger, Telephony, Telnet.

Bước 7: Sau khi đã hoàn tất các bước trên hãy chạy một chương trình quét Virus để quét toàn bộ ổ cứng, diệt đi những tác nhân có thể gây treo máy hay chậm máy còn tiềm ẩn. Tốt nhất là nên quét bằng những chương trình mạnh như Norton Antivirus, McAffe, AntiVir - Personal Edition. ..

Bước 8: Sau khi thực hiện các bước trên, ổ cứng của bạn sẽ vô cùng lộn xộn, hãy dùng một chương trình sắp xếp chống phân mảnh ổ cứng để sắp xếp chúng lại vào một góc.

Một kinh nghiệm nữa của tôi là bạn nên cài bộ Longhorn Transformation Pack. Bạn có thể download tại đây
http://www.soft32.com/download_3720.html

Lord_of_monsters
08-08-2007, 08:26
chài ạ có gì đâu mà tăng với chả không tăng. mua con core 2 dual về xài main 975 đi ram 2G là chạy khủng luôn không cần phần mềm gì cả lol

tretrau
08-08-2007, 08:30
nói thế thì ko phải là IT, trẻ con nó cũng làm được

phamhongle84
08-08-2007, 08:48
Mấy người này toàn hỏi trong khi báo chí ,rồi hầu hết các forum IT đều có nói đến cái này .Không chịu Seach mà cứ chỉ hỏi thôi?
Còn nếu muốn nhanh thì làm theo Pác Lord là được

Lord_of_monsters
08-08-2007, 15:19
nói thế thì ko phải là IT, trẻ con nó cũng làm được
uh you đúng rùi đấy đơn giản thế trẻ con mới làm được còn người lớn đánh chữ tăng tốc máy tính trong google thôi là có vài trăm trang không cần hỏi ở đây, kĩ thuật mà khó mới cần giúp chứ kia phần mềm đâu đâu cũng có từ quản trị mạng, nhất nghệ hay mấy cái blog cũng có nói thì cần gì hỏi lol vui tý thôi

tranthao_007
30-11-2007, 15:32
minh đã làm theo bác fanofdell máy đơ luôn.lại phải mất công chỉnh lại
đúng là ko có cái dại nào giống cái dại nào.

meohoang8x
30-11-2007, 15:42
Khổ thân chưa, ai bảo già đầu mà còn dại.

johan_tran
30-11-2007, 19:29
Theo mình nếu máy bạn đã thế thì tốt nhất bạn nên cài lại Window(đừng ghost nha) rồi tắt bớt các dịch vụ,tăng bộ nhớ ảo,chỉnh registry,chỉ cài những phần mềm cần thiết, gom mảnh cho ngon lành là ok thôi. Mà thi thoảng phải bảo dưỡng một tý thì chạy mới trơn được.Chúc vui.

nikon57
01-12-2007, 00:59
Gửi điệp viên 007 Tranthao :
Thấy bác đang loay hoay lại bị ngộ thuốc tôi gửi bác mấy bài võ vịt đã dùng tốt trên cái pc còi dí còi dị của tôi (P!!! 1,13S/512M/VGA ASUS Ti7000/MB ASUS Tusl 2 sup. tua.)chạy XP tít mù,xử lý Photoshop ( 7 chấm thôi nhé), làm video Pinnacle ( dừng ở 8 chấm ) chơi cả game Cabal, vào net ADSL tẹt ga .
Bác chú ý nhé :
1/ Giảm bớt các services : rất cần thận trọng . Tôi đã thực hành theo nhiều bài nhưng hoặc máy bị treo hoặc không thể vượt qua được đoạn starting up . Trôi chảy an toàn thì bác căn cứ nhu cầu của mình mà tắt các services sau đây : error reporting,help and support,IMAPI CD-burning COM,indexing,print spooler,remote registry,system restore,, task scheduler,TCP/IP NetBiOS,windows image acquistion(WIA),telnet,windows time,wireless zero.( trích từ Tối ưu hóa windows cho game, tác giả NO MERCY , báo Người lao động Thế giới @, số 8( bộ mới)tuần từ 25/3 tới 31/3/2004, trang 11).
2/ Dùng chương trình XPLite : chạy XPLite sẽ mở được khóa bảo vệ của Win để vào bỏ bớt các thành phần mà người dùng thấy không thiết thực cho mình. Nhưng lưu ý bác là XPLite 1.5 hay XPLite Pro chỉ dùng được cho XP Pro Sp1 thôi. Tôi dùng thử trên XP Sp2 thì không trôi, trên XP Pro sp1 tôi bỏ bớt chỉ cài 25/86 components của Win XP thôi.
3/ Còn hiệu ứng đồ họa thì vào system/properties tắt hết các hiệu ứng chỉ để 3 dòng cuối .
4/Cuối cùng là cài Turn Ultility 2006 để chỉnh chọt lần cuối
Tôi làm như vậy rồi chạy Ghost thì bản back up chỉ còn chưa tới 600MB đủ in lên đĩa CD để dự phòng . Chúc bác vui vẻ.

whitegepa
23-02-2008, 08:21
hic,thấy bác Fan với bác Tretrau chỉ bảo thế,mình về làm thử xong xuôi đâu đó restart lại cái máy out luôn, ko vào lại đc regedit và MSconfig(thậm chí vào control Panel cũng ko đc), làm ngược lại ko đc, chạy safe mode cũng ko xong, rốt cuộc là bây giờ phải cài lại win.mà khổ cái cài lại win rồi thì lại ko vô mạng đc nốt. T_T Bây giờ phải làm sao hở các pác??? đây là lần đầu tự cài win nên ko biết là sau khi cài đặt thì có phải chỉnh sửa thêm cái gì nữa ko để có thể vào mạng đc???

nguyenlongvn2004
23-02-2008, 13:22
choáng làm theo mấy bác ấy thì đúng rồi có điều phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng không phải người ta bảo tháo cái máy tính dô rồi lắp vào nó vẫn chạy là mình tháo đâu. Cài lại driver mạng đi dô router cài lại user name và password là nó mạng nó chạy chứ có gì đâu. Mấy bác trên này toàn dân pro không nghĩ ai cũng biết cả giống mình nên chỉ hướng dẫn cách làm cho máy chạy mà quên ghi phần ghi chú các tác hại của nó khi làm điều đó

toan_cntn
09-03-2008, 17:15
Rất bổ ích mặc dù lam tối thiểu lâu lăm rồi nhưng vẫn chưa đầy đủ được như bạn

trexanh22_2
10-03-2008, 01:16
Say rượu về đoc mấy bài của các pro này chả biết mình còn say hay tỉnh