PDA

View Full Version : Dell 1505 ko nhận modem,sound card và lỗi HDD,help me !

tinhco1210
04-08-2007, 22:21
Các bác giúp e với,con dell 1505 của e đang sài vista,e chia ổ cứng thêm 1 phân vùng nữa để cài xp,lần này thì xp vẫn nhận modem và sound card bình thường.E buồn buồn format lại ổ cứng và cài lại vista và xp(trên 2 phân vùng riêng biệt như lúc cài xp lần đầu).Vấn đề là lần này bên vista thì ok,còn bên xp thi ko thể nào nhận modem (xp ko tìm thấy modem luôn),còn sound card thì nhận nhưng ko cài driver cho nó dc,dù e đã làm đủ mọi cách,cài lại xp 5 lần rồi vẫn thế.Nó bị như vậy là sao các bác,giúp e với.Còn vấn đề ổ cứng nữa,khi e vào DOS thì nó ko nhận được ổ cứng,e boot bằng đĩa Hiren boot,nhưng ko thể di chuyển đến địa chỉ các phân vùng của ổ cứng,chỉ di chuyển được tới ổ DVD và ổ R thôi.Huhu,em mới mua mấy ngày à,máy new 100% mà bị thế chắc e chết wa.Có cần phải bảo hành hay bắt người ta đổi máy khác ko?Mong các bác giúp đỡ e,thanks all !

tinhco1210
05-08-2007, 09:46
Bác nào có kinh nghiệm về zụ này cho e ý kiến với,chứ nhìn con laptop bị bệnh như thế e rầu wá à.huhu

laptopbp
05-08-2007, 14:08
Chào bạn Kinh nghiệm thì mình cũng chưa có nhiều nhưng về cái vấn đề driver thì theo em bác cứ thiếu phần nào bác vào trong dĩa Driver setup trực tiếp nó thể nó sẽ ok còn vẫn không được thì bác để cho nó tự tìm xem.
còn pần ổ cứng của bác em nghĩ nó không làm sao đâu khi bác boot vào dos thì dos thường không nhận được các phân vùng có định dạng NTFS thì nó không đọc được thôi không vấn đè gì đâu bạn ạ

YM:hoangnvit
online 12/24

tinhco1210
05-08-2007, 15:59
Vậy hả bác.E cứ sợ ổ cứng bị lỗi gì.ko biết thực hư thế nào,nhưng nghe bác nói thế e cũng đỡ rầu chút rồi.thanks bác nhiều.Còn chuyện modem e thấy khó hiểu wá,thà là xp nhận hardware thì ko nói,nhưng đằng này nó ko nhận luôn nên ko cách nào cài driver cho nó.Còn bên vista thì modem chạy ầm ầm.thế mới đau chứ.Mà sao mình mua máy nó ko có đĩa drivers kẻm theo nhỉ?bộ DVD gồm 4 đĩa : MDT,win vista,works 8.5 và roxio creator.Ko lẽ người ta thuốc e cái đĩa drivers rồi à ???

laptopbp
07-08-2007, 16:52
Chào Bác theo em được biết thì 4 đĩa đó có 1 đĩa Driver cho loại Win đi theo máy.Bây giờ khi anh cài xp tức không có đĩa đi kèm theo vậy anh vào trang support của Dell theo địa Chỉ:www.support.dell.com bác vào phần hỗ trợ Driver đánh số service tag của máy ở dưới máy sau đó chọn cho Windows XP và bác thiếu phần nào Down về và setup thôi
chúc bác thành công

tinhco1210
08-08-2007, 16:04
Cám ơn bác nhiều lắm,e kiểm tra kỹ rồi,ko có đĩa driver theo máy mới đau chứ,ma lạ 1 điều nếu cài vista thì laptop nhận all driver,ko cần cài thêm gì nữa,còn cài xp thì ôi thôi,thiếu từa lưa drivers hết.Có lẽ trong đĩa win vista nó auto setup driver trong lúc cài đặt win luôn rồi.E vào trang support của Dell và download driver rồi,nhưng cái dislay adapter vẫn là dấu chấm than,có thể thiếu hoặc sai driver,để e từ từ ngâm cứu.Thanks bác lần nữa nhé.good luck to all !

maytinhngaymai
10-08-2007, 09:13
Nếu bạn ở HN, bạn mang qua Máy tính ngày mai 173 Phố Thanh nhàn mình kiểm tra miễn phí cho, có gì thì mình có thể cài máy giúp bạn không vấn đề gì đâu, nếu mua máy của công ty mình thì trong vòng 1 tháng sẽ được đổi máy mới.