PDA

View Full Version : [?] Học CNTT

duongtien
03-08-2007, 16:32
Bây giờ em mới bắt đầu học cntt, hỏi ý kiến mọi người:
- Học về lập trìn web, thiết kế web ở đâu thì ổn (HN)?
- Học về mạng là học những cái gì? Quản trị mạng là gì, nghề này có được trọng dụng không? Và các chứng chỉ như CCNA,CCNP... có quan trọng không << Cái này em không hiểu lắm, mọi người giải thích kỹ chút cho em.
- Học về phần cứng, ở HN chỗ nào dậy tốt?
Cho em hỏi thêm tý, mấy cái trung tâm FPT Aptech, FPT-Arena học có tốt không vậy?
Giờ cái gì em cũng muốn học, nhưng mọi người bảo em chỉ nên chăm chú vào 1 thứ thôi.
Cám ơn.

U.F.O
03-08-2007, 22:13
_aptech
_QTM khó kiếm việc nhưng nếu kiếm đc thì lương khá cao, chứng chỉ về mạng rất quan trọng. Ở đâu chả trọng bằng cấp :">
_Học về phần cứng là học cái gì?

Mấy cái trung tâm kia....đừng hỏi học có tốt hay không. :| Sao không hỏi bạn có theo học tốt được hay không. nếu nó 0 tốt thì tên nó cũng chẳng đến tai bạn.

Cái gì cũng mún học...
E hèm học lập trình, ứng dụng mọi thứ :))
~.~
Em nói có gì sai các bác cứ chỉ dạy :">

duongtien
04-08-2007, 08:43
À, phần cứng là mình chỉ muốn học sửa chữa phần cứng máy tính chút ít thôi.

the_sunset
07-08-2007, 20:07
Hix! Mình cũng là dân IT nè. Chỉ có điều mình thấy ở trường thực hành không nhiều lắm. Mà giờ suốt ngày đọc báo thấy người ta chê sinh viên mình ra trường không có kỹ năng thực hành. Nên mình nghĩ cái chuyện đi học thêm ở ngoài để dễ kiếm việc làm khi ra trường là cần thiết. Có thể là học phí rất cao. Nhưng cái gì cũng có cái giá của nó. Nên mình nghĩ học thêm ở bên ngoài thì cũng có cái lợi.
Nói về dạy IT thì hiện nay Aptech và NIIT đứng đầu. Mình thấy học phí của hai trung tâm đều mắc. Chỉ có điều NIIT thì có dạy lại tin học căn bản mà Aptech thì không. Như vậy thì rõ ràng Aptech tốt hơn rồi vì tin học căn bản chỉ để tụi con gái học làm thư ký hay cái nghề gì liên quan đến văn phòng. Như vậy bên Aptech tiết kiệm chi phí và thời gian cho học viên được tới 1 năm. Với lại mình có một đứa bạn đang học ở Trí Việt- Aptech. Nó nói bên đó học mỗi buổi 4 tiếng lận. Một bữa học đáng đồng tiền bát gạo. Với lại vô đó học thì cái trình tiếng Anh chuyên ngành của nó cũng được nâng cao tại bên Trí Việt Aptech người ta có giúp sinh viên học thêm tiếng Anh chuyên ngành nữa. Trong khi đó bây giờ kiếm chỗ dạy tiếng Anh chuyên ngành IT đỏ con mắt cũng kiếm ko ra. Với lại sau khi học ở đó một học kỳ, tên này đã đi làm việc part-time theo dạng trợ lý IT ở Techcombank rồi đó. Thấy khoái thiệt :) Mà thằng bạn mình học ở Trí Việt-Aptech thì nó nói vậy. Còn mình không biết mấy chỗ Aptech khác thì sao nha!
Dạo này nghe đồn Trí Việt- Aptech có khuyến mãi laptop với giá 150USD. Cũng hot ghê! Nếu thu xếp thời gian được chắc mình cũng tới Trí Việt-Aptech học.
Địa chỉ tham khảo cho bà con là
764 Sư Vạn Hạnh P12, Quận 10 - TPHCM
ĐT : (08) 8634346 - 2648798
http://aptech.triviet.edu.vn/component/option,com_joomlaboard/Itemid,122/

Trên đây chỉ là ý kiến cá nhân của mình. Nếu ai có ý kiến gì thì xin góp ý! :P

usranger
07-08-2007, 22:57
Học Aptech đi bạn, đáng $ bỏ ra lắm. Nhớ tìm hiểu kỹ trung tâm đó như thế nào đã rồi hãy học.

*Khi muốn học lập trình thì hãy tới Aptech, còn nếu học mạng thì ra các chỗ đào tạo MCSA, CCNA tốt hơn.

Mr KOP
07-08-2007, 23:56
nếu theo QTM nên theo 1 lớp phần cứng để hiểu về mạng căn bản ... đây là lời khuyên ^^ có người khuyên mình thế và mình đang làm theo

nguyentruong_fpt
08-08-2007, 16:41
Các bạn ơi, giải đáp giúp mình sự khác nhau giữa hai ngành thuộc lĩnh vực CNTT được không, ngành khoa học máy tính và ngành công nghệ phần mềm.
Các bạn có thể cho mình biết rõ là hai ngành này đào tạo chi tiết cái gì không.
Theo các bạn thì theo học ngành nào hơn Mình đang cần câu trả lời gấp...hi hi, cảm ơn nha

duongtien
10-08-2007, 10:35
Có vẻ Aptech là một địa chỉ tốt nhỉ?

the_sunset
10-08-2007, 12:03
Mình ko biết làm sao phân biệt một cách chi tiết hai ngành đó. Nhưng mình nghĩ là bạn nên học về phần mềm bởi vì mình đọc báo thấy ngành công nghệ phần mềm hiện nay đang rất hot vì thiếu nhân lực. Mình nghĩ nếu đi theo con đường này thì mình dễ kiếm việc làm hơn sau khi ra trường.

U.F.O
10-08-2007, 16:26
Khoa học máy tính...
Môn khoa học nghiên cứu về máy tính . Xêm xêm như tin học đó.
Chú ý cái này. Tin học # Công nghệ thông tin
Và công nghệ phần mềm... xêm xêm CNTT :D

U.F.O
10-08-2007, 17:03
Nghe đâu CNPM = đi lấy source sẵn.
Copy/paste theo nhu cầu của mình
-> công nghệ ở đây :)0