PDA

View Full Version : 27 điểm trượt đại học!

maxstring
02-08-2007, 10:52
http://www.tienphong.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=91555&ChannelID=71
Không hiểu BỘ GIÁO DỤC sẽ giải quyết những trường hợp này như thế nào, thấy xót xa cho những đứa em thi điểm cao mà vẫn trượt đại học.

pippit2hn
02-08-2007, 11:18
ĐH Bách khoa Hà Nội dự kiến 23,0 điểm chuẩn nên các thí sinh đạt 22,5 điểm cũng không đỗ vào trường. Học viện Tài chính (HVTC) dự kiến điểm chuẩn khoảng 21,5 điểm. Theo ông Ngô Thế Chi- Giám đốc HVTC, số thí sinh thi vào trường này đạt từ 20 - 21,5 điểm không đỗ vào trường khoảng 300-400 người. Trước thực trạng này, một nhà quản lý tuyển sinh đã thốt lên: “Chỉ cần nhích lên 0,5 điểm là đã có hàng loạt thí sinh trượt"
...không đủ điểm thì trượt đó là vấn đề đương nhiên rồi, kỳ thi có hàng trăm ngàn người thi thì với 3 môn rõ ràng số người bằng điểm nhau là rất nhiều, nhích nửa điểm tương ứng với 1 lượng người không hề nhỏ, hàng trăm nghìn người thi trong khi chỉ đáp ứng được 1/5 số đó vào các trường ĐH thì việc nhiều người trượt là chuyện hiển nhiên. Cách giải quyết thì chỉ có thể là mở thêm ngành, thêm trường thôi...

WaZzA
02-08-2007, 11:56
Với số điểm đó thì cũng khá tiếc, chờ trường nào tuyển NV2 thôi.

maxstring
02-08-2007, 13:03
Với số điểm trên 20, khối A có nhiều hy vọng hơn để nộp NV2, nhưng khối B tôi thấy là cả một vấn đề, bởi vì những trường có NV2 khối B rất ít.... buồn cho những tài năng.

gamerchina
02-08-2007, 13:06
Con em của em được 18 điểm khối A,trường ĐH Công Nghiệp Hà Nội ,
liệu có cửa lọt tiếp không ạ ?

Lord_of_monsters
02-08-2007, 14:40
híc thằng em vợ mình có 15 điểm trượt thẳng cánh cò bay

babylearnit
02-08-2007, 14:41
27 điểm còn bị lăc đầu thì 18 điểm là cái chi :D

Anw, hy vọng em bác đậu, năm nay đi diễn đàn nào cũng nghe than vãn rớt ĐH

co3d
02-08-2007, 14:50
Tội nghiệp! hichic

emtraique
02-08-2007, 15:25
Vậy bác bảo thằng em vợ vô Sào Gòn mà học dân lập đi!

gamerchina
02-08-2007, 15:40
27 điểm còn bị lăc đầu thì 18 điểm là cái chi :D

Anw, hy vọng em bác đậu, năm nay đi diễn đàn nào cũng nghe than vãn rớt ĐH

27 điểm là trường Y ,em em thi trường CN mà ! ^.^

superthin
02-08-2007, 15:48
Đề càng ngày càng dễ thì điểm cao đâu có nghĩa là... PHẢI ĐẬU đâu nào các bác. Các bác phải so sánh với những ứng cử viên cùng dự thi ấy chứ, ăn thua là ta có cao điểm hơn họ hay không mà thôi. Nếu mà ta có 30 đi nữa nhưng có kẻ 31 thì ta vẫn phải rớt. Chẳng cứ gì điểm cao là đậu. Vì thế nếu thi được loại giỏi mà rớt vẫn là chuyện đương nhiên. Núi Thái Sơn kia vẫn còn thua Everest kia mà, và Everest bữa nay cũng là thứ nhì thế giới mất rùi còn gì.

maxstring
02-08-2007, 16:26
Hì! trong cuộc chơi thua thì phải ráng chịu, ai cũng biết điều đó, chúng ta là người ngoài cuộc chơi, chỉ biết cổ vũ và động viên thôi. Riêng tôi thì cứ thấy tiếc mãi những điểm số mà các em đã đạt được( bản thân tôi ngày xưa thi đại học cũng chỉ vừa đủ điểm đỗ). Không đỗ cũng không có nghĩa là các em học kém, chỉ mong BỘ GIÁO DỤC có một phương án thích hợp đối với các em thôi, đừng để bào mòn nhân tài.

lee_huynh306
02-08-2007, 17:05
Chuyện này cũng đã được cảnh báo trước rồi. Liệu cơm mà gấp mắm. Chọn trường cho khủng vào để rồi rớt cái oạch, lại than trời trách đất.
Nói vậy chứ với 27 điểm, xách đi NV2 khối trường nó mời :)

Mr KOP
02-08-2007, 23:06
ai biểu chọn trường top thi làmgì, phải lượng sức chứ ... em thi hoa sen vẫn chưa có kết quả, run quá

peacemoon
02-08-2007, 23:38
việt nam là vậy, nước ngoài thì khác, vào đại học ai thích thì vào, nhưng học thì chẳng phải ai cũng học được .

Kain Jynez
03-08-2007, 13:55
27 điểm mà vẫn có khả năng rớt thì kể trường đó cũng tự tin thiệt. Làm sao để mình có thể chuyển câu hỏi này đến hội đồng nhà trường đó đây ta, câu hỏi của mình là: Một người 28 điểm đậu ĐH Y Hà Nội và một người 18 điểm thi trượt nhưng học ở một trường quốc tế ở Singapore thì khi ra trường ai có khả năng được đánh giá cao hơn nhỉ ?
Lấy điểm chuẩn cao như thế này chưa chắc là đã tuyển được toàn người giỏi, chăm chỉ và siêng năng. Điều đó chỉ làm thất thoát một lượng lớn tài năng tiềm ẩn ở những người thi trượt...

theriddle
03-08-2007, 14:30
Lấy điểm chuẩn cao như thế này chưa chắc là đã tuyển được toàn người giỏi, chăm chỉ và siêng năng. Điều đó chỉ làm thất thoát một lượng lớn tài năng tiềm ẩn ở những người thi trượt...

Cái này sai rồi nhé! Suy đi nghĩ lại thì tui thấy những giám đốc cho tới tổng giám đốc, những nhà lãnh đạo cao cấp ở nước ta phần lớn là "thi trượt" đấy thôi.
Như vậy ngành giáo dục đã không làm thất thoát một lượng tài năng lớn mà chỉ đào tạo họ bằng "con đường đời".

Kain Jynez
03-08-2007, 14:51
Ồ bạn nói không sai, nhưng khi bạn nói mình sai thì bạn đã sai.
Ngành giáo dục đã không làm thất thoát một lượng tài năng lớn mà chỉ đào tạo bằng con đường đời => bạn nghĩ ngành giáo dục đã làm gì cho những vị giám đốc đó trên con đường đời ?
Thứ hai là: Mình đang ám chỉ đến sự thất thoát tài năng của trường ĐH Y Hà Nội. Bạn có thể nghiên cứu kĩ câu văn.
Còn nếu bạn cho rằng ngành giáo dục đã không làm thất thoát một lượng tài năng lớn thì có lẽ là không đúng. Nếu không thì chúng ta chẳng phải "Cải cách", "đổi mới" trong giáo dục.

theriddle
03-08-2007, 15:02
Haha, lâu lâu có người đàm luận cũng hay. Bác phải nhìn vào ý nghĩa sâu xa của nó. Chứ nếu nói thẳng ra thì đâu còn gì hay nữa. Lối hành văn tôi có vẽ chống đối bác Kain Jynez nhưng xét ra thì tôi đang vận động hành lang cho bác đó.

Kain Jynez
03-08-2007, 15:13
Ha ha. Bạn nói kiểu "Chữa cháy" như thế làm mình hơi thất vọng.
Bạn biểu mình phải suy nghĩ sâu xa. Vậy bạn đọc kĩ bài post của mình (cả 2) và suy nghĩ sâu xa đi. Nếu thật sự muốn nói thẳng thì đã làm vài trang để giải thích cho cả hai bài đó rồi.

tFX
03-08-2007, 15:21
Cái vấn đề điểm chuẩn đâu phải do nhà trường tự đặt ra được đâu, giả sử chỉ tiêu 500 đứa thì chỉ lấy 500 đứa điểm cao nhất từ trên xuống dưới thôi, mà đến đứa thứ 500 nó đã 28 điểm rồi thì biết sao giờ, tăng chỉ tiêu lên để giảm điểm chuẩn à? giảm xuống nửa điểm thì có 500 đứa nữa đậu, phòng ốc giảng viên đâu mà dạy...
Chung quy chỉ tại cái đề thi, hồi xưa cho khó quá cũng nghe chửi, giờ cho dễ hơn thì lại xảy ra chuyện này...

Kain Jynez
03-08-2007, 15:28
Nói rất đúng. Nhưng lí do sâu xa vẫn là từ những lần tuyển sinh trước trường đã lấy điểm quá cao. Dẫn đến học sinh đăng kí vào toàn là những siêu sao không, cho nên bây giờ trường muốn thấp xuỗng cũng không được, nhưng mà không phải là không có cách. Vậy mới cần phải "đổi mới" và "cải cách" chứ phải không bạn theriddle :D

emtraique
03-08-2007, 15:34
27 điểm mà vẫn có khả năng rớt thì kể trường đó cũng tự tin thiệt. Làm sao để mình có thể chuyển câu hỏi này đến hội đồng nhà trường đó đây ta, câu hỏi của mình là: Một người 28 điểm đậu ĐH Y Hà Nội và một người 18 điểm thi trượt nhưng học ở một trường quốc tế ở Singapore thì khi ra trường ai có khả năng được đánh giá cao hơn nhỉ ?
Tại sao lại so sánh khập khiểng như thế ấy nhỉ? Thằng đi du học ở Singapore là tại vì nó giàu, mà mấy trường công lập tốp đầu của VN thì hình như là không giành cho con nhà giàu. Vì sao ư? Bởi vì, thứ nhất, nhưng đứa nhà giàu thì thường không đủ khả năng để học. Thứ hai, nếu có những đứa có đủ khả năng học thì bọn nó lại không thèm học, du học bên Tây, bên Úc ngon hơn!

Kain Jynez
03-08-2007, 15:47
Không hề khập khiễng chút nào khi mình nói như vậy.
Điều bạn đang nói cũng chính là điều mình đang ám chỉ tới -> Chất lượng đầu ra có tương xứng với đầu vào không.
Điều đó chứng tỏ không nhất thiết người nào điểm cao thì khi vào sẽ học tốt hoặc là khi ra trường lại có thể làm tốt.
Bạn lai đang dẫn tới một sự việc khác là giàu - nghèo.
Như vậy là bạn lại đi vào sự khập khiểng do chính bạn đưa ra...

peter1989
03-08-2007, 15:51
Tại sao lại so sánh khập khiểng như thế ấy nhỉ? Thằng đi du học ở Singapore là tại vì nó giàu, mà mấy trường công lập tốp đầu của VN thì hình như là không giành cho con nhà giàu. Vì sao ư? Bởi vì, thứ nhất, nhưng đứa nhà giàu thì thường không đủ khả năng để học. Thứ hai, nếu có những đứa có đủ khả năng học thì bọn nó lại không thèm học, du học bên Tây, bên Úc ngon hơn!

Chú này sai lầm rồi, có rất nhiều đứa nhà giàu học ở việt nam đấy chứ, còn mấy đứa du học mà tự túc, mấy thằng đó đúng là nhà giàu, nhưng lại nói là "mấy trường công lập tốp đầu của VN thì hình như là không giành cho con nhà giàu", nói nhà giàu koo đủ khả năng để học là sai, có nhiều đứa rất giỏi lại là đằng khác, nhưng vì nhà giàu học giỏi nên quá thường ko ai đưa lên ti vi thôi, vả lại mấy đứa nghèo học giỏi cũng đâu bao nhiêu, mà chắc chắn là ít hơn nữa. TIếp nữa, ai nói là nhà giàu thì ko them học mấy trường đó, tụi nó quá muốn học đi chớ nhưng ngu quá nên chịu, biện pháp du học chỉ là nhiều tiền quá đốt chơi thôi, chứ mấy thằng đó mà học hành gì. Hehehe