PDA

View Full Version : Tinhocxanh đến Sông Cầu

dly
01-08-2007, 14:12
Đã đến nơi bình an, muốn gửi về vài hình ảnh mới nhưng qua kết nối quay số nên quá ư là chậm đành hẹn lại vậy :D

Rút kinh nghiệm của chuyến đi Phú Yên, lần này thiết bị gửi tặng được đóng gói kỹ càng hơn :punk:

nguoimoi
01-08-2007, 14:33
Lão nông này làm gì mà máy ngon vậy sạch sẽ, gọn gàng... Khi nào Lão về thì Post lên để anh em thấy nha !

nino
01-08-2007, 18:23
Hàng trông cũng "bén" quá ta, kết quả thế nào bác dly về Sì Gòn thì nhanh nhanh thông báo nha :)

hieept
01-08-2007, 20:32
Lỡ dịp Chuyến này rồi..

dly
08-08-2007, 13:58
Thị trấn Sông Cầu, một thị trấn nhỏ của miền Trung, thuộc huyện Sông Cầu, một huyện cực Bắc tỉnh Phú yên giáp ranh tỉnh Bình Định, phía nam đèo Cù Mông. Thị trấn Sông Cầu dường như được bao bọc bởi đồi núi, chỉ có phía đông giáp vịnh Xuân Đài thông ra biển cả.

Trung tâm thị trấn lại nhỏ đến không ngờ. Lọt thỏm và nhỏ bé, nhỏ bé đến độ khiến tôi ngạc nhiên khi dạo quanh các con phố chính của thị trấn lúc tìm mua bộ charge cho cái điện thoại lỡ bỏ quên ở nhà, đi giáp một vòng các trục lộ, quay về điểm xuất phát chưa hết 5 phút, mình áng chừng tổng số đường nội ô chưa đầy 5 km, quá nhỏ, quá ngắn cho một điểm mang danh thị trấn, dân cư thưa thớt cuộc sống có vẻ thanh bình, hiền hòa. Lần đầu tiên tôi đñược hưởng cảm giác nghênh ngang giữa lộ mà không bị tiếng còi xe thúc hối, tiếng chửi rủa của những người điều khiển phương tiện giao thông.

Đến nhà thờ Sông Cầu vào khoảng 7 giờ sáng ngày 02 tháng 8, trời mưa bay bay. Tiếp đón có LM Lê Nho Phú, một vài giáo dân ngụ cư gần đó và hai em nhỏ, Duy và Thiện, Mọi người nhanh nhẹn chung tay giúp tôi đưa các bộ máy vào một phòng trong dẫy nhà 4 phòng làm nơi sinh hoạt chung cho họ đạo và là nơi Cha Phú mở lớp học dậy chữ Quốc Ngữ, Tin Học và Tôn Giáo tại đây. Anh Tuấn (một giáo dân) làm nghề thợ điện nhanh nhẹn ra chợ mua sắm một số táp lô, cầu chì, dây nhợ lắp đặt hệ thống điện trong lúc tôi được mời vào nhà ăn dự bữa sáng lỡ làng gồm ổ bánh mì cùng một quà trứng gà ốp la và miếng phomai con bò cười , Ly cà phê pha vội.

Qua trao đổi với Cha Phú và một vài người dân địa phương,tôi mới hiểu thêm một điều mà trước nay không biết. Thị trấn nhỏ dân chúng sống chủ yếu bằng nghề Ngư, Nông và buôn bán nhỏ. Số lượng dân cư địa phương mù chữ còn nhiều, việc học của con em chưa được chú trọng. Do đó, việc mở mang dân trí cho dân cư địa phương là một việc cần rất nhiêu tâm huyết.

Rất khó kêu gọi được cha mẹ cho các em đến lớp cho dù các em không phải tốn một chút chi phí nào vào việc trang bị cặp sách, bút, vở. Sao vậy?!! Xin thưa, nhỏ có việc nhỏ, lớn có việc lớn, theo nghề nông rẫy thì cứ 6, 7 tuồi là có thề đi lặt đào, tách hạt (đào lộn hột còn gọi là điều lôn hột) mỗi kg đào tách hạt cũng được 2000, siêng siêng mỗi em cũng kiếm được 5, 7 ngàn đồng một ngày, Các em mà gia đình theo nghề cá thì theo cha mẹ ra khơi, chính vì vậy để đưa được các em đến lớp, các vị phải theo dõi, chơ nhưng ngày ghe cặp bến liền lien lạc với gia đình em và đưa em đến lớp, khi ấy mới vội vã nhồi vào đầu em một chút kiến thức, vài câu chữ nghĩa, phải tranh đấu với gia đình các em yêu cầu họ nhân nhượng bớt cho các em những chuyến ra khơi, dành thời gian cho việc ăn học hầu mở mang thêm những hiểu biết, kiến thức mong cho tương lai các em có vẻ tươi sáng hơn!

Tinhocxanh đã gửi đến Giáo Xứ Sông Cầu được 5 bộ máy tính, mong rằng với những bộ máy nay sẽ giúp ích được các vị ít nhiều trong việc góp phần mở mang dân trí

Một câu nói chua xót trong chuyến đi này tôi nghe được và có thể chẳng bao giờ quên :

“ Những người dân nơi đây họ đều nghèo và thiêú thốn như nhau. Họ nghèo và không biết rằng mình nghèo...”

Vài hình ảnh

Những bộ máy đã được lắp đặt

Hướng dẫn Thiện và Duy lắp dặt máy tính

Ảnh chụp kỷ niệm với LM Lê Nho Phú Và anh Tuấn

Nhân tiên trong chuyến đi này tôi đã quay lại Cô Nhi Viện Măng Lăng và gửi tặng riêng các em khuyết tật chi một bộ máy tính đặt trong phòng sinh hoạt chung của Cô nhi viện. Các bạn trẻ này không đủ điều kiện để ra ngoài, gia nhập vào lớp học chung của Giáo xứ Măng Lăng trong đợt tinhocxanh trao tặng máy lần trước. Mong rằng chiếc máy này được đặt nơi đây sẽ giúp các bạn dễ học hỏi và thực hành hơn. Tiếc rằng chúng tôi đã không có nhiều hơn để gửi tới các bạn.

Bộ máy dành riêng cho các em thiếu chi

The Old Man
08-08-2007, 14:40
Một tràng pháo tay cho Tin Hoc Xanh.

thagnv
08-08-2007, 16:23
Mừng bố trở về... dạo này con thất nghiệp tiếp rồi bố... đi đâu hú con đi với! lol

Beach_Long
08-08-2007, 16:31
Cám ơn Tin học xanh.
Phú Yên là tỉnh còn nghèo, không đủ điều kiện để đầu tư nhiều cho các huyện, sự giúp đỡ của tin học xanh thật sự rất quý.
Đúng như Bác Dly đã nói, dân ở các vùng biển họ ít muốn cho con đi học lắm, sinh con ra là để lao động kiếm cơm. Vận động nhân dân cho con đến trường tại các bùng này là cực kỳ khó.

jollibee
08-08-2007, 19:40
Chúc mừng TIN HỌC XANH.

Các em sẽ có thêm kiến thức trước ngưỡng cửa vào đời.

dly
08-08-2007, 20:10
Mừng bố trở về... dạo này con thất nghiệp tiếp rồi bố... đi đâu hú con đi với! lol

Có đó ráng vận động một số monitor đã rồi bố con mình lại lên đường :D

nino
09-08-2007, 06:19
Mừng cho các em nhỏ ở Sông Cầu, chúc mừng THX !

nguoimoi
09-08-2007, 11:51
Có đó ráng vận động một số monitor đã rồi bố con mình lại lên đường :D

Rồi! Bố & Con cứ rủ nhau đi ! Lập thêm chiến công đi !

ngvanmy
09-08-2007, 12:44
uổng quá, em mà biết sớm là đi theo rồi. tại 2 tuần rồi không có máy tính nên không lên mạng được. đành chờ dịp khác vậy :(

tramlang
11-08-2007, 16:51
Đọc...."ký sự Sông cầu" của Dly cảm động lắm! Dly đã làm những công việc rất có ích cho cộng đồng. Đó là một tấm gương tốt thiết thực cho tất cả mọi người. Cám ơn Dly!

dly
12-08-2007, 08:52
Đọc...."ký sự Sông cầu" của Dly cảm động lắm! Dly đã làm những công việc rất có ích cho cộng đồng. Đó là một tấm gương tốt thiết thực cho tất cả mọi người. Cám ơn Dly!

Xin chuyển lời cảm ơn này đên tất cả các anh em, những bạn bè quan tâm đến tinhocxanh các bạn đã góp phần không nhỏ trong việc giúp tinhocxanh hình thành và lớn mạnh như ngày hôm nay, những công việc âm thâm, lặng lẽ của các bạn đã giúp cho mọi việc trở nên trôi chẩy dễ dàng hơn và nhờ vậy CT lại càng ngày càng lan tỏa nhân rông ra khắp. Mong luôn được chung tay cùng các bạn.

Xin cảm ơn (hic! câu này giống ai đó :D)

conank
12-08-2007, 10:04
Em canh hoài mà chưa đi được lần nào :(
Hình như đi lần này ko thông báo rộng rãi thì phải :)

Hy vọng tháng 10 tới em sẽ có cơ hội đi với tinhocxanh:

Về miền Tây
09.08.2007 07:09
Chương trình tinhocxanh bắt đầu chuẩn bị cho những bộ máy gửi tặng các tình miền Tây, và địa điểm đầu tiên chúng tôi sẽ hướng đến là Giáo xứ Thủ Ngữ, Mỹ Tho theo thư xin hỗ trợ từ tháng 6 năm 2006
Dưới đây là nội dung thư tinhocxanh đã nhân được

GIÁO PHẬN MỸ THO
GIÁO XỨ THỦ NGỮ.
Kính gởi : Ban vận động “ Thu gom máy tính cũ làm từ thiện”
Tôi, linh mục Phaolô Đặng Tiến Dũng, phụ trách họ đạo Thủ Ngữ Giáo Phận Mỹ Tho.
Địa chỉ : Nhà Thờ Thủ Ngữ, Xã Xuân Đông, Chợ Gạo, Tiền Giang.
Điện thoại : (073) 892 029.
Email : dungdang@hcm.vnn.vn
Họ đạo Thủ Ngữ gồm khoảng 5000 giáo dân, là một họ đạo vùng sâu thuộc xã Xuân Đông. Hầu như đây là một xã cù lao ba mặt giáp sông. Đời sống của bà con giáo dân ở đây còn nghèo, nhiều khó khăn.
Do hoàn cảnh khó khăn, hầu hết những con em ở đây chưa tiếp cận với vi tính. Đây gần như là một “ vùng trắng” về vi tính.
Nay tôi viết đơn này, kính mong Ban vận động giúp đỡ để tôi có thể mở lớp phổ cập tin học, bước đầu cho khoảng 25 em nghèo trong giáo xứ.
Chân thành cám ơn.
Thủ Ngữ, ngày 5 tháng 6 năm 2006
Kính đơn
Lm. Phaolô Đặng Tiến Dũng

Mong rằng trong tháng 10 năm 2007 chúng ta sẽ gửi tặng được địa phương trên
http://www.tinhocxanh.org/cms/modules.php?name=News&op=viewst&sid=189

dly
12-08-2007, 10:21
Đúng vậy bạn ạ. chuyến đi này các bạn cùng cộng tác cũng không ngờ mình làm gọn lẹ như vậy. Chỉ vì tranh thủ đi công tác thấy xe cơ quan còn trống chỗ nên tiến hành luôn, và vì chuyến đi dài ngày nên cũng không tiện kêu gọi anh em cùng đi như các đợt trước

nino
12-08-2007, 19:40
Chỉ vì tranh thủ đi công tác thấy xe cơ quan còn trống chỗ nên tiến hành luôn, và vì chuyến đi dài ngày nên cũng không tiện kêu gọi anh em cùng đi như các đợt trước
Đúng rồi,... đi xe ké thì làm sao rủ đông được :)

thanhgia
18-08-2007, 22:59
Các bạn tin học xanh.
Thanhgia cảm động và ngưỡng mộ việc làm của các bạn.
Nhất là các bạn có lòng chia sẻ với Cộng đoàn Phaolồ Phú bổn tại Ayunpa,nơi thanhgia là học trò của các Sơ cách đây 40 năm.(Nick Thanhgia là tên trường của các Sơ : Trường tiểu học Thánh gia_Phú bổn).
Không những Thanhgia theo dõi việc làm của các bạn trên diễn đàn này,mà còn trên 1 blog của các bạn với bài viết đầy hơi ấm tình người,nơi mà thanhgia sống từ nhỏ,thậm chí down cả một đoạn phim các bạn thực hiện nữa.
Xin chân thành cám ơn các bạn đa cho thanhgia những giây phút rung động tuyệt vời.
Nhân tiện xin có thông tin nhỏ,thanhgia có ra thăm trường cách đây 1 tuần,gặp sơ Tam,Sơ rất quí mến và trân trọng quí vị đó.
Nhưng có lẽ nếu sau này đi với cự ly quá xa,đường xấu như Ayunpa,nên chăng mình có những cách thức bảo quản máy khác đi để tránh trường hợp quá cực công,nhọc lòng như quí vị mà bây giờ các máy lại bị hỏng liên tục.Có khi tại các Sơ không biết cách thức bảo quản chăng?
Cám ơn các bạn gieo rắc những hạt mầm nhân ái.
Cầu chúc các bạn hưởng các ân phúc như mình đã làm.
Thân

dly
19-08-2007, 05:57
Nỗi buồn của tôi là tại Ayunpa lại thiếu một người am hiểu tương đối về máy tính bạn ạ. Các Sr chỉ biết sử dụng máy tàm tạm thôi nên các sự cố như vừa qua tôi ra ngoài đó để chỉnh sửa (lỗi cơ bản,quá nhẹ khi phải vượt 600 km để làm việc này vd: như máy nhận sai driver graphic card chỉ còn graphic standard, kẹt bàn phím, tắt máy không đúng nên win luôn chạy scan disk và vào safemode)thì các vị cũng không biết cách khắc phục. Vừa qua có đề nghị với nhà dòng xin các Sr đầu tư cho một webcam, nếu các Sr tiến hành thì qua tiện ích YM tôi cũng có thể xem và hướng dẫn các Sr từ xa trong các thao tác này. Qua remot control tôi đã can thiệp các Sr cũng đã thấy hiệu quả của công việc chỉnh sửa máy rồi nhưng điều chính ở đây là tôi cũng muốn hướng dẫn các chị tự can thiệp và sử lý khi máy có sự cố và tới nay gần hai tháng vẫn chưa thấy các chị tiến hành. Đành chịu

Về phương thức bảo quản , vận chuyển anh em cũng đã chuyển sang hướng khác trong khả năng có thể, trước giờ tôi cũng muốn làm tốt hơn nhưng do chúng tôi thiếu kinh phí (thâm chí không có kinh phí) nên cũng bị giới hạn rất nhiều.

Cảm ơn bạn đã góp ý. Chào trân trọng

thanhgia
19-08-2007, 09:51
Quả thật là đành chịu.Xin lỗi làm các bạn nhọc lòng trả lời.
Cầu mong các bạn ngày có thêm nhiều sức mạnh nhằm tiếp tục công việc cao quí của mình.
Nếu có dịp giúp đỡ tiếp tại tại Ayunpa,xin quí bạn mail sautamtriminh@yahoo.com.vn_Hy vọng thanhgia có dịp chung sức với quí vị một tay.
Thân.

dly
20-08-2007, 09:09
Không có chi đâu anh. Ít nhất qua bài viết này mọi người sẽ được biết thêm những gì tinhocxanh đang gặp phải, những vướng mắc phải tìm cách giải quyết, phương án. Qua đó biết đâu chúng tôi sẽ có thêm các thành viên đầy nhiệt huyết tại địa phương sẽ tiếp tay hỗ trợ đến nơi cần khi gặp các sự cố tương tự như trên.