PDA

View Full Version : Cần sửa lỗi mysql, có hậu tạ!

dtttn
05-09-2015, 10:10
Chào các bạn,
Mình dùng vps vultr, site đang chạy ổn định thì hôm nay bị lỗi mất hết category và không đăng nhập được. Mình restart lại vps thì bị lỗi
Error establishing a database connection
Mình chạy lệnh: service mysql status
Thì nó báo: MySQL is running but PID file could not be found
Mình đã google và làm thử nhưng đều không chạy

Mong bạn nào biết giúp đỡ mình, mình xin hậu tạ!
Yh: minandmaxfj

vnnsanta
05-09-2015, 10:28
mình cũng đã bị một lần, support nó bảo cài lại VPS khác :)

Airboy
05-09-2015, 11:02
Trước đây mình cũng từng bị lỗi y như vậy, sau khi làm đủ trò không hết, thì cuối cùng hóa ra là do ổ cứng bị đầy. Mà nguyên nhân là mình cài cái mã nguồn wiki lên vps đấy, không hiểu tại sao nó lại sinh ra một đống database rác. Sau khi xóa hết rác đi thì vps lại chạy ngon ngay! Hy vọng bạn khắc phục được.
Dùng lệnh df -h xem ổ cứng có bị full không nhé.

traihu
05-09-2015, 11:05
Bạn xem lại câu truy vấn xem có connect được MySQL không ? Check lại username với pass chưa ?

khuek8b
05-09-2015, 17:54
có thể do hư file mysql_sock ko start dc,hoặc là full ổ.nên ko mở được port 3306 => hiện báo lỗi đó . mở file mysql _log up lên ae xem thì rõ hơn là hỏi như vậy. khắc phục: check xem file mysql_sock còn hay không và xóa hết log apache và mysql đi, hoặc là tắt luôn log vì đa số chúng ta ít khi đọc nó dấu _ là dấu . nhé

linux
05-09-2015, 18:17
Chào các bạn,
Mình dùng vps vultr, site đang chạy ổn định thì hôm nay bị lỗi mất hết category và không đăng nhập được. Mình restart lại vps thì bị lỗi
Error establishing a database connection
Mình chạy lệnh: service mysql status
Thì nó báo: MySQL is running but PID file could not be found
Mình đã google và làm thử nhưng đều không chạy

Mong bạn nào biết giúp đỡ mình, mình xin hậu tạ!
Yh: minandmaxfj

Bạn có skype pm cho mình qua inbox mình hỗ trợ fix cho nhé,

baotrihethong
05-09-2015, 18:54
Trước đây mình cũng từng bị lỗi y như vậy, sau khi làm đủ trò không hết, thì cuối cùng hóa ra là do ổ cứng bị đầy. Mà nguyên nhân là mình cài cái mã nguồn wiki lên vps đấy, không hiểu tại sao nó lại sinh ra một đống database rác. Sau khi xóa hết rác đi thì vps lại chạy ngon ngay! Hy vọng bạn khắc phục được.
Dùng lệnh df -h xem ổ cứng có bị full không nhé.
Trước mình cũng bị như bạn và bước làm cũng thế, rồi Website lại chạy ngon lành.