PDA

View Full Version : ai rành về LCD vào đây em hỏi phát

Mr KOP
28-07-2007, 11:22
em mới mua 1 con LCD 15" hiệu dell ngày sx là tháng 4 năm 2007, không phải hàng mới nhưng cũng không phải cũ.Gọi là hàng tồn kho cho sang nhưng nhìn giống hàng lậu hơn ^^.Giá thì hơi mềm 115$ thôi.
Em đem về dùng nói chung cái gì cũng được hết từ mẫu mã tới hình ảnh góc nhìn v.v...
nhưng bực cái vầy nè ban ngày không thấy chứ nếu đem xuống mà tắt đen xung quanh hết + với mở phim tối tối đen đen hay lúc khởi động máy hiện màn hình dos á thì thấy 4 góc của nó giống như có 4 cái đèn rọi vào có nghĩa là nó sáng hơn ở giữa, không để ý thì thôi chứ để ý rồi thì ngứa mắt lắm. mà em có cảm giác 4 góc đó nó sáng không đều nữa mới ghê chứ. Sợ quá em nghi mình bị cho ăn quả lừa rồi ai có kinh nghiệm vào giúp em với ạ :(
à màn hình LCD này lạ cái nữa là dùng màn hình kiếng chứ không phải màn hình mềm như em vẫn thường gặp

phamhongle84
28-07-2007, 19:30
Đúng thế mà
Nguyên lý hoạt động của nó là chiếu từ trên xuống dưới
từ 4 góc vào giữa (do không sử dụng bóng hình như CRT )
do đó khi bạn nhìn ở góc độ khác nhau thì màu sắc cũng khác nhau luôn (CRT thì góc nào cũng như nhau)

bobochacha
28-07-2007, 20:09
Điều đó có nghĩa là màn hình của bạn đã bị vấn đề. Nếu màn hình LCD chuẩn thì không xảy ra chuyện đó.
Bộ phận quan trọng nhất và chiếm phần lớn giá trị của SP chính là panel. Nếu mà panel hỏng thì chỉ có cách là đổi chứ rất khó sửa. Trường hợp của bạn tốt nhất nếu có bảo hành thì họ sẽ đổi panel cho hoặc không thì bạn đành phải dùng chung với hiện tượng đó.
Một số thông tin về lcd cho bạn tham khảo nhé: "Được sản xuất từ năm 1970, LCD (Liquid Crytal Display) là một loại vật chất phản xạ ánh sáng khi điện thế thay đổi. Nó hoạt động dựa trên nguyên tắc ánh sáng nền (Back Light). Nó bao gồm một lớp chất lỏng nằm giữa 2 lớp kiếng phân cực ánh sáng. Bình thường, khi không có điện áp, các tinh thể này được xếp thẳng hàng giữa hai lớp cho phép ánh sáng truyền qua theo hình xoắn ốc. Hai bộ lọc phân cực, 2 bộ lọc màu và 2 bộ cân chỉnh sẽ xác định cường độ ánh sáng đi qua và màu nào được tạo ra trên một pixel. Khi có điện áp cấp vào, lớp canh chỉnh sẽ tạo một vùng điện tích, canh chỉnh lại các tinh thể lỏng đó. Nó không cho phép ánh sáng đi qua để hiện thị lên hình ảnh tại vị trí điểm ảnh đó. Các điểm ảnh trong màn hình LCD là một transistor cực nhỏ ở 1 trong 2 chế độ: cho phép ánh sáng đi qua hoặc không. Điểm ảnh bao gồm 3 yếu tố màu: đỏ, xanh lá, xanh dương. Các màn hình LCD trước đây thường tiêu thụ điện năng nhiều, độ tương phản thấp cho đến khi các nhà khoa học người Anh tìm ra "Biphenyl" - vật liệu chính của tinh thể lỏng, thì LCD mới thực sự phổ biến. LCD xuất hiện đầu tiên trong các máy tính cầm tay, trò chơi điện tử cầm tay, đồng hồ điện tử, … LCD ngày nay được thiết kế nhỏ gọn, nhẹ, chiếm ít không gian, chất lượng hình ảnh tốt, tiêu thụ ít năng lượng và đang thay thế dần màn hình CRT truyền thống."

Mr KOP
29-07-2007, 00:33
hay quá cảm ơn anh bobochacha nha nhưng cho em hỏi cái hiện tượng đó nó có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ màn hình không ?? nếu lúc nào cũng như thế hoặc 4 hay 5 năm mới hư thì thôi vậy, màn hình lậu mà phải chịu cảnh thé thôi vì bt thì không thấy chỉ khi nào có mấy cảnh tối tối và tắt hết đèn thì mới thấy (nếu để ý)

với lại cho em hỏi là có ai thấy màn hình LCD nào mà cùng kính cứng không T_T , nói chung cái của em nó lạ hơn mấy cái bán ngoài tiệm

phamhongle84
29-07-2007, 08:18
Thêm 1 chút kiến thức
LCD mình không rành lắm nói linh tinh thiệt mình chỉ biết nguyên lý hoạt động của nó thôi nên nghĩ thế?