PDA

View Full Version : phải chăng là Ram

dacuyn
25-07-2007, 21:31
cho em hỏi chút
máy của em mới đầu co 1 ram 256 em mới thêm 1 ram 512 cùng buss cùng hãng xản xuất elixcy
rồi từ khi đó máy vủa em hay bị khơi động lại
rút 1 ram ra thì không sao nữa
liệu có phải lỗi tai ram ?

huyhoangcan
25-07-2007, 21:53
Bạn có thể dùng phần mềm test ram trong boot hiren để kiểm tra.

tramlang
26-07-2007, 04:17
Đang chạy, gắn vào hổng chạy nữa mà còn hỏi gì nữa trời? Tháo ngay và đổi cái khác tương thích. Mến

amibios
26-07-2007, 06:13
cho em hỏi chút
máy của em mới đầu co 1 ram 256 em mới thêm 1 ram 512 cùng buss cùng hãng xản xuất elixcy
rồi từ khi đó máy vủa em hay bị khơi động lại
rút 1 ram ra thì không sao nữa
liệu có phải lỗi tai ram ?
Vấn đề ở đây 0 hẳn là RAM 0 tương thích!
Điều thứ 1 cho mình hỏi main bạn có mấy slot RAM?(chẵn hay lẻ)
Thứ 2 bạn đã thữ đảo chổ các cây RAM với nhau chưa?Có thể cách 1 slot có 1 cây cũng được!
Theo mình 2 cay RAM đó 0 hề lỗi,mà lỗi chính là main board nó đang chống lại việ bạn cho 2 cây RAM cùng hoạt động 1 lúc!Bạn nên xem kĩ lại máy bạn có dual 0?Nếu dual thì buộc lòng 2 RAM phải = nhau về dung lượng nhé!Chúc bạn vui!

Lord_of_monsters
26-07-2007, 09:32
Vấn đề ở đây 0 hẳn là RAM 0 tương thích!
Điều thứ 1 cho mình hỏi main bạn có mấy slot RAM?(chẵn hay lẻ)
Thứ 2 bạn đã thữ đảo chổ các cây RAM với nhau chưa?Có thể cách 1 slot có 1 cây cũng được!
Theo mình 2 cay RAM đó 0 hề lỗi,mà lỗi chính là main board nó đang chống lại việ bạn cho 2 cây RAM cùng hoạt động 1 lúc!Bạn nên xem kĩ lại máy bạn có dual 0?Nếu dual thì buộc lòng 2 RAM phải = nhau về dung lượng nhé!Chúc bạn vui!
>>>không dual ram cũng không nhất thiết phải căm ram cùng dung lượng, tôi căm con p3 (cái này chắc chắn là không dual chứ gì vậy có 2 khe tôi cắm 1 con 128 và 1con 256 bus còn khác nhau vẫn chạy >>bạn có thể mượn cây ram khác cắm vô coi thế nào đã

amibios
26-07-2007, 12:31
>>>không dual ram cũng không nhất thiết phải căm ram cùng dung lượng, tôi căm con p3 (cái này chắc chắn là không dual chứ gì vậy có 2 khe tôi cắm 1 con 128 và 1con 256 bus còn khác nhau vẫn chạy >>bạn có thể mượn cây ram khác cắm vô coi thế nào đã

Hjx,oan ức quá!Bạn đọc kĩ lại xem!Mình nói khi nào dual mới bắt buộc cùng dung lượng mà:(

lee_huynh306
26-07-2007, 13:02
Hjx,oan ức quá!Bạn đọc kĩ lại xem!Mình nói khi nào dual mới bắt buộc cùng dung lượng mà:(

Không cùng dung lượng vẫn chạy dual channel được. Vấn đề mother board nó có hỗ trợ không :)

Lord_of_monsters
26-07-2007, 14:24

bác không đựoc cãi dual có rất nhiều main (có 3 khe cắm ram cắm vô tư miễn là đúng 1 khe lẻ và một khe bên chẵn là chạy dual rồi không cần cùng dung lượng em đang xài dual với 1 thanh 256 một thanh 512 đây

Lord_of_monsters
26-07-2007, 14:25
Không cùng dung lượng vẫn chạy dual channel được. Vấn đề mother board nó có hỗ trợ không :)

bác nói đúng quá he he có người cùng phe rùi lol

amibios
26-07-2007, 17:16
bác nói đúng quá he he có người cùng phe rùi lol

? vậy là kiến thức của mình tiu rùi:(
Mình được biết là dual thì cùng bus+ cùng dung lượng
Ram cắm cặp theo bank chẵn lẽ!
Ví dụ 1-3 hoặc 2-4
Nếu main lẽ 3 bank 0 hề dual được!
Nhưng cho mình hỏi các bạn đang nói đến tiêu chuẩn dual của INTEL hay là của các dòng main!
Mình đã có góp ý trong bài dual channel ở diễn đàn!
Tiêu chuẩn dual của intel nó khác với các loại main board hỗ trợ dual!
Nếu với công nghệ dual của intel tống độ của máy được cải thiện lến 2/3 so với bình thường!
(tiêu chuẩn dual của intel là chạy main board intel và 1 số loại thiết bị khác được quy định chặt chẽ)
Còn với dual bình thường thì miễn main bạn có gi dual + cắm 2 RAM cùng bus tự nhiên vào bios sẽ hiện là dual!Nhưng so về mặc tốc độ thì khác xa so với 1 máy dual theo tiêu chuẩn intel!(ở đây xo xánh cùng 1 cấu hình)
Mình có đè cập vấn đề này trong bài dual channel trên diễn đàn hôm trước!Mong các bạn qua đó xem thữ!