PDA

View Full Version : quan tri mang hay lap trinh vien de kiem viec lam

zaku
11-03-2003, 22:10
các bác , các chú làm ơn cho tiểu đệ biết học lập trình hay quản trị mạng , học cái nào dễ kiếm việc làm hơn ??????
cám ơn nhìu lém !!!!!!!!!:rolleyes: :

cah2010
13-04-2003, 03:32
dan lap trinh bay gio dong nhu sao tren troi dzy. nguoi nguoi lap trinh nha nha lap trinh nen dan lam mang (chu hong phai lieu mang) de kiem viec hon. co dieu neu tinh chuyen lau dai thi lap trinh se co co so hon.Than

it_email
15-04-2003, 20:58
mình tính học lập trình và cả quản trị mạng--->thế nào vẫn sống

nhung1
25-04-2003, 11:27
Bài viết được gửi bởi zaku
các bác , các chú làm ơn cho tiểu đệ biết học lập trình hay quản trị mạng , học cái nào dễ kiếm việc làm hơn ??????
cám ơn nhìu lém !!!!!!!!!:rolleyes: :

Vấn đề lựa chọn giữa quản trị mạng và lập trình viên theo tôi có thể bị tác động bởi yếu tố. Tuy nhiên, theo ý kiến riêng của tôi có hai vấn đề chính bạn nên biết trước khi quyết định

1. Bạn thích ngành nào hơn?
2. Các nhà tuyển dụng luôn muốn tìm những người giỏi trong lĩnh vực chuyên môn mà họ cần.

Ta nên làm ở những ngành nghề mà ta yêu thích. Đó sẽ là động lực để phát triển năng lực bản thân.

Nếu ta giỏi trong một ngành nào đó (ví dụ: lập trình), khả năng kiếm được việc là luôn luôn cao, thậm chí còn hơn cả Quản trị mạng (nhu cầu tìm kiếm lập trình viên luôn cao hơn quản trị mạng). Do đó, đừng nên quan trọng hoá vẫn đề lựa chọn ngành nghề. Việc quan trọng nhất là lòng ham mê của bạn đối với nó.

Good luck

it_email
25-04-2003, 17:27
yes!trình độ và niềm đam mê chính là cái quyết định chứ ko phải là xu thế chung của xã hội!

hanhtrang2003
20-05-2003, 10:21
Theo mình bạn nên học cả hai ,khỏi sợ ,mà lập trình viên và quản trị mạng có hộ trợ cho nhau đó

nhung1
20-05-2003, 16:32
Trời, học cả hai cái món này thì chắc chết mất :eek:

chipma
25-05-2003, 13:41
Mục tiêu cuối cùng vẫn là việc làm, chẳng ai đặt cái điều mình yêu thích lên hàng đầu cả, tui thấy lập trình hay hơn nên tui học lập trình mặc dù khó kiếm việc hơn. Lập trình thì mình có thể tự làm nên những chương trình có màu sắc của mình còn làm mạng thì trước sau cũng thế, toàn là chuyện máy này nối với máy kia, chán chết.

nhung1
27-05-2003, 15:17
Bài viết được gửi bởi chipma
Mục tiêu cuối cùng vẫn là việc làm, chẳng ai đặt cái điều mình yêu thích lên hàng đầu cả, tui thấy lập trình hay hơn nên tui học lập trình mặc dù khó kiếm việc hơn. Lập trình thì mình có thể tự làm nên những chương trình có màu sắc của mình còn làm mạng thì trước sau cũng thế, toàn là chuyện máy này nối với máy kia, chán chết.

Không hiểu... kết luận lại là gỉ???

Tất cả vì việc làm nhưng lại chọn lập trình vì thích nó hơn quản trị mạng mặc dù khó kiếm việc hơn quản trị mạng.... Có cái gì đó không logic lắm...

Pos
27-05-2003, 16:42
bay gio viec co viec lam hay khong deu do minh ca, neu ban nghi la hoc cai gi hon de de kiem viec lam thi kho lam. minh nghi ban muon hoc gi va muon lam gi thi ban phai khang dinh duoc rang minh lam duoc dieu do. abn hay hoc that tot minh nghi o dau cung nhan ban neu ban lam tot viec va khang dinh duoc vi tri cua minh

mastertek
17-06-2003, 10:57
tóm lại là học ở đâu hay nhất nè

sunslayer
18-06-2003, 02:18
Học cái nào cũng có cái lợi của nó , thật sự theo kinh nghiệm của tôi thì chỉ cần bạn học thật tốt thì bạn vẫn có thể có việc làm khá.
Thật ra thì lập trình viên có rất nhiều nhưng giỏi thì rất ít. Đa số ra ngoài làm thợ ( tôi gọi tắt là code typer) rất nhiều , hiếm người biết sáng tạo lắm mà làm dân lập trình thì lại biết rất ít về mạng máy tính nếu chưa nói là không biết gì . Bên mạng cũng vậy , dân tay mơ thì chỉ làm mấy cái việc đơn giản như canh phòng máy hay quản trị 1 mang nho nhỏ ở cty nào đó. Còn dân thứ thiệt thì ngoài cái khả năng thiết kế , lắp ráp , hoạch định hệ thống , họ cũng thường biết 1 số ngôn ngữ lập trình để viết các phần mềm nữa chưa kể khả năng lập trình web .
Nói vậy chứ ko phải tôi nói các bạn đi học mạng. Bạn có thể học cái này nhưng cũng tìm hiểu thêm về cái kia 1 chút , được thế thì rất tốt cho các bạn hơn.