PDA

View Full Version : lỗi CPU hay nguồn???

manhhaihd
24-07-2007, 15:46
máy tính của em có cấu hình sau:
CPU:pentiumD 3Gb
Ram: 512Mb
main: asus P5PE-VM chipset 865
VGA: onboard
Sound:onboard
card mạng: onboard
màn hình LCD 17inch
trước đây vẫn chạy bình thường gần đây bỗng nhiên nó dở chứng mà em ko biết lỗi là do đâu nữa. máy chạy bình thường lâu lâu (1 ngày 3 đến 4 lần) bỗng dưng màn hình rung rung rồi ko nhìn thấy gì cả(như TV bị mất sóng)có khi tự nó reset lai,cũng có khi để 1 lúc nó lại bình thường. Em đã thay main và thử bằng monitor khác nhưng nó vẫn bị như vậy. theo các pác thì như vậy là do đâu, ai biết giúp em với. thanks.

manhhaihd
24-07-2007, 21:31
sao ko thấy bác nào trả lời em vậy? em biết làm sao đây huhuhuhu

ongkenh
24-07-2007, 21:50
Sao bạn không thử nốt cái nguồn khác vào xem có thay đổi gì không. Thông tin bạn đưa ra chưa đầy đủ lắm nên khó xác định chính xác bệnh

hoangdao26990
24-07-2007, 21:51
có thể do nguồn......

amibios
24-07-2007, 22:02
Thứ nhất bác nên cài 1 HDH khác biệt so với hệ điều hành mà bác bị lỗi (có thễ HDH lỗi với 1 số phần cứng 0 tương thích)!Nếu 0 hết bác lấy nguồn ra,cấp điện vào nhìn cái socket 20 pin!Câu 1 dây đồng từ dây xanh lá cây qua dây đen!Lúc đó nguồn sẽ bật!Dùng đồng hồ đo V đo điện thế 12V,5V xem có good 0?(đo trên các đầu cấp nguồn ra)
Tiếp đó cầm cái socket 20 pin lên!Đo 1 dây cam và dây đen xem có đủ 3V 0?Sau đó đo dây tím với dây đen xem đủ 5V 0?(đạy là 5VSB)
Nếu các thông số đều lên tốt thì bác nên kiểm tra lại RAM và CPU!Nhưng trường hợp bi RAM,CPU là khả năng khó xãy ra!Có thễ là main hoặc VGA onboard tren main thui!

manhhaihd
25-07-2007, 08:29
pác ongkenh nói em dưa9 thiếu thông tin là thông tin gì vậy? còn main thì em moi thay mừ em tưởng do main nen thay nhưng ko hít. bi gio dư 1 cái tiền thì hok có.hic. nguồn em thì có gắn thêm 2 fan nhưng em thử bỏ 2 fan ra vẫn ko có tác dụng gì cả. mong chỉ em với

amibios
25-07-2007, 08:32
pác ongkenh nói em dưa9 thiếu thông tin là thông tin gì vậy? còn main thì em moi thay mừ em tưởng do main nen thay nhưng ko hít. bi gio dư 1 cái tiền thì hok có.hic. nguồn em thì có gắn thêm 2 fan nhưng em thử bỏ 2 fan ra vẫn ko có tác dụng gì cả. mong chỉ em với

Bạn đã test nguồn theo hướng dẫn của mình chưa?Nếu chưa thì hãy test nguồn đi đã nha bạn rùi cho mình kết quả!Sau đó mình hướng dẫn típ!

Il_VK
26-07-2007, 05:37
Loại mainboard này kén nguồn lắm bạn ơi , mình ráp 3 cái máy dùng nguồn này chạy rất ngon , đến cái thứ 3 bị giống như bạn nói , màn hình bị rung thấy thương luôn . Vào CMOS thấy volt dao động liên tục . Sau đó kiếm cái nguồn ngon ngon một chút ( vào CMOS không thấy volt nhảy lambada ) là Ok luôn .

thinhpc
26-07-2007, 09:28
do nguồn của chú em đến ngày muốn đi nghỉ rồi chú cứ thay nguồn khác tét thử nhưng không cắm ổ cứng vào bios chọn setting defaul optime... rồi reset lại máy xem ok ngay

manhhaihd
28-07-2007, 09:22
em đã kiểm tra nguồn như hướng dẫn điện áp vẫn bình thường hok có thiếu nguồn vẫn tốt. pác hướng dẫn em tip nha