PDA

View Full Version : Update BIOS hỏng?!

viethungtsn1
23-07-2007, 15:52
:) Trưa nay mình quậy chút... cập nhật cho BIOS nhưng đang diễn ra thì mất điện! Nay ko thể khởi động đc nữa!
Thông báo như sau:
BIOS checksum error
Detecting Floppy Driver Media
Insert System Disk & press Enter

Biết là yêu cầu phải KĐ từ ổ mềm - nhưng ở nhà chẳng còn cái Floppy nào cả! Cable của nó còn ném đâu rồi nữa chứ! Nhưng cứ giả sử đã có đĩa mềm KD thì khi truy xuất đc vào nền Dos thì fai làm j` tiếp theo ah?

Hix! Chưa update Bios khi nào và cũng chưa gặp fai? hoàn cảnh này bao giờ!

giooc3chop
23-07-2007, 16:15
Nếu bạn KĐ lên mà thấy được nó thông báo ấn nút F9 hay đại loại nút gì đó mà có thể Recovery BIOS được thì vào nó để vọc (ráng kiếm cho được ổ mềm.
Nếu ko, bạn đem đĩa Driver của main (trong đó có file .rom của Bios) và main ra tiện Thành Nhân ngoài Nhật Tảo để người ta phục hồi cho. Vì người ta dùng thiết bị chuyên dùng để tháo chip CMOS ra phục hồi chứ ko đơn thuần như tụi mình làm đâu. Giá khoảng vài chục ngàn.

dly
23-07-2007, 16:16
Bạn cần một đĩa mềm có file khởi động và file flash bios của main, khởi động xong từ đĩa này và khi lệnh flash đã thực thi bạn đưa tiếp đĩa mềm thứ 2 (có chứa phiên bản bios muốn update. Nhập tên file và cầu nguyện

amibios
23-07-2007, 17:54
Bạn cần một đĩa mềm có file khởi động và file flash bios của main, khởi động xong từ đĩa này và khi lệnh flash đã thực thi bạn đưa tiếp đĩa mềm thứ 2 (có chứa phiên bản bios muốn update. Nhập tên file và cầu nguyện
Nói như bác thì cũng đúng!Nhưng mà còn phụ thuộc vào loại bios và ver nữa!
Có 1 số bios khi đang up nếu bị mất nguồn nó sẽ tự chuyển sang chế độ safe tức an toàn!Lúc đó bật máy lên bios sẽ 0 nhận dạng gì cả chỉ báo thông số nhà sản xuất thôi!Lúc đó bác phải tháo bios ra và mang sang 1 máy chep rom thực thụ(chắc cái này chuyên ngành điện tử sẽ hiểu rõ)
Lúc đó bác sẽ chep rom như là chép các loại rom bình thường!
Còn có 1 số loại bios nó tân tiến hơn lúc nào cũng có 1 bản dự phòng có ngay sãn trong con rom (bản chuẩn) mà ta 0 thể đụng chạm gì đến nó!
Khi có sự cố đối với các bản rom sử dụng!(0 đọc được hoặc 0 nhân dang được)Thì ngay lúc đó bạn zum clear lại rùi bật máy lên!Lúc đó bản rom sẽ trở thành 1 bản rất đơn giản mà bạn chưa bao giờ thấy!
Lúc đó bạn chỉ việc chỉnh boot ổ mềm và flash lại bios thế là good!
Bạn có rắc rối thì hãy chụp hình và pót cái rom đó lên mìnmh sẽ hướng dẫn cụ thể hơn!
Mong là mình giúp được bạn phần nào!Chúc vui.

badboy_h151ng
23-07-2007, 21:47
thường thì trong quá trình update nó thường kiu mình save lại bios cũ ! lấy ra tiến hành lại quá trình update ! lúc này là update ở dos