PDA

View Full Version : main Asus945 chạy ổ sata 1 được không..?

bansaolinhhon
23-07-2007, 15:34
Máy mình main Asus945 chạy ổ sataII giờ nếu cắm ổ đĩa sata I vào để copy dữ liệu thì có cắm được không.Hôm trước mình gỡ cáp ổ đĩa CD ra để cắm vào ổ cứng IDE để copy dữ liệu thì máy ko boot được từ ổ sataII nữa (trong bios có nhận ổ Sata II nhưng trong cái tab thứ tự boot ko có mặt ổ sataII để chọn boot).....vì sao?

giooc3chop
23-07-2007, 16:19
-SATA1 và SATA2 hoàn toàn tương thích với nhau, bất kể khác dung lượng hay khác hãng... Bạn cứ yên tâm mà cắm vào.
-Bạn vào BIOS chỉnh lại thứ tự Boot cho các thiết bị (thường là trong phần Advance của BIOS), FirtBoot Device là ổ cứng SATA2 là được.

bansaolinhhon
23-07-2007, 16:58
Thế còn những main chạy sata 1 cắm sata 2 vào chạy được không?.
Tại sao khi cắm ổ IDE vào cáp CD thì ổ Sata không có mặt trong bảng chọn thứ tự boot nhưng mà trong phần "Standard CMOS Features" của CMOS lại nhận được sự có mặt của ổ sata..?

amibios
23-07-2007, 17:38
Chỉ có đơn giản vậy nè!Việc tương thích hay 0 mình 0 dám nói(tại chưa sữ dụng bao giờ,nhưng nếu cho mình bảng thông số kỹ thuật và hình ảnh của cổng giao tiếp "socket" thì mình có thể cho kết luận)
Việc nó 0 nhận ổ sataII trong bảnh bôt là vì:
Những mian mới do hỗ trợ nhiều thiết bị lưu trữ nên cách chọn boot phức tạp hơn!
Trước khi chọn boot thì bạn phải chọn giao thức luu7 trữ trước!Tức là chọn boot sata hay IDE hay remove disk,v.v...
Cái đó bạn nên tham khảo thêm trong sách mian!
Chúc bạn thành công và vui!