PDA

View Full Version : các a vui long chỉ giúp e vê overclock

helene0000
23-07-2007, 12:49
xin chao các a ,e nghe nói nhiêu vê overclock nhưng e chưa hiểu được ý nghĩa la gi ? các a có thể giải thích dum e kg ạh? e xin cãm ơn trước

amibios
23-07-2007, 18:18
He he,bác này hỏi cái này hay hay mà kiến thức thì bao la!Tại kiến thức của mình có phần hạn hẹp nên chỉ có thể giải thích cho bạn theo những gí mình biết thôi nhé!
Muốn clock CPU thì đầu tiên phải nói tới main,sau đó là CPU,ram,v.v.cuối cùng là phương thức giải nhiệt!
Nguyên tắc clock CPU 0 phải là đơn thuần chỉ là thay đổi bus hệ thống tăng lên!Thay vì bus hệ thống của bạn là 100Mhz thì bạn thay lên là 105Mhz chẳng hạn!Tốc độ CPU được main điều tiết = cách nhân bus hệ thống với hệ số rato thì ra tốc độ CPU.
Hệ số rato là các cột mốc xác định để định dạng tốc độ CPU trên main.Nhưng mỗi loại CPU sẽ có 1 hệ số rato nhât định,nếu thay đổi 0 đúng mian sẽ 0 detec được CPU => vì vậy còn cách duy nhất là thay đổi bus hệ thống!
Clock bus hệ thống đòi hỏi kỹ thuật viên phải có kinh nghiệm!
Thứ nhất Chipset tren main có chịu nỗi hay 0!Bạn nên tăng bus hệ thống theo từng nấc khoãng 2->5Mhz 1 lần thôi!Cho đến Khi nào bật máy lên vẫn chay mà khi khỡi động lại đứng => mốc đó là tới hạn!(mình thường gọi là điểm chết trên)
từ mốc đó bạn hạ xuống 1 chút ít cho đến khi nào CPU hoạt động ổn định!
Nhưng điều mà bạn nên wan tâm là nhiệt độ!Clock CPU nhiệt độ của CPU lẫn chipset lên đến mức ngoài sức tưởng tựong của bạn!Nóng như 1 cái bếp lò!Nếu giải nhiệt 0 tốt => main sẽ tự reset máy liên tục hoặc CPU chít weo!
Vì thế bạn nên clock theo cách từ từ!Cách đó tậo cho CPU tập chịu đựng với cường độ làm việc cao và nhiệt độ cao!
Và điều mình muốn nhắc nhỡ bạn là các main đời mới detec auto nên hiếm có cơ hội cho bạn can thiệp sâu vào tốc độ máy!
Mong là mình giúp ích được cho bạn 1 phần!
Nhớ công thức này nhé bạn!
( bus * rato = tốc độ CPU) chỉ cần 2-5Mhz bus có thể làm CPU tăng lên 50->100Mhz,hãy cẫn thận việc làm của bạn và làm nó với 1 cách có ý thức nhé!

lee_huynh306
23-07-2007, 18:33
rato là cái gì thế? Có phải là ratio không?
CPU là những transitor chứ không phải là động vật, đừng nghĩ tới chuyện train cho nó quen, mất công lắm.

amibios
23-07-2007, 22:23
rato là cái gì thế? Có phải là ratio không?
CPU là những transitor chứ không phải là động vật, đừng nghĩ tới chuyện train cho nó quen, mất công lắm.

CPU là 1 transitor!?Học hành như thế thì thua rồi!Đâu phải muốn nói gì thì nói!Chịu khó đọc thêm sách vỡ vào bác nhe!CPU là 1 tổ hơp vi mạch trong nó có có phần quan trọng nhất là con thạch anh!Thạch anh có thể xem như trái tim của CPU nó là nơi tạo ra xung nhịp!CPU bao nhiu Mhz là do xung nhịp của nó tạo ra đó thưa bác!Còn vấn đề chạy cho nó thời gian đễ hoạt động wen trong từng môi trường là hoàn toàn đúng và đã có cơ sở chứng minh rồi!Bác cần thì mua thêm báo thế giới máy tính và ehip dọc thêm nhé!
0 phải ngẫu nhiên người ta đưa ra 2 trường phái làm tăng tốc độ CPU là:
*Thứ 1:giảm nhiệt độ CPU xuống tối thiểu = cách tản nhiệt,thay đổi điện thế vào CPU nhỏ hơn,sản xuất vi mạch với công nghệ nhỏ hơn,v.v...
*Thứ 2:tăng xung nhịp của thạch anh đồng thời thay đổi cả hệ thống bus cao hơn!
2 liệu pháp trên đều đưa CPU hoạt động nhanh và tốt hơn nhưng liệu pháp 1 được ưu tiên và khả thi hơn vì tốn kém 0 nhiều lắm!
Bác cần phải hiểu CPU 0 phải là xúc vật nhưng nó 0 hoạt động hết khã năng của nó,chỉ ở mức trung bình và theo nhà sản xuất là ổn nhât!Nếu bác thay đổi 1 điều gì đó về tốc độ CPU thì cũng như bác phải cho nó 1 thời gian thích nghi(để các linh kiện chiệu được nhiệt độ cao và xung nhịp cao hơn mức bình thường!Điều này khoa học đã chứng minh rồi,0 phải tui nói phét với bác đâu)
0 tin bác làm 1 thí nghiệm đơn giản thế này nè!
Đưa 2 CPU cùng cấu hình như nhau,1CPU hoạt động thường xuyên và 1CPU ít hoạt động!
Cho vào môi trường nhiệt độ cao hơn bình thường 1 chút,cở 30->32 độ C.
CPU nào ít hoạt động nó sẽ tỏ ra chậm và lag(vì nhiệt độ quá cao,CPU chưa tương thích dẫn đến hoạt động kém)
He he,cố mà học hỏi thêm nha bác!

phamhongle84
24-07-2007, 08:43
Làm cái này dễ thì có dễ nhưng khó thì khó bỏ mẹ
vào VOZforums.com mà tìm
Tôi OC xong thì mua luôn con nguồn mới + quạt chíp mới(bây giờ lại để DF)
Mà AMIBISO hình như cũng là thành viên của VOZ thì phải

amibios
24-07-2007, 08:46
Hi hi 0,mình chỉ là mới dạo qua thấy diễn đàn này hay hay nên mới ghé vào!Còn chuyện over clock đúng như bạn nói nguồn mới quạt chíp mới!Chính xác là như thế!Mình cũng là 1 tay vọc máy mình từng làm teo 4->5 CPU vì cái tội over clock quá sức!He he cho nên mình có kinh nghiệm trong chuyện này!Chúc bạn vui và thành công nhé!(phải làm teo vài CPU thì kỹ thuật clock sẽ lên tay thôi mà :)))

Lord_of_monsters
24-07-2007, 08:54
muốn OC phải có kinh nghiệm phải đầu tư chú không phải thích là nghịch đâu, còn máy tính đúng là không phải động vật mà thích nghi (đấy người ta gọi là bắt nó làm việc với hiệu suất cao bằng cách tải nhiệt mạnh cho nó) :hang: giống như việc bắt công nhân làm việc 14 tiếng một ngày và có thằng giám sát kè kè bên cạnh mà thôi chứ không có chuyện quen hay gì gì cả :mad:
nếu là amater thì sau một thời gian OC mà không chú ý đến quạt là dễ toi lắm vì cái này cần chú trọng đến làm mát mà :banghead:
nói chung là không cần thiết thì cũng không cần OC làm gì :)

amibios
24-07-2007, 09:11
muốn OC phải có kinh nghiệm phải đầu tư chú không phải thích là nghịch đâu, còn máy tính đúng là không phải động vật mà thích nghi (đấy người ta gọi là bắt nó làm việc với hiệu suất cao bằng cách tải nhiệt mạnh cho nó) :hang: giống như việc bắt công nhân làm việc 14 tiếng một ngày và có thằng giám sát kè kè bên cạnh mà thôi chứ không có chuyện quen hay gì gì cả :mad:
nếu là amater thì sau một thời gian OC mà không chú ý đến quạt là dễ toi lắm vì cái này cần chú trọng đến làm mát mà :banghead:
nói chung là không cần thiết thì cũng không cần OC làm gì :)
Bác nói vậy tui chấp nhận và tui cũng cảm nghĩ bác hiểu vấn đề như tôi!Tôi 0 nói cai chuyện CPU như 1 loại động vật phải tập cho quen!Mà tôi nói đây là tao cho những linh kiện điẹn tử hoạt động tỏng môi trường nhiệt độ cao,thời gian dài để nó hoạt động tốt hơn trong môi trường!

phamhongle84
24-07-2007, 09:26
Oc để biết chơi thôi chứ có bao giờ mình dùng hết tốc độ của nó đâu.Nói chung là biết 1 chút thôi .Ngày trước Oc 1 con quá 20% để quạt DF thế là toi luôn (hậu quả giờ đa thay nguồn mới và quạt chíp mới mà vẫn cảm giác không thích do main hay bị sút điện )
Không cần thiét kông OC làm gì ==>ok

lee_huynh306
24-07-2007, 12:18
CPU là 1 transitor!?Học hành như thế thì thua rồi!Đâu phải muốn nói gì thì nói!Chịu khó đọc thêm sách vỡ vào bác nhe!CPU là 1 tổ hơp vi mạch trong nó có có phần quan trọng nhất là con thạch anh!Thạch anh có thể xem như trái tim của CPU nó là nơi tạo ra xung nhịp!CPU bao nhiu Mhz là do xung nhịp của nó tạo ra đó thưa bác!Còn vấn đề chạy cho nó thời gian đễ hoạt động wen trong từng môi trường là hoàn toàn đúng và đã có cơ sở chứng minh rồi!Bác cần thì mua thêm báo thế giới máy tính và ehip dọc thêm nhé!
0 phải ngẫu nhiên người ta đưa ra 2 trường phái làm tăng tốc độ CPU là:
*Thứ 1:giảm nhiệt độ CPU xuống tối thiểu = cách tản nhiệt,thay đổi điện thế vào CPU nhỏ hơn,sản xuất vi mạch với công nghệ nhỏ hơn,v.v...
*Thứ 2:tăng xung nhịp của thạch anh đồng thời thay đổi cả hệ thống bus cao hơn!
2 liệu pháp trên đều đưa CPU hoạt động nhanh và tốt hơn nhưng liệu pháp 1 được ưu tiên và khả thi hơn vì tốn kém 0 nhiều lắm!
Bác cần phải hiểu CPU 0 phải là xúc vật nhưng nó 0 hoạt động hết khã năng của nó,chỉ ở mức trung bình và theo nhà sản xuất là ổn nhât!Nếu bác thay đổi 1 điều gì đó về tốc độ CPU thì cũng như bác phải cho nó 1 thời gian thích nghi(để các linh kiện chiệu được nhiệt độ cao và xung nhịp cao hơn mức bình thường!Điều này khoa học đã chứng minh rồi,0 phải tui nói phét với bác đâu)
0 tin bác làm 1 thí nghiệm đơn giản thế này nè!
Đưa 2 CPU cùng cấu hình như nhau,1CPU hoạt động thường xuyên và 1CPU ít hoạt động!
Cho vào môi trường nhiệt độ cao hơn bình thường 1 chút,cở 30->32 độ C.
CPU nào ít hoạt động nó sẽ tỏ ra chậm và lag(vì nhiệt độ quá cao,CPU chưa tương thích dẫn đến hoạt động kém)
He he,cố mà học hỏi thêm nha bác!

:chris::chris:
Tui thua bác này luôn. Tui nói CPU là 1 transitor bao giờ? Làm ơn đọc kỹ lại dùm.
Còn thạch anh á, đó là từ ngữ dân gian dùng gọi silicon. Đây là nguyên liệu chính để sản xuất những transitor trong CPU, chứ phần quan trọng nhất là con thạch anh thì....:emlaugh::confused: Chưa biết ai phải học lại đâu...
Bác cứ bảo khoa học đã chứng minh thì vứt cách link lên đây cho mọi người xem nào, đừng nói suông vậy, em không tin đâu.

amibios
24-07-2007, 14:12
Đây nè bác
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine_a.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5c595b5d59&kwd=overclock
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine_a.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5c5659595c&kwd=overclock
http://cuasotinhoc.vn/index.php?showtopic=27370&hl=over+clock
Chịu khó mà đọc thêm đi nhé!

Lord_of_monsters
24-07-2007, 14:37
em góp ý hai bác thế này. máy vi tính thì phần quan trọng nhất là toàn bộ thiết bị main,chip ram nguồn mới cấu thành lên một máy tính nếu thiếu thì chả làm được cái gì, còn như OC thì không phải bàn cãi nhìn 3 cái link kia mà học tập, đừng nóng tính cãi nhau :)

phamhongle84
25-07-2007, 08:38
Lâu lâu mới to tiếng 1 chút cho vui cửa vui nhà nhỉ
cố lên 2 pác .............heeeeeeeeeeeeeee
Pác Lord chỉ cho em cách làm chữ kí cái nhỉ em muốn kí nhưng hổng có biết cách làm
vứt link lên cho em cái nha