PDA

View Full Version : Chia ổ laptop???+Window của laptop??

NGHIADIADAULAU
23-07-2007, 11:18
Em có thể dùng Pqmagic để chia ổ của máy xách tay như khi dùng cho ổ cứng của máy để bàn không ạ?tại em thấy khi dùng pq để chia ổ cho laptop thì khi vào nó báo lỗi gì đó???
Khi mua máy xách tay thì người ta co cho kèm cd win bản quyền không ạ? để khi lỗi win còn cài lại được?em muốn biêt thêm về win của laptop???
Em xin chân thành cảm ơn!!!!!

The Old Man
23-07-2007, 11:43
Cấu trúc của HDD laptop cũng giống như HDD của Desktop. Những gì bạn có thể làm như phân chia (partition), format v.v thì có thể làm ở ổ trong Laptop củng như trong Desktop. Tuy nhiên ổ laptop thường được chia partition để chứa Restore system backup dành phòng hờ cho khi máy hư, phải cài lại windows vì thế khi dùng PM dể re-partition ổ HDD thì hay bi mất system backup (tài liệu về máy laptop chứa trong đó) y như là mất bản quyền.
Vì vậy nhà sản xuất cũng như người bán máy không chịu trách nhiệm và không muốn bạn ĐỤNG TỚI PARTITION của ổ Laptop.
Tuy nhiên đối với người có chút kinh nghiệm thì chuyện Format hay Re-partition ổ HDD của laptop là chuyện không quan trọng. Như khi tôi mua laptop có cài sẳn Vista Home, tôi không thích bèn xoá HDD bỏ hết partition cài lại Vista Ultimate.

nhv1802
23-07-2007, 20:15
có đơn giản vậy kô ta? thấy bạn nói dễ an quá làm mình cũng thèm.

The Old Man
24-07-2007, 00:40
có đơn giản vậy kô ta? thấy bạn nói dễ an quá làm mình cũng thèm.
Tôi không nói là chuyện Re-Partition HDD là đơn giản, tôi chỉ nói là cách thức phân chia ổ dỉa của LAPTOP củng giống như cách thức phân chia ổ dỉa của Desktop. Bạn làm được ở Desktop thì bạn làm được ở Laptop.

minhkt
24-07-2007, 18:00
Xin chào NGHIADIADAULAU!
Hiện máy bạn đang dùng hệ điều hành gì?
Nếu là windows xp bạn có thể dùng pq để chia.
Nếu dùng windows vista thì có hai cách chia :
1,phụ thuộc vào windows ,cách này bạn có thể dùng chính hệ điều hành vista để phân vùng ổ cứng.
2,dùng phầm mềm để chia ,không phụ thuộc vào windows.
Về hệ điều hành của laptop thì rất nhiều ,như free dos,Linux ,windows ,Mac OS...
Nếu bạn chọn một laptop có hệ điều hành windows bản quyền thì có 3 cách để khôi phục lại hệ điều hành tùy từng model máy.
1,Dùng phím chỉ định và phân vùng khôi phục được nằm ngay trong ổ cứng.2,Dùng phím chỉ định ,nhưng phân khôi phục được chứa ở đĩa CD hoặc DVD.
3,Dùng đĩa cài đặt thủ công và active windows.
chúc bạn thành công .
Nếu cần từ vấn hãy gọi đến số 049724548.
Đang có nhiều tin rất bổ ích về mùa thi các bạn có thể truy cập website
www.bachphuog.com.vn