PDA

View Full Version : Tiếng kêu của ổ cứng SEAGATE

Tiasangtinhyeu
23-07-2007, 03:15
Mình có mua ổ cứng seagate mới 120gb mấy tháng nay....khi mình để chế độ SMART máy kêu to quá nên mình tắt....nhưng khi mình tắt chế độ này thì ổ cứng vẫn kêu rè rè khi cài game hay copy dữ liệu hay làm một công việc lớn gì đó trên pc...mình ko biết dấu hiệu này có ảnh hương gì đến ổ cứng ko....nhân đây cũng hỏi các bác xem có phần mềm kiểm tra BADSECTOR nào tốt nhất ko ạ.

The Old Man
23-07-2007, 05:56
Nói thật từ khi dùng Windows tôi không bao giờ turn ON cái S.M.A.R.T cho HDD cả. Tôi nghỉ rằng nó chỉ dùng cho DOS mà thôi.
Có ai rành về S.M.A.R.T của HDD không xin góp ý để học hỏi.

future.thinker
23-07-2007, 07:25
Ổ cứng của mình cũng kêu to quá, không biết có bị làm sao ko? chắc là phải đổi ngay cái khác chứ ko thì tiêu hết dữ liệu

Tiasangtinhyeu
24-07-2007, 00:46
Hiz....lại cũng mấy bác gà như em...ko lẽ ko có lời giải thích nào cho mình yên tâm sao...cả đống game trên HDD.

The Old Man
24-07-2007, 01:08
Hiz....lại cũng mấy bác gà như em...ko lẽ ko có lời giải thích nào cho mình yên tâm sao...cả đống game trên HDD.
Làm sao giải thích cho bạn yên tâm khi cái HDD của bạn sắp từ giả bạn ra đi. Việc HDD kêu to bất thường là triệu chứng không tốt báo cáo là HDD bắt đầu đi vào giai doạn cuối. Còn phần Soft kiễm tra BADSECTOR thì trong DĐ đả nói tới rất nhiều đến độ không ai buồn trả lời cho bạn.
Còn tôi trả lời cho bạn vì trong câu hỏi bạn có nói đến turn ON/OFF SMART drive mà có ảnh hưởng đến ổ kêu to, đối với tôi đó là chuyện lạ nên vào trả lời và kêu gọi các anh em có kiến thức khác tham gia. Chớ còn cái chuyện HDD kêu to cần CUT BAD thì ai cũng biết là có nhiều câu hỏi như thế rồi nên chả ai buồn mà làm GÀ cho bạn.

phamhongle84
24-07-2007, 08:39
Miễn bình luận Pác Tom ,"Tia sáng" đã tham gia đây khá lâu roài mà hỏi câu này xem ra...........
Nếu tia sáng cao siêu hơn bọn gà chúng tôi thì hỏi chúng tôi làm gì nhỉ????

tramlang
24-07-2007, 10:24
"Tia sáng" đã tham gia đây khá lâu roài mà hỏi câu này xem ra...........
Nếu tia sáng cao siêu hơn bọn gà chúng tôi thì hỏi chúng tôi làm gì nhỉ????

Không hẳn rằng tham gia lâu thì cái gì cũng có thể biết, cũng không hẳn mới tham gia thì cái gì cũng không biết, bởi không ai có thể biết hết mọi vấn đề, đó cũng là lẽ thường mà thôi! Vấn đề là tôn trọng người đến trước, nâng đỡ người đến sau, ân cần trong tình thần cầu thị. Mong muốn điều đó lắm thay!!! Thân mến

Nhắn bạn "Tiasangtinhyeu". Đó là tiếng kêu của..."những con chim ẩn mình chờ chết", sao lưu ngay, tin mình đi, kinh nghiệm đó. Mến.

amibios
24-07-2007, 10:33
Chuyện ổ cứng kêu là chuyện muôn thưở thui bác ah!Mua 1 cái ổ cứng mới về cắm vào 10 ổ thì 4 ổ kêu rùi!Nhưng quan trọng nó kêu thế nào và khi nào nó kêu!Nếu kêu đều,tiếng kêu 0 có cảm giác rít và lọc cọc như va đập thì kêu o o,rè rè 0 đáng quan ngại!Nhưng nếu có tiếng rít như kéo rê hoặc tiếng lọc cọc như va đập thì nên cẩn thân!Còn tiếng kêu rột rột trong quán trình chép hay đọc dữ liệu thì cũng có thễ chấp nhận và thông cảm cho nhà sản xuất!Còn việc kêu e e e iên tục,nhỏ và đều trong quá trình sữ dụng thì ổ cứng cả bác còn rất ngon lành!Chúc bác vui.

tramlang
24-07-2007, 12:00
amibios nên làm một ....topic chi tiết riêng về cái vụ... "ổ cứng kêu". Diễn tả rất ấn tượng, nghe rất hay, đủ loại âm thanh hết, nhưng ...phân biệt được thì...."chít" liền, vui lắm! Mến

Teehee
24-07-2007, 12:24
Mình xài Winxp một bữa nọ lật cái Event viewer ra thấy có cái Event liên quan tới Disk, coi ra thì nó nói rằng 'thằng HDD nói nó sắp đi về trời, mau mau back up và thay ổ khác'. Tui tưởng 'nó' nói chơi, ai dè bữa sau khởi động lên nó kêu là thiếu cái ntdl gì đó ac ac. Cài lại vẫn có cái event ấy nên sợ quá đem bỏ vô kho rồi.

Cái này có liên quan tới SMART không?

amibios
24-07-2007, 13:50
amibios nên làm một ....topic chi tiết riêng về cái vụ... "ổ cứng kêu". Diễn tả rất ấn tượng, nghe rất hay, đủ loại âm thanh hết, nhưng ...phân biệt được thì...."chít" liền, vui lắm! Mến

He he mình xuất thân từ 1 kỹ thuật viên!Nên có 1 số vấn đề thiên về kỹ năng và quá trình làm việc tích lũy được!Có thễ nói 1 số vấn đề nói ra thì các bạn sẽ 0 hiểu ý mình!Nhưng nếu các bạn xem cách mình làm,các bạn sẽ hiểu tại sao nó phải làm như vậy!Mong là sự có mặt của mình làm diễn đàn vui và tiến bộ hơn!Còn việc tạo topic thì mình chưa dám đem kinh nghiệm của mình vào trong sách vỡ!Nhưng mình cũng có tham gia 1 bài viết về cách phục hồi bad trên diễn đàn!Mấy bạn chịu khó vào đó tham quan nhé,chắc là cũng có nhiều vấn đề hay lăm!

Lord_of_monsters
24-07-2007, 14:45
He he mình xuất thân từ 1 kỹ thuật viên!Nên có 1 số vấn đề thiên về kỹ năng và quá trình làm việc tích lũy được!Có thễ nói 1 số vấn đề nói ra thì các bạn sẽ 0 hiểu ý mình!Nhưng nếu các bạn xem cách mình làm,các bạn sẽ hiểu tại sao nó phải làm như vậy!Mong là sự có mặt của mình làm diễn đàn vui và tiến bộ hơn!Còn việc tạo topic thì mình chưa dám đem kinh nghiệm của mình vào trong sách vỡ!Nhưng mình cũng có tham gia 1 bài viết về cách phục hồi bad trên diễn đàn!Mấy bạn chịu khó vào đó tham quan nhé,chắc là cũng có nhiều vấn đề hay lăm!

em đang đợi chờ một sự đột phá mới đây he he ;) lâu lâu mới có người mới giầu kinh nghiệm để học hỏi mong được chỉ giáo thêm :cool:

Batdongsan24h
24-07-2007, 15:08
Híc chiếc HDD của mình dạo này mang đi mang lại nhiều hay sao ý khi khởi động máy kêu sọc sọc. Khi máy hoạt động bình thường thỉnh thoảng cũng lại lọc cọc lọc cọc. Không biết đã ở tình trạng báo động chưa nữa.

lybang
24-07-2007, 15:51
Mình xài Winxp một bữa nọ lật cái Event viewer ra thấy có cái Event liên quan tới Disk, coi ra thì nó nói rằng 'thằng HDD nói nó sắp đi về trời, mau mau back up và thay ổ khác'. Tui tưởng 'nó' nói chơi, ai dè bữa sau khởi động lên nó kêu là thiếu cái ntdl gì đó ac ac. Cài lại vẫn có cái event ấy nên sợ quá đem bỏ vô kho rồi.

Cái này có liên quan tới SMART không?

báo cáo bác ổ cứng của bác già cổi rồi phần cơ đầu từ bị rơ,mắt đọc bị mờ rồi nên nhiều khi đọc file không chính xác nên báo lổi như trên ,mà mấy cái ổ cứng củ này kỳ lắm để chạy hàng ngày thì không sao nhưng cho nó nghỉ vài bửa là khỏi động lên bị lổi liền phải reset lại vài lần mói ok

trieudoahong
24-07-2007, 19:16
Nói thật từ khi dùng Windows tôi không bao giờ turn ON cái S.M.A.R.T cho HDD cả. Tôi nghỉ rằng nó chỉ dùng cho DOS mà thôi.
Có ai rành về S.M.A.R.T của HDD không xin góp ý để học hỏi.

chả biết sao mà cái chức năng SMART mặc định bị disable ở hầu hết các main.

hoangkoha
24-07-2007, 19:25
Đúng là enable lên nó kiu wá, hok phải bị bad sector mà là nó như vậy.Hiệu năng thi hok khác vì xài bình thường chứ đâu có bench mà kiu sợ teo cái ổ cứng.

dly
24-07-2007, 20:03
Khi ổ cứng chớm lỗi bạn sẽ thấy cái hay của smart HDD,

Lúc này khi sắp chuyển qua boot trong HDD các thông tin, cảnh báo sẽ hiện lên và giúp bạn kịp thời lưu trữ dữ liệu qua nơi khác trước khi quá muộn

Tiasangtinhyeu
24-07-2007, 21:55
Chuyện ổ cứng kêu là chuyện muôn thưở thui bác ah!Mua 1 cái ổ cứng mới về cắm vào 10 ổ thì 4 ổ kêu rùi!Nhưng quan trọng nó kêu thế nào và khi nào nó kêu!Nếu kêu đều,tiếng kêu 0 có cảm giác rít và lọc cọc như va đập thì kêu o o,rè rè 0 đáng quan ngại!Nhưng nếu có tiếng rít như kéo rê hoặc tiếng lọc cọc như va đập thì nên cẩn thân!Còn tiếng kêu rột rột trong quán trình chép hay đọc dữ liệu thì cũng có thễ chấp nhận và thông cảm cho nhà sản xuất!Còn việc kêu e e e iên tục,nhỏ và đều trong quá trình sữ dụng thì ổ cứng cả bác còn rất ngon lành!Chúc bác vui.

EM ĐỒNG Ý VỚI BÁC NÀY...Ổ CỨNG EM MỚI MUA CHƯA ĐC MẤY THÁNG MÀ CỦA BỌN SEAGATE CHỨ KO GIỠN..LOẠI 120GB GIÁ 850K MỚI COONG ĐÓ NHÉ.
ĐÚNG LÀ CHỈ KHI EM CHƠI GAME HAY COPY DỮ LIỆU LỚN NÓ MỚI KÊU...NÓI CHUNG KHI LÀM VIỆC VỚI MỘT ỨNG DỤNG LỚN NÀO ĐÓ THÌ NÓ KÊU RÈ RÈ....EM HI VỌNG KO CÓ GÌ XẢY RA...SAU KHI EM TẮT SMART THÌ NÓ KÊU NHỎ HƠN.

mailhung82
10-08-2007, 01:24
Mình thì thấy mấy cái ổ Seagate dạo này hay kêu lắm, nhưng vẫn chạy bình thường mà.
Còn muốn êm ru thì chuyển sang sài Samsung, chạy hơi bị êm.

nintama
10-08-2007, 02:07
chẵng nhằm nhò gì, chỉ có điều chừng nào đang chạy kêu rột rột rồi treo cứng ngắc thì lúc đó mới đáng nguy hiểm... thay hdd và đem đến nhà phân phối đổi được 1 con mới (nếu có bảo hành 5 năm)

Lord_of_monsters
10-08-2007, 08:43
nói thế thì nói làm gì muốn biết tại sao kêu chứ còn bảo hành thì ... khỏi nói

nguyennamthai
10-08-2007, 12:59
Mình thì thấy mấy cái ổ Seagate dạo này hay kêu lắm, nhưng vẫn chạy bình thường mà.
Còn muốn êm ru thì chuyển sang sài Samsung, chạy hơi bị êm.

:emlaugh: samsung mà hơi bị êm á bác, hị hị nhiều người kêu samsung lắm rồi đóa, giờ mua máy thì mua cái gì cũng đến đại diện của hãng tại việt nam mà mua cho ngon hoặc kiếm nơi bảo hành tốt và nhiệt tình như 1 số công ty (trong diễn đàn này cũng có đó BA chẳng hạn :D)

giangdien
11-08-2007, 15:48
Cái vụ ổ cứng kêu này cũng hay hay mà ghê ghê, máy tui thì có 3 cái HDD của Samsung ,hồi mới nhờ tiệm cài Raid rồi tui phá sao hỏng biết Win hư,lười biếng không nhờ tiệm nữa tự cài win lại, hỏng được phải tháo case ra đỏi chổ cắm mới cài được.
Thế rùi bổng nhiên một ngày không đẹp trời cái ổ D tui chép dữ liệu nó kêu lọc cọc sau đó không access được luôn :emlaugh:. Phen này là toi rùi sắp sửa ra tiệm "nhờ vả".Nhưng phải ráng thử cái nữa, vô Bios thấy sao mà có 2 ổ Master mà chỉ có 1 slave "hơi vô lý", tháo case ra cắm lại từ đó đến nay là nghỉ kêu lọc cọc luôn chỉ có "ro ro" hà. Mà sao thấy cũng ghê ghê, chép qua ổ E cho an tâm.
Cái lạ là tui cắm sai 2 Master mà vẫn xài 3, 4 tháng rùi mới kêu lọc cọc, hay là bây giờ đang "hồi dương" trước khi ra đi mãi mãi :bawling:.
Nhờ các bác sĩ :doctor: tư vấn dùm ạ. Hy vọng không phải ngày bác sĩ hòan thành công tác là ngày bệnh nhân nằm ngoài nghĩa địa.:cheers:

catngochoang
29-09-2007, 09:23
Mình cũng mới mua 1 ổ Seagate 250GB SATA cách đây 4 tháng.Ổ cứng vẫn hoạt động bình thường nhưng lại thường phát ra tiếng kêu lọc cọc, đôi khi kêu giống như tiếng đưa võng "kẽo kẹt" vậy, gần đây lại có thêm tiếng kêu như tiếng kim loại kéo lê, bị ma sát vậy! Mìnnh cũng đang thót tim vì nó đây. Mong các bác nào có kinh nghiệm giúp minh với

Cảm tạ các Pro rất... rất nhiều!