PDA

View Full Version : Tu hoc JavaScript?

phangtomat
09-03-2003, 23:37
Có ai biết địa chỉ Ebook về JavaScript không, chỉ giùm với.

quangvu
10-03-2003, 09:45
Ebook ở cửa hàng bán CD có bán thiếu gì ,đâu cần lên Web đâu :) .
Bạn có thể vô đây tìm http://www.it4vn.com/tutor/
Hoặc hỏi Yuna ,Yuna có một Site riên chuyên chứa các tập sách dạy JavaScrip đó (lấy trong CD ra).

nvcnvn
08-07-2009, 19:16
http://hocvui.net/javascript

Cái này em tự viết theo kinh nghiệm của chính mình, mong mọi người góp ý!

trytolive
16-07-2009, 20:19
http://hocvui.net/javascript

Cái này em tự viết theo kinh nghiệm của chính mình, mong mọi người góp ý!

Cám ơn bạn đã bỏ công ra viết. Website khá đẹp, tuy nhiên góp ý xíu: chữ hơi nhỏ và màu nền hơi khó đọc.

nvcnvn
29-08-2009, 16:19
thanks bạn đã góp ý rất nhiều.

xistem
29-08-2009, 18:20
Bạn có thể tham khảo tại : http://www.w3schools.com/JS/default.asp
Mình thấy trang này rất hay và chuẩn ^^

zmt264
29-08-2009, 19:35
chính xác, w3schoolS.com nói về lập trình web cực hay và chuẩn (xúc tích, ngắn gọn). Nhược điểm (và cũng có thể coi là ưu điểm với 1 số người) của nó là:
1) nội dung trình bày bằng tiếng Anh => ai tiếng Anh kém thì chỉ có thể đọc ví dụ mà không biết nó nói gì => cần học tiếng Anh tốt hơn.
2) kiến thức cơ bản => ai muốn học kiến thức nâng cao thì ở đó không đáp ứng được. Tất nhiên với người mới học thì thế lại hay.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mà cũng chú ý với chủ topic là Javascript khác Java : http://www.ohisee.com/dd/showthread.php?tid=186

Lẽ ra topic này nên đặt ở mục Lập Trình Web

freshgraduate09
30-08-2009, 10:31
các chủ đề, môn học ở w3school trình bày rất là dễ đọc, luôn có ví dụ rõ ràng mô phỏng và giải thích cặn kẽ. Đối với dummies thì đây là nơi duy nhất nên học, không phải search hay download thêm ebooks gì nữa cho mất thì giờ.

Nhược điểm tớ bổ sung là: xem online, nếu bạn nào không có internet ở nhà thì chịu khó dùng win-httrack ra tiệm load nguyên cái website nó về :D.

Hồi đó nhà mình cũng thiếu thốn lắm, vì chả ai am hiểu gì về công nghệ, chả ai biết xài internet cả nên không có gắn net. Về sau tớ đi học về CNTT cũng phải ra tiệm mà load kiểu này. Giờ thì khỏe rồi, trang bị tối tân đầy đủ :P

nvcnvn
30-08-2009, 11:09
Em có tham vọng là xây dựng website của mình thành một w3school cho Việt Nam, vẫn chưa mầng được. Đợi lên đại học xem sao!

freshgraduate09
30-08-2009, 11:23
để làm gì vậy bạn? xây dựng cái đã có rồi để làm gì? hay chỉ là để Việt hóa? Bạn nên nghĩ về những cái chưa ai làm mà xây dựng thì hơn. Vả lại bây giờ ngoại ngữ thịnh hành lắm, ngay cả lập trình viên mà họ cũng đòi tiếng anh tiếng pháp tiếng nhật. Lập trình viên mà không biết ngoại ngữ thì đúng là càng ngày càng lún, tự chôn vùi mình

nvcnvn
31-08-2009, 19:05
ac, tạo một hệ thống hướng dẫn cho chính người Việt cũng là mang tính chất tự cường!

Người Việt Nam từ hồi đó tới giờ chỉ biết đi xài lại hàng của người nước ngoài, giống như các mã nguồn forum chẵn hạng, toàn là xài ké, xài lậu của người ta. Chưa một ai đứng ra tổ chức viết một cái hẵn hòi cho VN.

Làm một hệ thống trang hướng dẫn bằng tiếng Việt nghe có vẽ mòn rút, bởi đúng ngoại ngữ ngày càng thịnh hành, nhất là giới coder thành thạo ngoại ngữ không còn thèm dùng tới tiếng Việt. Nhưng mục đích em mong muốn xây dựng không phải nhắm tới dàn chuyên nghiệp mà chỉ là những a-ma-tơ mới vào người, có niềm yêu thích và không có điều kiện tiếp cận.

zmt264
31-08-2009, 19:48
ac, tạo một hệ thống hướng dẫn cho chính người Việt cũng là mang tính chất tự cường!

Người Việt Nam từ hồi đó tới giờ chỉ biết đi xài lại hàng của người nước ngoài, giống như các mã nguồn forum chẵn hạng, toàn là xài ké, xài lậu của người ta. Chưa một ai đứng ra tổ chức viết một cái hẵn hòi cho VN.

Làm một hệ thống trang hướng dẫn bằng tiếng Việt nghe có vẽ mòn rút, bởi đúng ngoại ngữ ngày càng thịnh hành, nhất là giới coder thành thạo ngoại ngữ không còn thèm dùng tới tiếng Việt. Nhưng mục đích em mong muốn xây dựng không phải nhắm tới dàn chuyên nghiệp mà chỉ là những a-ma-tơ mới vào người, có niềm yêu thích và không có điều kiện tiếp cận.

Có ai đó đứng ra làm là tốt chứ sao, bạn fresh cứ làm nhụt chí đồng nghiệp thế, thừa còn hơn thiếu mà.

Chúc bạn thành công.

Nhưng lưu ý là w3schools có điểm hay chính là chức năng lab của nó (cho phép người dùng tùy chỉnh ví dụ), phải làm sao học tập được cái đó, chứ Việt hóa thôi thì khá đơn giản (có lẽ nhiều phiên dịch viên không thấy nó ra tiền nên họ không thèm dịch).

freshgraduate09
31-08-2009, 22:14
4,5 năm trước khi mới chân ướt chân ráo lập trình, mình cũng nghĩ như bạn, xây dựng 1 cái website học lập trình như www.codeproject.com.vn cho việt nam.

Nhưng càng học, càng lên cao, thời gian trôi qua, mình cảm thấy không đủ thời gian hấp thụ nguồn kiến thức dồi dào trên internet, cho nên mình nghĩ việc cần là học ngoại ngữ để tiếp cận kiến thức, thay vì ngồi viết và dịch lại những thứ đã có.

Suy nghĩ có vẻ cá nhân, nhưng cũng vì đam mê cái mới cái lạ thôi. Rồi có 1 ngày bạn sẽ tự hỏi: hơi đâu mà ngồi gõ lại mấy cái v/d như how to write a hello world program with java.

ttmk84
14-09-2009, 13:50
Ai biết về JQuery ko? Chỉ mình với.

winmenux
17-12-2009, 10:53
4,5 năm trước khi mới chân ướt chân ráo lập trình, mình cũng nghĩ như bạn, xây dựng 1 cái website học lập trình như www.codeproject.com.vn cho việt nam.

Nhưng càng học, càng lên cao, thời gian trôi qua, mình cảm thấy không đủ thời gian hấp thụ nguồn kiến thức dồi dào trên internet, cho nên mình nghĩ việc cần là học ngoại ngữ để tiếp cận kiến thức, thay vì ngồi viết và dịch lại những thứ đã có.

Suy nghĩ có vẻ cá nhân, nhưng cũng vì đam mê cái mới cái lạ thôi. Rồi có 1 ngày bạn sẽ tự hỏi: hơi đâu mà ngồi gõ lại mấy cái v/d như how to write a hello world program with java.

mình đồng ý với bạn này nhiều người bỏ công ra việt hóa rồi chẳng đề làm gì chỉ tố làm thui chột cái trình độ ngoại ngử của người việt nam... như mình đây nhờ hoc VBS mới khá tiếng anh lên vì VBS nó không hề có ebook tiếng việt... chứ trước đây mình rất ghét tiếng anh... thay vì làm 1 trang như w3c thì tốt nhất bạn nên làm những gì w3c chưa làm như là 1 số phần nân cao vì mình thấy trang đó cơ bản quá...

cavienchien1357
08-01-2013, 14:37
Bạn có thể tham khảo tại : http://www.w3schools.com/JS/default.asp
Mình thấy trang này rất hay và chuẩn ^^

w3shools ko chuẩn vì quá chuẩn, học ở đó đảm bảo tiến bộ. Nhưng cần nhiều thời gian để học, và bằng tiếng anh ko ah, một số người mới và chưa nhiều kiến thức coi tiếng anh ko dễ loạn lắm.
tốt nhất nên luyện english kha khá, rồi học cái gì cứ lên hẳn trang của nph mà học :)
mình học lập trình windowphone toàn lên msdn ko ah :D