PDA

View Full Version : Không có bằng đại học có thể xin được việc làm?

tuanha2k2
09-03-2003, 22:44
Xin chào các bác,

Em thấy học CNTT ở Đại Học nước mình sao mà chán quá. Em định nghỉ, theo học lấy các chứng chỉ của Cisco, Microsoft và sau này đi làm luôn. Em không biết như vậy có được không. Xin các bác cho em một vài lời khuyên. Em xin cám ơn.

yuna_admirer
03-04-2003, 09:13
Trước tiên mình khuyên bạn là đừng nghĩ học ĐH.

Học ĐH chán hay không là do mình thôi. Học ĐH để lấy cái nền tảng vững chắc sau này.

Tuy nhiên, trong quá trình học ĐH , bạn phải xác định mục tiêu của mình là ngành gì, và trau dồi kiến thức của ngành mà bạn đang học( có thể học thêm các chứng chỉ dù không bắt buộc). Nếu bắt đầu trau dồi chuyên môn ngay từ lúc này,thì ra trường bạn sẻ không bao giờ bở ngở. Còn nếu đợi đến lúc tốt nghiệp ra mới bắt đầu học típ, thì.... người thiệt thòi vẩn là bạn thôi.

Vì sao người ta chỉ gọi CCNA,MCSE,hay cả CCIE là certificate thì bạn phải hiểu.

Học ĐH không chán như bạn nghỉ đâu (mặc dù Yuna ko có học ĐH lol .)

Ban_be_4_phuong
18-04-2003, 16:17
cung duoc thoi ban a. Nhieu khi tam bang chang giai quyet duoc van de gi ca ngoai lam cho nguoi ta ............ Con nang luc thuc su va hieu biet cua minh moi quan trong thoi ban a. Chuc ban co mot quyet dinh dung dan.

superkate
19-04-2003, 10:24
mình cũng đang học CNTT ở Tự nhiên, quả thật rất chán, hầu như chỉ là lý thuyết, mặc dù thầy cô có nhiều người dạy cũng hay nhưng mình cảm thấy sao tương lai của mình mù mịt wá. Mình cũng muốn nghĩ học để học 1 bằng quốc tế khác nhưng o biết lúc đi xin việc làm có được o? Mình nghĩ năng lực vẫn hơn là tấm bằng, hữu danh vô thực. Mình đọc báo thấy các công ty nuớc ngoài tuyển người cũng quan trọng về năng lực người đi xin hơn. Có bạn nào rành chuyện này nói cho mình biết thêm với

it_email
19-04-2003, 15:40
có bằng đại học thì càng tốt mà nếu ko có cũng chẳng sao!
quan trong là năng lực và bản lĩnh của mình

FNEEIHANH2H
19-04-2003, 16:08
Hãy để tương lai trả lời bạn

CAO TUAN ANH
19-04-2003, 16:24
CHÀO CÁC BẠN! CHO PHÉP MÌNH THAM GIA VÀO VỚI NHA.
THEO MÌNH THÌ BẠN NÊN TIN VÀO THỰC LỰC CỦA MÌNH. MỖI CÂY MỖI HOA, MỖI NHÀ MỖI CẢNH. NHƯNG NẾU NHƯ BẠN KHÔNG CÓ TỰ TIN BÀO CHÍNH MÌNH THÌ BẠN SẼ GỤC NGÃ ĐÓ. TUY RẰNG TẤM BẰNG CŨNG RẤT QUAN TRỌNG, NHƯNG THEO XU THẾ NHƯ BẤY GIỜ THÌ MÌNH NGHĨ RẰNG NÓ CŨNG KHÔNG QUAN TRỌNG LẮM NỮA ĐÂU. CỐT LÀ Ở CHÍNH MÌNH. NẾU NHƯ BẠN CÓ THỰC LỰC THÌ MÌNH NGHĨ BẠN SẼ ĐỨNG VỮNG THÔI.
MÌNH MUỐN KẾT BẠN VỚI BẠN!

michael_huan
19-04-2003, 21:49
Tùy vào khả năng và thực lực của bản thân của mình mà sẽ có công việc thích hợp. Thanh niên ở các nước phương Tây thích học Cao Đẳng hơn là Đại Học vì khi ra trường thì tấm bằng vẫn có giá trị như là bằng Đại Học, cũng xin được việc làm bình thường mà lương bổng vẫn tương đương với người có bằng Đại Học. Ở Việt Nam chúng ta cũng vậy, cứ đến mùa thi vào Đại Học là biết bao nhiêu người lo toan, trường nào đây, ngành nào đây...bao nhiêu lo toan, nhưng có ai thật sự hiểu rõ rằng mình học để làm gì. Trước khi rời khỏi nhà trường PT, có biết bao con đường để chúng ta chọn, tùy vào khả năng và năng lực của bản thân mà chúng ta sẽ có một công việc thích hợp, công việc mà chúng ta cảm thấy là vui vẻ, có ích cho Xã hội chứ không phải cứ cắm đầu vào ĐH mà khi ra trường sẽ ra sao ?, công việc của chúng ta sau này sẽ ra sao ? Có thoải mái như chúng ta từng mơ ước lúc nhỏ hay không, có vui vẻ bình thường mỗi ngày được hay không ? (còn tiếp ). Nhưng dù vì đi nữa thì tấm bằng ĐH vẫn quan trọng và có giá trị, nó chứng minh một quá trình học tập của một con người....

tiger2003
20-04-2003, 19:53
Các bạn đừng chỉ có nghĩ đến trình độ kỹ thuật, lập trình giỏi về 1 ngôn ngữ nào đó, hay là làm admin về 1 lĩnh vực cụ thể nào đó mà quên đi mất đằng sau của của việc học đại học.

Học đại học không phải chỉ mang đến cho bạn trình độ chuyên môn, mà chúng ta còn phải học nhiều thứ lắm : Nào là tính kiên nhẫn, làm việc theo nhóm, khả năng độc lập nghiên cứu, kỹ năng trình bầy v.v... Tất nhiên ở việt nam mình việc học đại học còn nhiều bất cập và cần phải thay đổi rất nhiều nữa , có lẽ cũng cần phải đến 5 hay 10 năm nữa thì mới mong có 1 cuộc cách mạng nào đó.

Theo tui chúng ta không nên phàn nàn về học đại học ở việt nam , mà nên phân tích xem tại sao mình chán. Nếu bạn thực sự chán học đại học tai sao chúng ta không nghĩ đến con đường du học???

Tôi cũng đồng ý với đồng chí "michael-huan" tấm bằng đại học là rất có giá trị, nếu bạn bỏ lỡ 5 năm rồi thì sau này sẽ mất 10 hoặc 20 năm cũng không cứu vãn được đâu. Bạn có biết Billgate nói sao không. Bản thân Billgate là người không học đại học nhưng lại là con người rất thành công vẫn coi chuyện học đại học là cự kỳ cần thiết.

Tui có vài lời mong các nhân tài vững tin mà bước tiếp .........

JERRY
23-04-2003, 17:31
Mình cũng là một người mới học tin và cung cảm thấy chán nản và cũng thấy tương lai co vẻ mịt mờ.Nhưng mà mình nghĩ cứ nghĩ nhiều lam gì cho mệt óc,cứ học đi,khi mình đã có kiến thức va kỹ năng cũng như là có 1 nền tảng vững chăc' rồi thì sợ gì ko có việc làm,ko làm chỗ này thì ta lam chỗ khác thiếu gì chỗ làm.Chứ chưa học bo` đã lo học chạy rồi thì..........mệt lắm.
Vả lại khi có nền tảng rô`i thì mình mới có thể học thêm nhiều thứ khác đc cơ mà,cuộc đời chúng ta còn dài lắm!

JERRY
23-04-2003, 17:42
Em đã đọc nh` bài việt của michael_huan ,và thấy rằng michael_huan có rất nhiều bài viết hay có vẻ như là anh là ng` nh` kinh nghiệm hoặc đã đi làm rồi phải ko?
Em mong đc kết bạn với anh mong rằng anh sẽ có nh` bài viềt hay hơn nữa!Nếu có gì khó khăn em rất mong anh sẽ giúp,em xin cám ơn!

vikhoa
23-04-2003, 17:56
Hồi vikhoa học computer (tự học), nó còn chán hơn bây giờ nhiều, ngồi đối diện với cái màn hình đen thui của DOS, gõ lệnh command mỏi cả tay chứ có được click chuột đâu. Từ lúc đó đến nay cũng đã hơn 10 năm rồi, các bạn bây giờ sướng hơn nhiều, có điều kiện hơn nhiều khi muốn theo ngành IT. Vậy mà chưa gì các bạn đã vội nản rồi sao ?

Học ĐH trong trường các bạn có thể thấy chán vì đúng là giáo trình của chúng ta tương đối lạc hậu và khô khan. Nhưng không phải vì vậy mà các bạn thấy chán. Tính tự học của các bạn đâu rồi ? Học ĐH đâu phải là ngồi đó nghe thầy cô giảng, chép bài vô tập là xong đâu ? Phải đọc thật nhiều sách, làm thật nhiều thì mới thấy IT thú vị như thế nào và mới giỏi lên được.

Vikhoa "rớt" vô ĐH Luật nên mới nghỉ giữa chừng để dành thời gian cho IT. Các bạn nếu có thể học được đúng ngành mà mình yêu thích và đam mê thì hãy cố gắng đừng bỏ cuộc. Không có việc gì dễ dàng mà đem lại kết quả tốt cả.

Nếu bạn tập trung học cho giỏi, cả về lý thuyết lẫn thực hành chứ không phải chỉ biết lý thuyết suông, bạn sẽ không phải lo lắng gì về việc làm. Nước ta sẽ còn rất nhiều nhân lực trong ngành IT, miễn rằng bạn làm được thì sẽ có việc cho bạn. Còn nếu bạn học không ra gì, không biết làm gì thì có học ngành nào đi nữa, có học cái gì đi nữa cũng chẳng kiếm được việc làm đâu.

Có CCNA, CCNP, MCSE v.v... mà ngồi vào router thật không biết config, system gặp trouble mà không giải quyết được thì cũng như không có mà thôi.

Chúc các bạn không bao giờ bỏ cuộc, dù bạn đang đi trên con đường nào !

JERRY
26-04-2003, 10:53
Anh khoa viết hay quá ?
Em có điều này muốn hỏi anh?
Bây giờ anh làm admin của diễn đàn vậy anh có đc 1 khoản tiền nào ko?Và nhiều ng` khác cũng như anh vậy họ có đc ziền ko?Bởi em nghĩ làm công việc suốt ngày phải lên mạng,viết các bài viết rồi lại trả lời các thành viện..Bây giờ chắc anh còn làm ở đâu nữa phải ko?
Thông cảm cho em bởi em hơi tò mò và có gì ko hiểu là em hay hỏi liền.

net21
02-05-2003, 18:59
Mình nghĩ bây giờ có bằng đại học cũng chưa chắc gì tìm được việc làm. Ráng kiếm mấy cái chứng chỉ quốc tể thì may ra....

Thu Hong
02-05-2003, 21:10
Em mới làm quen với tin học được vài năm nhưng em cảm thấy đây là niềm đam mê thực sự của em, đặc biệt là về lập trình và internet. Nhưng em nghe mọi người thường nói rằng con gái học công nghệ thông tin là rất vất vả và khó thành công, và nên theo các ngành kinh tế thì hơn. Vì thế em cảm thấy hơi hoang mang .Mọi người hãy cho em một lời khuyên với.

tiger2003
03-05-2003, 07:04
Thì bạn cũng tự nhận thấy đó công việc của bạn có vất vả không? Nào là liên tục phải cập nhật thông tin, thường xuyên đi làm về muộn , có khi lại phải đi công tác xa nhà. v.v..

Nói vậy thui chứ tin học đâu có phải chỉ dành cho phái nam. Nếu bạn đã có niềm đam mê rồi thì hãy cứ cố lên, nói là vất vả chứ cái quan trọng là chúng ta làm việc thế nào cho khoa học và hiệu quả chứ không phải cứ làm việc 10 hay 12 tiếng là tốt đâu?

Về lĩnh vực tin học tôi nghĩ những người học đại học ra đâu phải để đi làm lập trình mà chủ yếu là các kỹ sư về công nghệ có nghĩa là ở các vị trí ví dụ như thực hiện phân tích thiết kế, định hướng công nghệ v.. Chứ hiện tại ở ta là kỹ sư ra trường thì nói đúng hơn chỉ là 1 anh công nhân có chăng là công nhân kỹ thuật cao mà thôi.

Có một vài lời nhỏ mong bạn thành công với những niềm đam mê của mình.

thanh_dn
03-05-2003, 13:18
Nếu Thu Hồng mà giới thiệu với tôi rằng "Tôi là lập trình viên" tôi chắc cũng sẽ bất ngờ đấy. Thú thật tôi chẳng thể hình dung được "con gái" sẽ gặp bao nhiêu khó khăn khi muốn trở thành lập trình viên, nhưng chắc như nhiều anh em khác tôi mong có nhiều đồng nghiệp nữ lắm.
Có nhiều "job" trong IT giành riêng cho nữ lắm mong bạn sẽ định hướng đúng.

hackervn1
03-05-2003, 14:47
Theo mình nghĩ đại học ko phải là tất cả mục đích của chúng ta học đại học là làm sao kiếm dc nhiều tiền đúng ko.
vậy thì các bạn thủ nghĩ xem một nguoi bán hủ tíu ngon thì lương của họ có hơn lương của một kỹ sư CNTT ko?

LanAnh
03-05-2003, 15:41
Có bằng Đại học cũng có thể bị thất nghiệp, kể cả ở miền núi và vùng cao nhé!

thanh_dn
04-05-2003, 09:15
Sao bà con nhìn đời chán chường vậy. Ai có khả năng học đại học thì học, ai không có thì phải chịu. Còn việc làm có nhiều nguyên nhân lắm, một trong những nguyên nhân chính để có việc làm là khả năng tự vận động của mỗi cá nhân. Nên thảo luận theo hướng làm thế nào để có việc làm trong mỗi trường hợp hơn là ngồi ca thán như thế này.

superkate
05-05-2003, 11:11
Mình đang học lập trình, nhưng mình không biết học cách nào cho giỏi nũa, mói có ngôn ngữ C thôi mà mình nản rồi, xem ra cũng tệ thật, nghe nói ra trường phải biết ít nhất là 2 ngôn ngữ trở lên mới cạnh tranh nổi, mình thích IT về môn đồ họa thui, mà ở VN không có ngành IT nào đào tạo đại học ngành đó nên mình phải học lập trình để có bằng đại học, dzậy bà con cô bác hãy chỉ giùm mình phương pháp học lập trình để mình có thêm nghị lực và ham thích theo tiếp môn này với!

michael_huan
05-05-2003, 17:10
Bài viết được gửi bởi superkate
Mình đang học lập trình, nhưng mình không biết học cách nào cho giỏi nũa, mói có ngôn ngữ C thôi mà mình nản rồi, xem ra cũng tệ thật, nghe nói ra trường phải biết ít nhất là 2 ngôn ngữ trở lên mới cạnh tranh nổi, mình thích IT về môn đồ họa thui, mà ở VN không có ngành IT nào đào tạo đại học ngành đó nên mình phải học lập trình để có bằng đại học, dzậy bà con cô bác hãy chỉ giùm mình phương pháp học lập trình để mình có thêm nghị lực và ham thích theo tiếp môn này với!

Câu hỏi của bạn không có liên quan đến chủ đề của bài viết này, nhưng muốn học lập trình cho tốt thì:
+ Vào thời điểm nào mà trong ngày bạn cảm thấy buồn nhất. Lúc đó hãy lấy sách ra đọc, sau khi đọc xong thì làm bài tập và đừng quên là ghi lại những đều quan trọng vào "quyển bí kíp" của mình, nó sẽ giúp ích cho bạn nhiều lắm.
+ Hãy luôn học và lúc nào cũng nghĩ rằng: "Mình phải biết nhiều NNLT, tương lai của đất nước phụ thuộc vào lớp trẻ chúng ta ".
Còn nhiều cái hay nữa, kinh nghiệm của mỗi con người không phải tự nhiên mà có và cũng không phải mua, xin.. Mà đó là sự rèn luyện, sự thử thách của mỗi cá nhân. Bạn hiểu chứ !

thanh_dn
05-05-2003, 17:47
OK, ĐHQG hay ĐHBKTPHCM đào tạo kỹ sư đồ họa tin học thì phải...

michael_huan
09-05-2003, 18:36
Bài viết được gửi bởi thanh_dn
OK, ĐHQG hay ĐHBKTPHCM đào tạo kỹ sư đồ họa tin học thì phải...

Hổng hiểu gì hết.... hic hic

net21
10-05-2003, 20:03

Mình nghĩ là bạn thích môn nào thì nên học môn đó thì mới phát huy được khả năng của mình, với lại học mà có một chút gì đó thích thú, đam mê thì sẽ tiến bộ rất nhanh. Mình ít thấy con gái học lập trình lắm, họ cũng học ngành công nghệ thông tin nhưng chủ yếu là làm việc liên quan đến quản lý dữ liệu gì đó ( một ngành học bên KHTN đó).

Bạn thích đồ họa thì qua bên Khoa học Tự nhiên đi, bên đó có dạy trung cấp đồ hoạ hay đến trung tâm( tên mình quên rồi) trên đường Đinh tiên Hoàng quận BT, phường Dakao, đối diện Khoa học xã hội nhân văn và gần trường đại học trung cấp y dược. Ở đó có dạy và địn hướng nghề nghiệp cũng thấy "ngon" lắm.
Chúc bạn tìm được lối đi cho mình

singleboy
10-05-2003, 22:29
Việt Nam mình mắc một sai lầm, nhưng mình cho là đang khắc phục được. Đó là phải có nhiều bằng cấp.

Thực sự, hiện nay, nhiều Công Ty nước ngoài tuyển dụng nhân viên, không cần phải nhiều bằng cấp, chỉ cần bạn có tiếng Anh giỏi, thạo về chuyên ngành, có thể là do bạn học bên ngoài cũng vẫn được. Theo mình, hướng đi tốt nhất cho một người CNTT là Học ĐH ngoại ngữ (DL cũng được) để có bằng cử nhân AV, ngoài ra học tăng cường thêm bằng AV Quốc tế (cái nào cũng được). Học về chuyên ngành, có thể là Lập trình viên Quốc tế, hoặc Quản trị mạng Quốc tế, cao hơn nữa là CCNA, CCIE...

Mình theo hướng đó, có bạn nào còn ý kiến không?

michael_huan
11-05-2003, 16:59
Bài viết được gửi bởi singleboy
Việt Nam mình mắc một sai lầm, nhưng mình cho là đang khắc phục được. Đó là phải có nhiều bằng cấp.

Thực sự, hiện nay, nhiều Công Ty nước ngoài tuyển dụng nhân viên, không cần phải nhiều bằng cấp, chỉ cần bạn có tiếng Anh giỏi, thạo về chuyên ngành, có thể là do bạn học bên ngoài cũng vẫn được. Theo mình, hướng đi tốt nhất cho một người CNTT là Học ĐH ngoại ngữ (DL cũng được) để có bằng cử nhân AV, ngoài ra học tăng cường thêm bằng AV Quốc tế (cái nào cũng được). Học về chuyên ngành, có thể là Lập trình viên Quốc tế, hoặc Quản trị mạng Quốc tế, cao hơn nữa là CCNA, CCIE...

Mình theo hướng đó, có bạn nào còn ý kiến không?

Nếu tôi là các bạn thì tôi chú tâm vào nhất là 3 môn: Toán, Văn, AV. Tóan, AV khỏi nói thì chắc bạn cũng biết là đề làm gì !. Trong CNTT, ai mà không giỏi 2 môn này, đây là điều tất yếu. Còn môn Văn thì sao, bạn cần Văn để diễn đạt lời nói của bạn, làm luận Văn tốt nghiệp, làm Luận Án tiến sĩ, giao tiếp hàng ngày. Chuyện ấy là như thế đó.
Một tấm bằng ĐH hoặc bất cứ một cái bằng gì khác, mà bản thấn chúng ta có được là nhờ vào NĂNG LỰC của chúng ta, nhờ vào trí óc của chúng ta... thì tấm bằng đó mới thật sự là có giá trị.
Giả sứ sau khi tốt nghiệp ở một trường ĐH X nào đó, chúng ta đi xin việc, họ đòi hỏi chúng ta quá nhiều: có trên 2 năm kinh nghiệm, nói lưu lóat một ngoại ngữ nào đó, có xe riêng,... có thể một số người sẽ đáp ứng tốt, vì sao ?. Bởi vì họ có năng lực, tuy tiền bạc có thể tất cả, nhưng ý chí và nghị lực của mỗi con người thì tiền bạc không thể giải quyết được. Một người có năng lực và ý chí thì có thể làm được nhiều chuyện hơn một gã gà mờ...Một gã gà mờ với tấm bằng ĐH trên tay và hàng tá chứng chỉ vẫn không thể vui vẻ bằng một con người có nghị lực. Với nghị lực thì chúng ta sẽ đạt hiệu suất cao trong khi làm việc...và nhiều thứ khác nữa.
Nói tóm lại là bây giờ bạn phải HỌC ĐẠI HOC, bời vì khi học xong ĐH thì bạn có thể lấy mấy cái chứng chỉ đó. Hiểu chưa, học ĐH vẫn quan trọng, nếu bạn nói nền GD của VN không hay cho lắm thì bạn có thể tự học. Tài liệu thì vô số kể: Internet, Sách báo... Có được bằng ĐH thì bạn có thể qua nước ngoài "phiêu du" để kiếm thêm bằng nữa, vẫn một đòi hỏi đối với bạn: AV, Văn, Toán..

thanh_dn
12-05-2003, 11:51
Công thức đơn giản cực
+ Vào biên chế nhà nước (chơi nhiều làm ít) -> phải tốt nghiệp đại học, điểm càng cao càng tốt.
+ Làm cho nước ngoài (làm nhiều hưởng nhiều, làm ít bị đuổi việc) -> Học tất cả những gì có thể để phục vụ công việc (chẳng cần đại học cũng được nhưng phải chịu khó lắm mới được vì tự học chẳng dễ chút nào).

inte_lego
12-05-2003, 20:03
Cho mình tham gia với .Các anh có nhiều ý kiến hay và bổ ích thật
Em chỉ la sv học cao đẳng tin.Thật sự là buồn.lúc đầu cũng tự ái lắm.Dao mình không được như người ta .Nhưng mà sự đời đâu phải là mình muốn là được,phải không các anh chị.Nhưng bây giờ em mới thấy ngành học của mình có nhiều bổ ích lắm chứ bộ ,không làm được điều này thì cũng có công việc kgác để làm mà
đừng nghĩ là sao mình không kiếm được nhiều tiền như người khác ,thì mình cũng tự hào mà
Anh :Cao Tuấn Anh ơi
mail của anh là gì vậy,em muốn kết bạn với anh

bayci
24-05-2003, 03:36
Tự tin lên chứ Thu Hong
bi giờ mọi người bình đẳng mừ!!

Hòang Phố
30-05-2003, 18:57
Theo mình nghĩ, mọi người ai cũng có lý, và riêng mình bạn có thể học những gì mà thích, không cần phải ngồi trên ghế DH ( hãy theo đuổi giấc mơ của mình ) quan trọng là cần thiết và thông dụng cho xã hội hiện nay. Chúc bạn thành công :)

hanhtrang2003
24-06-2003, 12:39
ai nói là nữ không học công nghệ thông tin được thế giới này bình đẳng rối

lienson
02-07-2003, 01:56

Chào Bạn !
Lập trình hay lắm bạn à, còn ngôn ngữ lập trình thì chẳng có gì là ghê gớm cả. Ngôn ngữ lập trình chẳng qua cũng chỉ là một ... ngôn ngữ như tiếng Anh, tiếng Pháp mà thôi. Tuy nhiên văn phạm và từ vựng của nó ít hơn nhiều. Bạn có thể rất giỏi tiếng Anh nhưng có lẽ chẳng bao giờ bạn làm được một bài thơ bằng tiếng Anh hoặc ngay cả tiếng Việt. Thế đấy bạn hãy cố làm một bài thơ tin học, làm bằng ngôn ngữ lập trình. Chỗ nào không hiểu thì ... ngâm cứu thêm hoặc lên DĐTH sẽ được giúp đỡ.
Bạn đang học ở KHTN, bạn thử vào lớp của thầy Lê Hoài Bắc, Đỗ Hoàng Cường,Lê Khắc Nhiên Ân, Trần Hạnh Nhi hoặc Nguyễn Tiến Huy thử xem, dù bạn không hiểu gì nhưng bạn sẽ thấy yêu môn này hơn. Tôi đã yêu ngành này là nhờ mấy thầy cô đó đấy.
Chúc dzui dzẻ !

achxi
16-07-2003, 12:42
Một số kinh nhiệm của tui:

Nên học cái gì mình thích thôi, có thể lúc này thích cái này, lúc khác thích cái khác, có thể một lúc thích nhiều cái (giống như thích mấy cô đó mà) nhưng có một điều cần lưu ý là đừng để mất thời gian vô ích vào nhưng cái giữa chừng. (giống như cưa một cô, giữa chừng nghĩ chơi là ... lỗ lắm hehehe) học cái nào là phải học cho tới nơi, học tới mức có thể dạy lại người khác là được.

Việc học đại học cũng vậy, đã theo học rồi thì không được bỏ, trừ trường hợp bất khả kháng như ... bị đuổi hoặc hết $ đóng học phí :-P

Về language, không nhất thiết là phải biết nhiều. Chỉ cần biết 1 cái cho ra biết. Nhưng cái còn lại ... tương tự và bạn chỉ cần 1 tuần là nắm vững.

Nhưng gì học được ở ĐH là rất cần thiết, vì nó cho chúng ta nhiều kinh nghiệm (quay bài), thử thách (tính ... liều mạng khi đến ngày thi mới học bài) nhịn nhục (thi lại) và nhất là có được rất nhiều bạn gắn bó trong khỏang thời gian 4 năm (có thể hơn nữa:-P) v.v...

Hiện bây giờ tui chỉ có một cái bằng ĐH duy nhất (ĐHTH) và không hề có một cái bằng nào khác ngoại trừ bằng ... lái xe và mấy cái certificates ... Cháu ngoan bác Hồ :-P nhưng sau ... 15 năm vẫn chạy tốt (tui rờ vô cái máy tính từ năm 1988 thuở còn cái CLB Maika ở Hồ Kỳ Hòa :-P) Nói vậy các bạn hiểu là không nhất thiết là bằng cấp nào, học ngành gì, chủ yếu là bạn học nó như thế nào thôi.

achxi@

whymoney
21-07-2003, 13:55
Theo ý mình trước tiên các bạn hãy định hướng cho mình khi chọn ngành tin học (quản trị mạng hay lập trình...). Cố gắng trau dồi AV (mình chắc 99,9% là các bạn sẽ không thể tiếp thu những kiến thức mới nhanh chóng và hiệu quả nếu AV của bạn quá ẹ. Trên thực tế phần lớn tài liệu tốt thường viết bằng tiếng Anh). Nếu có điều kiện các bạn hãy vào học đại học. Các bạn cần nhớ là các bạn có thể không cần tấm bằng để khẳng định mình nhưng nhiều công ty lại cần tấm bằng để khẳng định là bạn ...tốt nghiệp đại học :-) (Điều này sẽ không dễ thay đổi hay chí ít cũng trong 5-7 năm tới. Có lẽ lúc đó chúng mình cũng không còn trẻ nữa). Bản thân tôi đã bỏ học để đi làm kiếm tiền vì nghĩ rằng chỉ cần mình có năng lực thì kiếm việc không khó. Để bây giờ tôi lại phải học để kiếm một tấm bằng đại học. Không phải vì tôi không thể xin được một chỗ làm (tôi đã làm lập trình viên cho rất nhiều công ty, nội có , ngoại có) mà vì tôi muốn được thăng tiến. Các bạn chắc cũng có chung mong muốn với tôi. Nếu không may hoàn cảnh của bạn khó khăn thì hãy chọn cho mình một định hướng (chẳng hạn lập trình chuyên về ASP hoặc C/C++, hay chuyên về software của Microsoft...) rồi trau dồi nó. Không sớm thì muộn bạn sẽ có cơ hội để khẳng định mình.

Tôi mong các bạn sẽ có được hướng đi đúng và nhanh nhất để đạt mục đích của mình.

vinh_hai
21-07-2003, 17:45
Dung xdoi, phai hoc de lay can ban sau nay chu. Tui ghien Tin hoc lam, nhung suc luc khong tot lam, chi hoc CD thoi, nhung van se co hoc. Chi can ban thich thu ban se hoc duoc. Dung bo hoc ban nhe.

Khanh Ngan
24-07-2003, 14:59
Bài viết của bạn phạm vào nội quy diễn đàn. Mong bạn chú ý từ ngữ khi viết bài.

Queen - - of- roses

trunguyenvn
01-08-2003, 10:53
Noi tum lai cong viec thi doi hoi kha nang, nhung co kha nang ma khong co to giay thong hanh thi chang co ai them nhan minh vao lam ca. Nhung neu co giay thong hanh ma khong co kha nang thi ban cu coi no nhu la to giay binh thuong ma nguoi ta hay dung de... vay di.
Tot hon het chung ta nen tan dung nhung kha nang hien co cua minh, trao doi, hoc hoi, de co kinh nghiem lam viec, va dong thoi cung nen co mot cai bang nao do de co the duoc cong nhan, va duoc vao lam viec tai cac cty. (Tru truong hop nhung cong ty xet tuyen can kinh nghiem khong can bang cap)

phuonghuyen
24-01-2007, 00:35
Thật ra lúc trước tui cũng nghĩ có thực lực thì bằng cấp không quan trọng, và cũng nghĩ ĐH là 1 mớ lý thuyết có hay ko cũng chẳng sao nên đã chọn đường tắt để đi là học MCSA ( tốn 2 năm để học KTV <--chán)...nhưng sau đó thì thấy ko ổn và ko chắc chắn lắm nên giờ 22 tuổi rùi mà mới học năm I à...trời ơi, chừng nào mới tốt nghiệp được....

security_plus
24-01-2007, 09:06
Thật ra lúc trước tui cũng nghĩ có thực lực thì bằng cấp không quan trọng, và cũng nghĩ ĐH là 1 mớ lý thuyết có hay ko cũng chẳng sao nên đã chọn đường tắt để đi là học MCSA ( tốn 2 năm để học KTV <--chán)...nhưng sau đó thì thấy ko ổn và ko chắc chắn lắm nên giờ 22 tuổi rùi mà mới học năm I à...trời ơi, chừng nào mới tốt nghiệp được....

18 tuổi tôi học năm 1, năm 25 tuổi tôi cũng học năm 1 (trường khác) và giờ thì qua 3 trường đại học, nhưng không kiên nhẫn học hết chương trình của bất cứ trường đại học nào --> không có bằng đại học.
Hằng ngày tôi vẫn đi làm đều đều, lương công ty trả vẫn cao hơn các anh em tốt nghiệp đại học khác (cùng khóa với tôi). Cũng có vài công ty đang muốn "kéo" qua.
Nói như thế này để làm gì? Khoe khoang? Không ... 100% không. Tôi muốn "rót" vào những anh em chưa/không có bằng đại học là có rất nhiều con đường (IT là một trong những con đường) để đi và chưa chắc người có bằng đại học đã làm việc tốt được như bạn/thành công được như bạn.
Chúc thành công.

481112
24-01-2007, 09:57
Xin chào các bác,

Em thấy học CNTT ở Đại Học nước mình sao mà chán quá. Em định nghỉ, theo học lấy các chứng chỉ của Cisco, Microsoft và sau này đi làm luôn. Em không biết như vậy có được không. Xin các bác cho em một vài lời khuyên. Em xin cám ơn.

Nếu cảm thấy có năng lực thật sự thì nên đi làm luôn. Trong cty mình, rất nhiều người rất giỏi nhưng không hề có bằng đại học, kể cả anh Phó Tổng GĐ. Cái chính là trong quá trình làm việc, mình sẽ tích lũy được nhiều kinh nghiệm thực tế, còn việc học có thể bổ sung sau.

hoxumee
24-01-2007, 12:56
18 tuổi tôi học năm 1, năm 25 tuổi tôi cũng học năm 1 (trường khác) và giờ thì qua 3 trường đại học, nhưng không kiên nhẫn học hết chương trình của bất cứ trường đại học nào --> không có bằng đại học.
Hằng ngày tôi vẫn đi làm đều đều, lương công ty trả vẫn cao hơn các anh em tốt nghiệp đại học khác (cùng khóa với tôi). Cũng có vài công ty đang muốn "kéo" qua.Chúc thành công....
được thui, bác cứ đợi đến năm 30 trở lên rùi mới thấm, ko tin hỏi bác vikhoa kìa!!
dù gì cũng phải có bằng lận lưng, chẳng hạn xin việc chỗ mới thì người ta cũng phải căn cứ vào "giấy" gì đó để sơ tuyển chứ (nếu ko wen biết hay bạn bè giới thiệu)....

security_plus
24-01-2007, 13:17
được thui, bác cứ đợi đến năm 30 trở lên rùi mới thấm, ko tin hỏi bác vikhoa kìa!!
dù gì cũng phải có bằng lận lưng, chẳng hạn xin việc chỗ mới thì người ta cũng phải căn cứ vào "giấy" gì đó để sơ tuyển chứ (nếu ko wen biết hay bạn bè giới thiệu)....

Vi Khoa sao nào? hì
Khi có ý định làm chỗ mới, người ta sẽ căn cứ vào cái "giấy" CV, mà cụ thể nhất là kinh nghiệm của bạn. Bạn đã từng làm gì, làm như thế nào, làm ở đâu ...? Không lẽ đến 30 rồi người ta vẫn còn cần cái mớ kiến thức bạn được "cung cấp" ở đại học à?
Nhắc lại cho bạn hiểu là hiện nay tôi chưa cần phải đi xin việc (chỗ mới) thì đã có một số nơi muốn "kéo" về làm, vậy tại sao các bạn khác lại không?

VnComputerJobs
24-01-2007, 14:09
Lại tranh cãi chuyện cá nhân rồi.

john_vn
01-02-2007, 19:35
Mình cũng học ở Tự Nhiên được 3 năm, nhưng rồi đã quyết định chuyển sang Aptech học luôn khi có điều kiện. Mấy đứa bạn trong lớp bảo sao điên vậy, nhưng mình biết mình mình phải làm gì. Kiến thức trong trường Tự nhiên mình đã thâu tóm hết rồi, các thuật toán, cấu trúc dữ liệu,... Giờ cái mà mình cần thêm là công nghệ mới, và một môi trường mới để chứng tỏ năng lực.
Mình sẽ nói như thế này :
"Everyone turn right, just i turn left, and i will prove that i'm right"

Mình nghĩ mình không khó kiếm được việc làm vì mình có sẵn năng lực. Nhưng chỉ sợ sau này không được đưa lên vị trí cao trong công ty vì chuyện thiếu bằng cấp ĐH. Nhưng mình vẫn tin vào con đường mình chọn.
Chúng ta hãy tin vào năng lực của mình!!!!

nguyenniit1911
01-02-2007, 20:15
Mình cũng học ở Tự Nhiên được 3 năm, nhưng rồi đã quyết định chuyển sang Aptech học luôn khi có điều kiện. Mấy đứa bạn trong lớp bảo sao điên vậy, nhưng mình biết mình mình phải làm gì. Kiến thức trong trường Tự nhiên mình đã thâu tóm hết rồi, các thuật toán, cấu trúc dữ liệu,... Giờ cái mà mình cần thêm là công nghệ mới, và một môi trường mới để chứng tỏ năng lực.

Mình nghĩ mình không khó kiếm được việc làm vì mình có sẵn năng lực. Nhưng chỉ sợ sau này không được đưa lên vị trí cao trong công ty vì chuyện thiếu bằng cấp ĐH. Nhưng mình vẫn tin vào con đường mình chọn.

A brave man in a very dangerous social! ;)

penD820nongqua
01-02-2007, 20:25
ko có bằng đại học sẽ rất thiệt thòi đấy. Nhiều người có bằng đh rùi, đi làm có khả năng giỏi hẳn hoi nhưng khi muốn thay đổi chỗ làm hoặc phát triển cao hơn phải đi học thêm để lên thạc sĩ, tiến sĩ hay thêm một ngành khác nữa.
tuy ngành CNTT thực tài mới là quan trọng nhưng Cơn sốt .com qua lâu rùi, muốn lâu dài phải có bằng ĐH hoặc chứng chỉ gì đó thật giá trị.
o chỉ ở VN mới trọng bằng cấp các nước tiên tiến cũng rất trọng bằng cấp .

trangtan1986
04-02-2007, 19:12
tôi chưa đi làm nhưng nghe những người đã đi làm nói lại là ko phải các công ty nước ngoài họ ko xem trọng bằng cấp mà vì trong mắt họ bằng DH ở VN đều dõm như nhau !!!tôi đã từng bị sóch khi biết điều này !(^^) .Không phải học DH đều giỏi hết đâu dặc biệt là ngành này , tôi kể cho các bạn nghe 1 chuyện vui nhé :
_ 1 người quen của tôi học DH tại chức , cho tôi mượn 1 cái đĩa luận án tốt nghiệp của ổng , đó là 1 website thương mại điện tử lập trình bằng php ,công phu vô cùng ,ổng nói ông thầy ổng cho mượn để đối phó. đây hình như là của 1 em khóa trước của 1 trường nào đó , mở ra tá hóa vì 99,9% source toàn ăn cắp , lại quên xóa cả copy right nửa ...he he vậy đó ,thử hỏi nhà tuyển dụng nào dám tuyển mà chỉ nhìn vào bằng cấp , nói như vậy ko có nghĩa là ai học DH cũng ngu như vậy cả đâu có thừa người giỏi kia kìa nhưng tôi tin là nhờ bản thân họ là chính

Kha_kha
04-02-2007, 20:05

Có thể hướng đi bạn đúng nhưng mà bạn kết luận "Kiến thức trong trường Tự nhiên mình đã thâu tóm hết rồi" thì bó tay!!!
Học hết kiến thức CNTT ở KHTN thì 8 năm cũng chưa hết nữa à (dẫn lời ông thầy) :)

bunbohue
04-02-2007, 20:14
không nên lãng phí t/g học ở ĐHVN.Năm đầu vô học toàn thứ vớ vẩn như triết,...Em vô BK học được nửa năm thì chuyển sang NIIT học.Vô đây thấy chương trìng dạy tuy nặng nhưng hay,lại còn được nâng cao khẳ năng TA.

hoamidanghot
04-02-2007, 21:42
Lâu lắm rồi mình mới quay lại diễn đàn, thấy chủ đề này quả là hay, theo những gì mình đã từng trải qua thì thấy vẫn cần phải học qua ĐH vì nhiều vấn đề:
1. Hầu như doanh nghiệp nào (cả Việt Nam cũng như nước ngoài) cũng tuyển người với yêu cầu có bằng ĐH (giỏi hay dốt chưa cần biết - chính qui càng tốt).
2. Nếu bạn muốn gắn bó với một doanh nghiệp (quốc doanh) thì họ rất coi trọng người có tấm bằng ĐH, nếu bạn rất giỏi nhưng không có bằng ĐH thì cơ hội thăng tiến của bạn rất ít (thế nên nảy sinh tệ nạn chạy quyền chạy chức trong 100% các doanh nghiệp quốc doanh, buồn 5')
3. Bạn có bằng ĐH thì bạn mới có cơ hội học lên cao học (mặc dù vô số người có tấm bằng Thạc Sĩ xong mà trong đầu một chữ bẻ đôi không biết, lại buồn 5' nữa).
4. Có rất ít người dám khẳng định rằng tôi không có bằng ĐH nhưng tôi giỏi hơn những người kia, có tấm bằng ĐH bạn sẽ ăn nói tự tin hơn đấy.
5. Một số môn như Triết học hoặc Kinh tế chính trị đầu tiên ta tưởng khô khan nhưng vì ở tuổi 18-19 chưa nhận thức được hết cái hay của nó (cũng có thể thày giáo thiếu kiến thức sư phạm) nên đại đa số sinh viên rất sợ những môn này. Sau này đọc lại bạn sẽ thấy những cái hay của nó (nếu đọc văn bản của nước ngoài càng tốt vì họ viết và phân tích rất chân thực, dễ hiểu).

Nếu bạn có điều kiện du học thì không nói làm gì, nếu chỉ có 1 lựa chọn thì bạn nên học ĐH, sau này bạn sẽ hiểu.

Nếu bất kỳ doanh nghiệp nào tuyển nhân sự cũng chỉ thông qua thi tuyển, chọn người có kiến thức thật sự thì nên giáo dục nước ta có lẽ không bi đát nhưng bây giờ, nạn tham nhũng và chạy chức chạy quyền không làm hỏng có một thế hệ như hiện nay.

caibang
04-02-2007, 21:57
không nên lãng phí t/g học ở ĐHVN.Năm đầu vô học toàn thứ vớ vẩn như triết,...Em vô BK học được nửa năm thì chuyển sang NIIT học.Vô đây thấy chương trìng dạy tuy nặng nhưng hay,lại còn được nâng cao khẳ năng TA.

không đồng ý với bạn

1.ĐHVN ko dạy những thứ vớ vẩn ở giai đoạn đại cương ( ẽ toán rời rạc , lý ..... ) giả sử bạn theo hướng lập trình , ko có những kiến thức đó thì lấy gì bạn tham gia vào những dự án lớn , lãnh vực lập trình rất rộng , bao quát tất cả các kiến thức của con người , tôi có thể khẳng định điều đó
2.Ko thể nâng cao AV ở ĐHVN sao ?
3.Chương trình học thì ở đâu cũng nặng , nếu bạn thật sự học

Tiasangtinhyeu
04-02-2007, 23:43
Hiz...mình đang học cao đẳng nè.

ngocquang19877
05-02-2007, 07:37
Phải hỏi rằng, không có bằng đại học thí nó giới hạn suy nghĩ của người Viet Nam như thế nào lol lol lol.

darkangel2006
05-02-2007, 08:07
em học ra trường là bằng cao đẳng (diploma) do trường đại học Nam Úc cấp thì không biết có dễ xin việc không nhỉ?

ksit2005090
06-02-2007, 23:09
Hoc ở đâu cũng có cái tốt mà..Nganh này có nhiều cơ hội kiếm tiền mà!!!!!!!quan trọng ở mình thôi!!!!

john_vn
19-02-2007, 21:26
Có thể hướng đi bạn đúng nhưng mà bạn kết luận "Kiến thức trong trường Tự nhiên mình đã thâu tóm hết rồi" thì bó tay!!!
Học hết kiến thức CNTT ở KHTN thì 8 năm cũng chưa hết nữa à (dẫn lời ông thầy) :)
Hì, dĩ nhiên đệ học chuyên về công nghệ phần mềm thì đệ chỉ biết kiến thức về phần mềm thôi. Chứ còn về các mảng kiến thức khác như Trí tuệ nhân tạo, CSDL nâng cao... thì đệ chỉ biết ở mức độ basic thôi vì đệ đâu đi theo Công nghệ tri thức hay Hệ thống thông tin.

john_vn
19-02-2007, 21:43
Đệ không phủ nhận các kiến thức mà đệ học được ở ĐH là rất cần thiết và hữu ích, vì nó hệ thống cho sv tư duy logic rất tốt.
Tuy nhiên vì hiện tại chúng ta chưa đủ điều kiện về vật chất để cung cấp môi trường cho sv thực tập ngay kiến thức mà mình học, và thiếu trang bị mảng công nghệ cho sv nên hầu hết sv ra trường phải vất vả một thời gian đầu để quen với việc chạy theo công nghệ mới như hiện giờ.
Chính vì vậy đệ đã chọng việc dừng học bên tự nhiên để qua aptech học. Tuy sau này không có bằng ĐH nhưng nếu như mình có khả năng thì cũng không lo việc khó mà thăng chức sau này. Với lại sau khi đi làm vẫn có thời gian mà lấy những chứng chỉ khác có uy tính của thế giới (lúc này thì cần nhiều đến kinh nghiệm và tài lực).
À, mà tại sao các huynh lại nghĩ là mình cứ phải đi làm thuê nhỉ..hì. Sao chúng ta không thử chung sức lập một mô hình công ty gia công coding cho các dự án nhỉ????Sao tư duy sv chúng ta ra trường toàn nghĩ đến việc đi làm mà không tự mình làm chủ nhỉ... (một trong những lý do đệ ra đi khỏi KHTN là vì vậy, vì chẳng tìm được ai cùng chung chí hướng cả). Thêm nữa, đa số mấy đứa bạn của đệ bên trường khi đệ hỏi nếu có một cty trả mức lương 200-300USD/1 tháng thì làm không? 100% hý hửng gật đầu...Sao lại rớt giá thế không biết. Không biết giữa giá trị chất xám mình gì cả. Nói như thế có người sẽ kêu đệ là bị khùng và chảnh vì sv mới ra trường làm với mức lương đó là ngon rồi. Thế nhưng mới ra trường thì đã sao, kiến thức và tiền bạc bỏ ra trong 4-5 năm trời không lẽ chỉ có giá 200USD?? Thậm chí có mấy cty còn trả dưới 2tr cho chức danh lập trình viên. Sao lại bèo thế nhỉ? Nếu thế sao không hội tụ lại và tự mình đi "kiếm cơm" không. Sẽ vất vả trong thời gian đầu, sẽ cần nhiều cái đầu chụm lại làm free, nhưng rồi sau đó nếu cố gắng bằng kiến thức và tài năng của mình thì sẽ sớm được đền đáp thôi. Điều này đệ tìm kiếm mãi mà chẳng thấy ai trong trường đệ có "máu lửa" cả. SV chỉ lo học thi qua môn, lấy cái bằng loại khá-giỏi rồi tốt nghiệp xong đăng tìm việc làm, chấm hết! Chán...

ngocquang19877
19-02-2007, 21:56
Đệ không phủ nhận các kiến thức mà đệ học được ở ĐH là rất cần thiết và hữu ích, vì nó hệ thống cho sv tư duy logic rất tốt.
Tuy nhiên vì hiện tại chúng ta chưa đủ điều kiện về vật chất để cung cấp môi trường cho sv thực tập ngay kiến thức mà mình học, và thiếu trang bị mảng công nghệ cho sv nên hầu hết sv ra trường phải vất vả một thời gian đầu để quen với việc chạy theo công nghệ mới như hiện giờ.
Chính vì vậy đệ đã chọng việc dừng học bên tự nhiên để qua aptech học. Tuy sau này không có bằng ĐH nhưng nếu như mình có khả năng thì cũng không lo việc khó mà thăng chức sau này. Với lại sau khi đi làm vẫn có thời gian mà lấy những chứng chỉ khác có uy tính của thế giới (lúc này thì cần nhiều đến kinh nghiệm và tài lực).
À, mà tại sao các huynh lại nghĩ là mình cứ phải đi làm thuê nhỉ..hì. Sao chúng ta không thử chung sức lập một mô hình công ty gia công coding cho các dự án nhỉ????Sao tư duy sv chúng ta ra trường toàn nghĩ đến việc đi làm mà không tự mình làm chủ nhỉ... (một trong những lý do đệ ra đi khỏi KHTN là vì vậy, vì chẳng tìm được ai cùng chung chí hướng cả). Thêm nữa, đa số mấy đứa bạn của đệ bên trường khi đệ hỏi nếu có một cty trả mức lương 200-300USD/1 tháng thì làm không? 100% hý hửng gật đầu...Sao lại rớt giá thế không biết. Không biết giữa giá trị chất xám mình gì cả. Nói như thế có người sẽ kêu đệ là bị khùng và chảnh vì sv mới ra trường làm với mức lương đó là ngon rồi. Thế nhưng mới ra trường thì đã sao, kiến thức và tiền bạc bỏ ra trong 4-5 năm trời không lẽ chỉ có giá 200USD?? Thậm chí có mấy cty còn trả dưới 2tr cho chức danh lập trình viên. Sao lại bèo thế nhỉ? Nếu thế sao không hội tụ lại và tự mình đi "kiếm cơm" không. Sẽ vất vả trong thời gian đầu, sẽ cần nhiều cái đầu chụm lại làm free, nhưng rồi sau đó nếu cố gắng bằng kiến thức và tài năng của mình thì sẽ sớm được đền đáp thôi. Điều này đệ tìm kiếm mãi mà chẳng thấy ai trong trường đệ có "máu lửa" cả. SV chỉ lo học thi qua môn, lấy cái bằng loại khá-giỏi rồi tốt nghiệp xong đăng tìm việc làm, chấm hết! Chán...

Hé hé, đừng khinh thường dân Aptech không có bằng đại học nhé, vào đây xem Aptechite ngày ấy, bây giờ ? (http://aptech.quangsolution.com/phpBB/viewforum.php?f=38&sid=42c5f1453c91ee1b7ad7d4a33c1e9113) có 1 bác đang là CEO of Jodric Brand Agency ( bác nì thì có học cả bên RMIT).

khi đệ hỏi nếu có một cty trả mức lương 200-300USD/1 tháng thì làm không? 100% hý hửng gật đầu

Lương của 1 RMIT bachelor of applied science trung bình là 350$ sau 1 năm làm việc thì thường tăng lên từ 500$-600$. Dĩ nhiên nếu aptechite học liên thông ở các trường khác như SCU, SwinBurne, Charles sturt thì chắc không thèm về vietnam làm lol lol lol.

john_vn
20-02-2007, 00:03
Wow,như vậy đệ tự tin hơn rồi, vì đệ cũng là một Aptechite, chỉ cần phấn đấu thì thế nào cũng đạt được vị trí cao thôi.
Thanks huynh đã dửi link cho đệ, giúp đệ được tự tin hơn.
Phải phấn đấu nhiều để được như bậc đàn anh đi trước mới được. Con đường tương lai rộng thênh thang....là lá la...Chỉ cần mình muốn là được.
Phương châm của JohnJone: You Get What You Give.

ngocquang19877
20-02-2007, 10:11
Wow,như vậy đệ tự tin hơn rồi, vì đệ cũng là một Aptechite, chỉ cần phấn đấu thì thế nào cũng đạt được vị trí cao thôi.
Thanks huynh đã dửi link cho đệ, giúp đệ được tự tin hơn.
Phải phấn đấu nhiều để được như bậc đàn anh đi trước mới được. Con đường tương lai rộng thênh thang....là lá la...Chỉ cần mình muốn là được.
Phương châm của JohnJone: You Get What You Give.

You can win if you want ( @Modern talking song).

ps: đây chỉ là 1 trong số ít người đã thành công thôi, đợi chừng nào có thời gian thì tớ update thêm (khoảng vài chục mạng nữa lol).

Alien
20-02-2007, 20:18
Chất lượng các trung tâm thế nào tôi chưa rõ, nhưng cũng chỉ thuộc hạng trung bình là cùng, dạy cao cấp quá thì ai dám học.
Rớt ĐH thì mới vào mấy cái Atech, NIIT chứ ai lại bỏ ĐH đi học mấy lớp ấy. Bằng ĐH thì có thể có ích cho sự thăng tiến sau này. Tôi đảm bảo số người giữ vị trí cao trong CNTT có bằng ĐH cao gấp nhiều lần những người không có bằng ĐH. Nếu bạn có trình độ cao bạn sẽ tự tin, cách nhìn của mọi người với bạn sẽ khác hơn. Bọn nước ngoài bô bô rằng không coi trọng bằng cấp nhưng nhìn kĩ lại yêu cầu vẫn là "trình độ cử nhân". Bản chất con người là thế, luôn coi trọng cái danh, cầm cái bằng ĐH BK khá giỏi khối thằng nó mời làm. 2 cô gái, 1 cô là hoa hậu, 1 cô là người bình thường, cô nào có giá hơn, dù cô hoa hậu chưa chắc đẹp hơn cô kia?

john_vn
20-02-2007, 21:00
Vậy mà có người đã và đang làm việc đấy đó. Đệ nè. Bỏ 3 năm ở ĐH KHTN và qua Aptech học..hi hì. Và rất mừng vì đã quyết đoán làm như vậy. Thử nhìn lại tụi bạn đang học tiếp bên tự nhiên, thấy mà phát chán chúng nó. Hỏi đến "cái quái gì cũng không biết quái". Đệ thử đưa cho tụi nó cái đề tài project bên Aptech để làm, tụi nó làm mãi mà cũng không xong, đệ cứ sửa tới sửa lui bản phân tích, thiết kế của tụi nó, rồi coding càng "rùa" hơn. Được cái siêng...pà cố..hì hì.(chắc đó là lý do mấy công ty chọn phải có bằng ĐH nè, vì biết chắc là học ĐH thì phải học nhiều và siêng cày lý thuyết nhiều hơn nà).

To Alien: Đúng là chất lượng trung tâm FPT-Aptech hiện tại đệ đang học chỉ ở mức Trung bình-Khá, tuy nhiên cái chính là khi vào đây đệ được làm quen dần với cách chạy đua thời gian nhiều hơn bên trường ĐH, không a-ma-tơ như lúc còn học bên ĐH. Và được nhất là có cơ hội học tập những công nghệ mới. Uh, bởi vì thầy đang dạy đệ luôn động viên sv tự mình nghiên cứu công nghệ mới để ứng dụng cho project, chính vì vậy chỉ trong học kỳ này đệ biết được cũng kha khá. Chứ còn bên ĐH thì rùa chạy đua với rùa, tụi bạn cứ chạy ì ạch, chẳng biết tự mình nghiên cứu (thời gian đâu mà nghiên cứu- học lý thuyết đến...mỏi răng)+ tự mình ứng dụng (Có máy đâu mà ứng dụng, muốn mượn máy phải đăng ký..mỏi cổ). Nếu như trường ĐH mà chữa được bệnh ..mỏi răng + mỏi cổ thì tốt quá, sinh viên như đệ nhờ được nhiều rồi. Vì vậy mới phải dứt áo ra đi đấy thôi.

To Alien: Quan niệm bằng cấp cần phải thay đổi thôi, trước nhất là ở chính bản thân chúng ta, ngay cả chúng ta cũng để mặc vậy, cững dửng dưng hùa theo vậy thì biết chừng nào mới thoát được căn bệnh này. Khi đệ đi xin phỏng vấn, ngoài cái CV ra, đệ sẽ gửi "tặng" họ một cái đĩa CD chứa các chương trình mà đệ đã làm, các project cũng như những bản phân tích thiết kế, và tự mình giới thiệu kinh nghiệm và khả năng của mình trên chiếc CD ấy, vậy nếu huynh là nhà tuyển dụng, huynh sẽ ưu tiên đưa vào Queue cái CV có cái bằng ĐH hay cái CV có cái đĩa CD??? (à, dĩ nhiên phải bảo đảm là CD này không phải Virus..hihi). Nói vậy để thấy mình cần phải thay đổi ngay quan niệm bằng cấp của mình và của người khác qua hành động thực tế.

ngocquang19877
20-02-2007, 21:11
Chất lượng các trung tâm thế nào tôi chưa rõ, nhưng cũng chỉ thuộc hạng trung bình là cùng, dạy cao cấp quá thì ai dám học.
Rớt ĐH thì mới vào mấy cái Atech, NIIT chứ ai lại bỏ ĐH đi học mấy lớp ấy. Bằng ĐH thì có thể có ích cho sự thăng tiến sau này. Tôi đảm bảo số người giữ vị trí cao trong CNTT có bằng ĐH cao gấp nhiều lần những người không có bằng ĐH. Nếu bạn có trình độ cao bạn sẽ tự tin, cách nhìn của mọi người với bạn sẽ khác hơn. Bọn nước ngoài bô bô rằng không coi trọng bằng cấp nhưng nhìn kĩ lại yêu cầu vẫn là "trình độ cử nhân". Bản chất con người là thế, luôn coi trọng cái danh, cầm cái bằng ĐH BK khá giỏi khối thằng nó mời làm. 2 cô gái, 1 cô là hoa hậu, 1 cô là người bình thường, cô nào có giá hơn, dù cô hoa hậu chưa chắc đẹp hơn cô kia?

số người học ĐH thành công tất nhiên phải nhiều hơn học Aptech rùi, 1 năm ĐH ra trường mấy người trong khi Aptech 1 năm ra trường chưa tới hơn chục người :glare: .

conank
20-02-2007, 21:52
Tình hình là có ít nhất 3 chú bỏ ĐH trong ddth này và đang học Aptech: em, ngocquang và john_vn

Khi bỏ ĐH học trung tâm ngoài là chấp nhận thử thách, tự lực, đứng bằng đôi chân mình. Cứ tưởng tượng mọi áp lực khi bỏ ĐH thế nào, gia đình, bạn bè...

Đồng ý là bằng ĐH vẫn có lợi thế trong thăng tiến. Nhưng ĐH VN thì chịu, ko cải cách bỏ 2 năm đại cương thì khó tiến bộ được.

Nếu ko có bằng đại học mà super quá, thì vẫn làm sếp như thường, đơn cử Bill Gate :D Đùa tí

Bản chất con người là thế, luôn coi trọng cái danh, cầm cái bằng ĐH BK khá giỏi khối thằng nó mời làm. 2 cô gái, 1 cô là hoa hậu, 1 cô là người bình thường, cô nào có giá hơn, dù cô hoa hậu chưa chắc đẹp hơn cô kia?

Bằng cấp chỉ là thủ tục ban đầu xin việc, thử 1 tháng mà trình độ bèo thì cũng ra đi thôi.

ngocquang19877
20-02-2007, 22:13
Tình hình là có ít nhất 3 chú bỏ ĐH trong ddth này và đang học Aptech: em, ngocquang và john_vn

Bổ sung thêm 1 bác đã bỏ học ĐH, đang làm BA bên Lạc Việt và học năm cuối Aptech. Khổ chủ xin được dấu tên lol.

Kha_kha
20-02-2007, 22:14

Khi bỏ ĐH học trung tâm ngoài là chấp nhận thử thách, tự lực, đứng bằng đôi chân mình. Cứ tưởng tượng mọi áp lực khi bỏ ĐH thế nào, gia đình, bạn bè...

Đệ rất khâm phục những người có nghị lực như huynh. Hồi thi đậu ĐH mình cũng có nghe lời khuyên đi học Aptech, bỏ đại học nhưng ko đủ can đảm. Nhưng đệ tin rằng học ĐH cũng có cái hay của nó.
Dù sao cũng chúc các bạn thành công trên con đường đã chọn.

datviet201
21-02-2007, 11:21

9 điểm nhé! Ừ nhưng mà cho điểm xong lại sợ là chúng ta theo thành tích thì chết, điểm lại quan trọng hơn kiến thức mới chết chứ các bạn ạ!

haiquangitvn
21-02-2007, 11:41
Mình hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bạn. Nếu ai cũng nghĩ rằng mình bỏ thời gian, tiền bạc, công sức ra suốt mấy năm trời chỉ là để đi làm thuê thì uổng phí cho đất nước mình quá. Tuy mình chưa nhận được bằng DH, hiện đang làm lập trình viên để kiếm sống, nhưng trong đầu mình lúc nào cũng có quan điểm là phải làm một cái gì đó xứng đáng với công sức mình đã bỏ ra. Nếu ai có ý tưởng thành lập một công ty phần mềm với mình thì mình sẽ sẵn sàng hưởng ứng. Ai có hứng thú với chuyện này thì gửi mail cho mình qua địa chỉ haiquangitvn@toantin.org nha.

evodanh
21-02-2007, 17:18
Không có bằng ĐH, khó lấy vợ ráng chịu. Gia đình vợ hay có màn hỏi "Anh đó làm gì? Bằng cấp ra sao?"

Các bác nào bỏ đại học ra ngoài tự học, thành công thì xin chúc mừng, nhưng đừng có rủ rê mấy em nhỏ theo con đường chông gai đó. Đã vào được đại học, mới gặp chút khó khăn đã nản chí, thấy học ko lên, thì nên xem lại mình có phù hợp với ngành đó ko? Còn nếu đã xác nhận mình yêu thích ngành này thì phải cố gắng hết sức, phải sống chết với nó, phải có 1 tấm bằng cử nhân lận lưng, sau này ra đường mới dễ ăn nói chứ!
Dù năng lực là tất cả, nhưng các bạn đang sống ở VN, 1 đất nước Á Đông, trọng bằng cấp, chứ ko phải bên Mỹ đâu mà mơ làm BillGate. Viết bài này mình mong bạn nào đang chán nản định bỏ trường ra đời sớm hãy suy nghĩ lại, vì nếu đi con đường đó chẳng khác nào bạn tự gây khó khăn cho mình.

nguyenniit1911
21-02-2007, 17:38
Không có bằng ĐH, khó lấy vợ ráng chịu. Gia đình vợ hay có màn hỏi "Anh đó làm gì? Bằng cấp ra sao?"

Các bác nào bỏ đại học ra ngoài tự học, thành công thì xin chúc mừng, nhưng đừng có rủ rê mấy em nhỏ theo con đường chông gai đó. Đã vào được đại học, mới gặp chút khó khăn đã nản chí, thấy học ko lên, thì nên xem lại mình có phù hợp với ngành đó ko? Còn nếu đã xác nhận mình yêu thích ngành này thì phải cố gắng hết sức, phải sống chết với nó, phải có 1 tấm bằng cử nhân lận lưng, sau này ra đường mới dễ ăn nói chứ!
Dù năng lực là tất cả, nhưng các bạn đang sống ở VN, 1 đất nước Á Đông, trọng bằng cấp, chứ ko phải bên Mỹ đâu mà mơ làm BillGate. Viết bài này mình mong bạn nào đang chán nản định bỏ trường ra đời sớm hãy suy nghĩ lại, vì nếu đi con đường đó chẳng khác nào bạn tự gây khó khăn cho mình.

Bằng cấp ĐH của ta nó như thế nào ấy nhỉ, nó như con ... :D

updatesofts
21-02-2007, 18:18
Vậy mà có người đã và đang làm việc đấy đó. Đệ nè. Bỏ 3 năm ở ĐH KHTN và qua Aptech học..hi hì. Và rất mừng vì đã quyết đoán làm như vậy. Thử nhìn lại tụi bạn đang học tiếp bên tự nhiên, thấy mà phát chán chúng nó. Hỏi đến "cái quái gì cũng không biết quái". Đệ thử đưa cho tụi nó cái đề tài project bên Aptech để làm, tụi nó làm mãi mà cũng không xong, đệ cứ sửa tới sửa lui bản phân tích, thiết kế của tụi nó, rồi coding càng "rùa" hơn. Được cái siêng...pà cố..hì hì.(chắc đó là lý do mấy công ty chọn phải có bằng ĐH nè, vì biết chắc là học ĐH thì phải học nhiều và siêng cày lý thuyết nhiều hơn nà)

Mình không học IT nên mình không biết APTECH dạy cậu những gì nhưng theo mình hiểu thì cậu chỉ học để thành thợ, một người thợ gia công đơn thuần mà thôi. Cậu nghĩ cậu hơn mấy bạn học bên KHTN nhưng có thể cậu lại thua họ rất nhiều thứ cơ bản, đơn giản như kỹ năng soạn thảo 1 văn bản, cách viết một bài presentation. Những môn học như Triết học, KTCT ai mới vào học năm thư nhất chả thấy nản và khô khan nhưng cứ học và đọc kỹ sẽ thấy cái hay của nó, hiểu được tận gốc vấn đề về giá trị... Lương cậu có thể lên đến 300, 600 là cậu thấy vui nhưng sao cậu không nghĩ đến 3000 và hơn thế nữa.
Quan điểm của mình đại học là nền tảng cho chúng ta còn muốn giỏi và chi tiết thì hãy tự học. Như Vikhoa nói, trước đây chúng tôi chỉ dùng máy tính với DOS và lập trình với Pascal sao vẫn say mê.
Học đại học cũng ít nhất chứng tỏ là ta đã vào được đại học, và như vậy sẽ dễ dàng được tuyển dụng hơn. Mỗi đợt tuyển người có hàng trăm hồ sơ, tại sao người ta lại phải chọn những hò sơ không phải là đại học để lọc bớt hồ sơ đi. Tôi đi tuyển người thường tuyển những người bằng cấp khá khẩm tí (điểm các môn tự nhiên ngon, nhất là cấp 3 học chuyên), mặt mũi sáng sủa còn trình độ có thể yếu hơn so với yêu cầu 1 tí nhưng sẽ đào tạo được.

ngocquang19877
21-02-2007, 21:22
Mình không học IT nên mình không biết APTECH dạy cậu những gì nhưng theo mình hiểu thì cậu chỉ học để thành thợ, một người thợ gia công đơn thuần mà thôi. Cậu nghĩ cậu hơn mấy bạn học bên KHTN nhưng có thể cậu lại thua họ rất nhiều thứ cơ bản, đơn giản như kỹ năng soạn thảo 1 văn bản, cách viết một bài presentation. Những môn học như Triết học, KTCT ai mới vào học năm thư nhất chả thấy nản và khô khan nhưng cứ học và đọc kỹ sẽ thấy cái hay của nó, hiểu được tận gốc vấn đề về giá trị... Lương cậu có thể lên đến 300, 600 là cậu thấy vui nhưng sao cậu không nghĩ đến 3000 và hơn thế nữa.

Quan điểm của mình đại học là nền tảng cho chúng ta còn muốn giỏi và chi tiết thì hãy tự học. Như Vikhoa nói, trước đây chúng tôi chỉ dùng máy tính với DOS và lập trình với Pascal sao vẫn say mê.
Học đại học cũng ít nhất chứng tỏ là ta đã vào được đại học, và như vậy sẽ dễ dàng được tuyển dụng hơn. Mỗi đợt tuyển người có hàng trăm hồ sơ, tại sao người ta lại phải chọn những hò sơ không phải là đại học để lọc bớt hồ sơ đi. Tôi đi tuyển người thường tuyển những người bằng cấp khá khẩm tí (điểm các môn tự nhiên ngon, nhất là cấp 3 học chuyên), mặt mũi sáng sủa còn trình độ có thể yếu hơn so với yêu cầu 1 tí nhưng sẽ đào tạo được.

Chán quá, cái giá trị của thằng đàn ông nằm ở chỗ cái resume của nó, chứ không phải nằm ở cái trường lol, cái mác gia đình họ hàng lol.

Nếu nhìn vào cái mác ĐH để tuyển người, thì chắn chắn bạn đã bỏ qua những tài năng như anh chàng này (http://aptech.quangsolution.com/phpBB/viewtopic.php?t=28), anh chàng này (http://aptech.quangsolution.com/phpBB/viewtopic.php?t=29) hoặc tay này (http://aptech.quangsolution.com/phpBB/viewtopic.php?t=27).

Tớ thì nghĩ, những người bỏ học ĐH thì có self-motivation cao hơn những người đang học ĐH lol.

tại sao người ta lại phải chọn những hò sơ không phải là đại học để lọc bớt hồ sơ đi.

Uh, giữa hàng trăm hồ sơ, tại sao FCGV lại chọn mấy tay học ở NIIT (tớ quen 1 bác), Aptech (tớ quen 2 bác làm trong này) làm chi nhỉ lol.

ps: FCGV chỉ tuyển 2% trên tổng số hồ sơ ứng viên lol. Mà tớ nói đi nói lại rồi, tại sao lại đi so sánh NIIT, Aptech với ĐH nhỉ. Aptech hay NIIT cùng lắm chỉ ở mức cao đẳng, nếu không thì nó liên thông ĐH làm chi lol. Nếu so sánh thì nên so sánh với RMIT alumni, SCU alumni, SwinBurne alumni lol lol lol.

Lương cậu có thể lên đến 300, 600 là cậu thấy vui nhưng sao cậu không nghĩ đến 3000 và hơn thế nữa.

Cơ hội (http://aptech.quangsolution.com/phpBB/viewtopic.php?p=59#59)

Từ tay trắng trở nên giàu có-HOW ? (http://aptech.quangsolution.com/phpBB/viewtopic.php?t=38)

Đọc cho kỹ nhé.

conank
21-02-2007, 21:29

Nếu tấm bằng ĐH chỉ vì mục đích này thì tôi không cần
Tôi là chính tôi, không quan tâm đến người khác nói gì, vì tôi có thể tự tin vào năng lực của mình, chứ ko phải vì cái bằng rỗng mà ko có thực tài.

Chính vì những tư tưởng như vầy mà đất nước ta đào tạo ra hàng đống Thạc sĩ, Tiến sĩ giấy. Bài thơ "Tiến sĩ giấy" của .. vẫn còn nguyên giá trị

Còn về rủ rê hay không rủ rê, xin hẹn lại bài phân tích ở "Sự thật việc học Aptech", đêm nay em thức để viết cho xong

Dù năng lực là tất cả, nhưng các bạn đang sống ở VN, 1 đất nước Á Đông, trọng bằng cấp, chứ ko phải bên Mỹ đâu mà mơ làm BillGate.

Nếu ko có ước mơ, sẽ chẳng bao giờ thực hiện được.

Viết bài này mình mong bạn nào đang chán nản định bỏ
trường ra đời sớm hãy suy nghĩ lại, vì nếu đi con đường đó chẳng khác nào bạn tự gây khó khăn cho mình.

"Lửa thử vàng, gian nan thử sức"
Như đã nói ở bài trên, chúng tôi phải tự lực, tự học, tự quyết định tương lai của mình. Càng khó khăn, càng mài dũa thêm khả năng và năng lực, không chỉ là kiến thức về IT mà còn về cuộc sống, kinh nghiệm, và nhiều thứ khác nữa

Dù sao cũng cám ơn bạn đã có lời khuyên. Mỗi người có một lựa chọn tương lai, có người lại thích thích an nhàn, có người lại thích thử thách, chúng tôi là những người như vậy, ko cam chịu.

Mình không học IT nên mình không biết APTECH dạy cậu những gì nhưng theo mình hiểu thì cậu chỉ học để thành thợ, một người thợ gia công đơn thuần mà thôi. Cậu nghĩ cậu hơn mấy bạn học bên KHTN nhưng có thể cậu lại thua họ rất nhiều thứ cơ bản, đơn giản như kỹ năng soạn thảo 1 văn bản, cách viết một bài presentation. Những môn học như Triết học, KTCT ai mới vào học năm thư nhất chả thấy nản và khô khan nhưng cứ học và đọc kỹ sẽ thấy cái hay của nó, hiểu được tận gốc vấn đề về giá trị...

Đúng là Aptech chỉ dạy ra làm một người thợ gia công thật.
Nhưng em không nghĩ là sinh viên Aptech thua thiệt (xin đọc bài dưới của em).

Các môn Triết học, KTCT em đồng ý là rất hay, nhưng có 2 vấn đề:
1. Chất lượng giáo viên hạn chế, không thể truyền tải những cái hay của môn học đến sinh viên
2. Các môn học hơi sâu về chính trị
Hai điều trên khiến cho các tiết học trở nên khô khan, đáng chán

Tất nhiên vẫn có tiết học rất hay và sinh động, em may mắn có học được 1 buổi, hay tuyệt

Em nghĩ, đã say mê, sao lại còn gò bó ĐH hay ko đại học, chỉ cần đam mê, tự học là được. ĐH chỉ là một con đường để đi thôi, còn nhiều con đường khác cho mình lựa chọn mà

Học đại học cũng ít nhất chứng tỏ là ta đã vào được đại học, và như vậy sẽ dễ dàng được tuyển dụng hơn. Mỗi đợt tuyển người có hàng trăm hồ sơ, tại sao người ta lại phải chọn những hò sơ không phải là đại học để lọc bớt hồ sơ đi. Tôi đi tuyển người thường tuyển những người bằng cấp khá khẩm tí (điểm các môn tự nhiên ngon, nhất là cấp 3 học chuyên), mặt mũi sáng sủa còn trình độ có thể yếu hơn so với yêu cầu 1 tí nhưng sẽ đào tạo được

Em đồng ý việc có bằng ĐH vẫn là một lợi thế khi xin việc.
Nhưng không phải là yếu tố quyết định, nhất là trong lĩnh vực IT

Lựa chọn dựa vào bằng cấp và điểm số có lẽ hơi lạc hậu. Như vậy sẽ bỏ sót những người có tài, vì ở VN nhiều khi điểm số và bằng cấp ko thể nói lên điều gì. Quan trọng dựa vào những gì họ ĐÃ làm được, và những gì họ SẼ làm được trong tương lai (dựa vào khả năng tự học, tự nghiên cứu...)

Như john_vn đã nói một CD những project đã làm có lẽ đủ thuyết phục những nhà tuyển dụng

Anyway, không có bằng ĐH vẫn có thể làm việc tốt. Nhưng bạn sẽ tốt hơn nữa, nếu được học trong những trường ĐH CÓ CHẤT LƯỢNG THẬT SỰ (mà VN thì chưa có MỘT TRƯỜNG NÀO đáp ứng được điều kiện này)

Bây giờ em có việc bận.Xin hẹn lại trong bài viết tiếp theo, em sẽ phân tích kỹ hơn nữa

P.S: Xin mọi người tranh luận trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau, (Hic, vì những chủ đề như vầy thường kết thúc với những lời lẽ không vui tí nào)

Xin cám ơn

evodanh
21-02-2007, 22:33
Đúng là có nhiều con đường dẫn đến thành công ngoài con đường vào đại học. Nhưng phải công nhận 1 điều rằng bạn nào đã vào được đại học tức là đã có 1 bước lợi thế hơn những người rớt đại học. Thế tại sao 1 số bạn ko biết lợi dụng ưu thế này để tiếp tục tiến lên, mà lại tỏ ra chán nản? Lí do: 1) anh ko vào đúng nghề. 2) anh ko có cố gắng, gặp khó khăn là nản.
Mình rất tôn trọng những người rớt đại học, nhưng ko nản chí, đã cố gắng học tập để thành công trong cuộc sống. Mình ngày xưa cũng vậy rớt đại học, sau này mãi đến năm 25 tuổi mình mới có tấm bằng đại học.
Mình chỉ mong các bạn đừng rủ rê anh em bỏ học đại học, dù rằng tấm bằng đại học ko đánh giá được tất cả, vì tấm bằng ấy là tấm giấy thông hành giúp bạn dễ dàng thăng tiến trong nghề nghiệp. Một người có bằng đại học chỉ cần cố gắng 5 là có thể lên sếp, nhưng cùng 1 người đó, nếu ko có bằng thì phải cố gắng 10. (ở đây chỉ nói người bình thường, xin đừng mang Bill Gate ra)

minus
21-02-2007, 22:49
mình thấy các bạn nói cũng đúng
không cần bằng đại học cũng có thể làm việc và có thể làm rất tốt.
Mình cũng có một người bạn làm IT tuy không học đại học nhưng làm việc rất tốt mà các bạn học chung lớp cấp 3 phải khen ngợi.
Nhưng các bạn cũng nên xem lại.Có những công ty kỹ thuật cao họ không tuyển cao đẳng họ chỉ tuyển kỹ sư.Họ khôgn cần biết tấm bằng của bạn khá hay giỏi nhưng cái họ cần là bạn phải có tấm bằng để chứng nhận rằng bạn đã học qua.Bản thân mình những năm đầu cũng không hiểu những môn đại cương học để làm gì.Nhưng càng về những năm cuối mới càng thấy sự quan trọng của nó.Nếu không tại sao bao nhiêu năm nay nó vẫn còn trong chương trình học.Chỉ do nước mình còn nghèo nên chưa ứng dụng tất cả những kiến thức mình đã học cho đất nước mà phải đi làm thuê.Nhưng mình nghĩ làm thuê chẳng có gì xấu cả.Như Trung Quốc họ chấp nhận cho nhân tài đi làm ở nước ngoài,sau này chỉ cần 10% những người tài,đem kiến thức về phục vụ đất nước là đủ!

Alien
21-02-2007, 23:59
Không có bằng ĐH là mất đi nhiều cơ hội, nhiều vị trí tuyển dụng chỉ dành cho bậc ĐH. Tôi thì không phủ nhận việc học tại các trung tâm, nhưng bỏ học ĐH để đi học Aptech là không nên, cứ lo học ĐH lấy thêm mấy bằng Aptech, ngoại ngữ không phải hay hơn sao.
Lớp tôi có nhiều người đang đi làm giờ trở lại học để lấy bằng, chắc họ lấy bằng trưng chơi à? 1 thằng làm đồ họa lương hơn 5 triệu bảo nếu không có bằng thì nó mãi mãi là nhân viên quèn thì sao.
Mà các bác bỏ học thường tự cho rằng muốn thử thách, muốn khẳng định mình... Cái này chưa đúng, bởi học Đh mới là con đường khó khăn và chông gai nhất.

ngocquang19877
22-02-2007, 01:04
Để kết thúc topic này tớ xin tặng các bác 1 câu (lượm bên x-cafe)

Điều quan trọng để nhìn thấy cơ hội đó là luôn luôn mở rộng tầm nhìn, thoải mái chấp nhận những suy nghĩ trái chiều, lạ tai, thậm chí là vô lý. Những người tự giới hạn suy nghĩ của mình, luôn cố chấp, luôn bảo thủ sẻ rất khó khăn nhìn thấy những cơ hội mới chung quanh.

@Aptechite và NIIT: số người thành công chỉ học Aptech và NIIT không phải ít, số người thành công khi học liên thông còn nhiều hơn gấp bội lol, đừng tốn thời gian vô ích vào các cuộc tranh luận vô bổ dạng này, hãy dành thời gian học tập, tham gia forum http://aptech.quangsolution.com/ và gặt hái thành công để được vinh danh có mặt trên bản vàng của Aptech alumni.

conank
22-02-2007, 01:52
Ngay bài đầu trên em đã khẳng định:

Đúng là Aptech chỉ dạy ra làm một người thợ gia công thật.

và khẳng định

Anyway, không có bằng ĐH vẫn có thể làm việc tốt. Nhưng bạn sẽ tốt hơn nữa, nếu được học trong những trường ĐH CÓ CHẤT LƯỢNG THẬT SỰ (mà VN thì chưa có MỘT TRƯỜNG NÀO đáp ứng được điều kiện này)

Như đã nói ở trên, Aptech chỉ đào tạo ra những người thợ gia công, muốn tiến xa hơn nữa, bạn cần được đào tạo trong môi trường ĐH. Và Aptech chỉ là chặng dừng, để có thể tiếp tục học lên ĐH nước ngoài với những tiết kiệm đáng kể:
+ Thời gian: Chỉ 3 hoặc 3,5 năm (2 năm Aptech + 1 hoặc 1,5 năm)
+ Tiền bạc: chỉ bằng 1/2 so với học từ đầu vì chỉ học thêm 1 hoặc 1,5 năm nữa

Mình chỉ mong các bạn đừng rủ rê anh em bỏ học đại học, dù rằng tấm bằng đại học ko đánh giá được tất cảvì tấm bằng ấy là tấm giấy thông hành giúp bạn dễ dàng thăng tiến trong nghề nghiệp. Một người có bằng đại học chỉ cần cố gắng 5 là có thể lên sếp, nhưng cùng 1 người đó, nếu ko có bằng thì phải cố gắng 10.

Những bài viết ở trên chỉ là những dẫn chứng để trả lời cho chủ đề topic:
"Không có bằng đại học có thể xin được việc làm?"

Còn việc tiến lên làm sếp là cả một sự phấn đấu lâu dài của bản thân.Có những người mãi mãi ko thể làm sếp, và có những người luôn luôn làm sếp. Khả năng lãnh đạo là một yếu tố khác nữa giúp thành công

Một người có bằng đại học chỉ cần cố gắng 5 là có thể lên sếp, nhưng cùng 1 người đó, nếu ko có bằng thì phải cố gắng 10.

Cái này theo ý kiến chủ quan, chỉ đúng 95% ở cơ quan nhà nước, còn trong cơ chế thị trường thì chỉ đúng 60% - 70% thôi

Túm lại, câu trả lời cho topic:"Không có bằng đại học có thể xin được việc làm?" là CÓ

Còn bằng ĐH chỉ có giá trị khi nó đánh giá đúng trình độ của mình nếu ko chỉ là một tấm giấy vô dụng.

Hì, riêng người viết bài này thì quyết tâm liên thông học xong bằng ĐH của RMIT.

evodanh
22-02-2007, 09:02
Vậy kết luận, nên có bằng đại học hơn là ko có.

minus
22-02-2007, 16:21
đúng quá!
Nên có bằng đại học còn hơn là khôgn có!
Xin hỏi:bạn học TOEIC để làm gì nếu khôgn phải bạn mong muốn có một tấm bằng tiêu chuẩn quốc tế?

conank
22-02-2007, 18:03
Có thực lực , không bằng cấp : có việc làm + thăng tiến
Ko thực lực , có bằng cấp : chỉ làm được ở Nhà nước
Có thực lực , có bằng cấp : có việc làm + thăng tiến

Mức độ thăng tiến phụ thuộc vào rất rất nhiều yếu tố bên ngoài: sự năng độ, khả năng lãnh đạo...

Tấm bằng chỉ có giá trị khi nó phản ảnh thực chất trình độ. Học không phải vì bằng cấp, vì kiến thức, và kiến thức ấy được công nhận qua tấm bằng

huong_nt
23-02-2007, 10:17
Con gái = con trai.
Bạn ko thấy là thời nay con gái có thể làm được mọi việc sao??Khi người ta nghĩ đến CNTT hay Lập trình,tại sao mọi người cứ nghĩ đến nam nhi nhỉ?? Chẳng qua vì lối mòn suy nghĩ thôi.
Biết đâu sau này bạn trở thành một bứt phá mới thì sao nhỉ??
Cố lên, mình cổ vũ.
Đối với mình, làm một cái khác biệt với dấu chỉ thiên là một cái để khẳng định chính mình. Mình yêu sự Phá cách!
Chúc bạn thành công!

rpc
23-02-2007, 11:09
Tôi là một tân binh trong lĩnh vực tin học, nhưng là cựu binh (đã từng đi nghĩa vụ quân sự về) tự bản thân tôi thấy:
- Đựoc đi học là sướng nhất!
- Học không có gì thừa, chỉ sợ học không đến nơi đến chốn.
- Chỉ thêm mà không bớt!
Vì sao bạn không cùng lúc học tất cả những gì bạn thích khi bạn còn có thể!

Luca Toni
24-02-2007, 01:06
Mình thấy học đại học sẽ cho mình rất nhiều thứ quý giá ko chỉ ở kiến thức ! Như bạn gì nói đó là làm việc theo nhóm , khả năng trình bày ! Mình còn thấy đó là nó tạo ra một mối quan hệ rộng lớn,1 tình bạn giữa các sinh viên với nhau !Mình may mắn được học ĐHBK , bây giờ là năm thứ 4 rồi , quả thật những kiến thức cơ bản mà thầy cô dạy là rất đáng quý và bổ ích !

tin_truc22
25-02-2007, 19:24
Cho em hỏi luôn một câu. Có bằng đại học thì có thể xin được việc làm chưa? Cái giá trị của tấm bằng nó ra sao lớn không? Mà nạn làm bằng giả vẫn còn sống vậy. Nếu vậy người bỏ tiền ra mua bằng thì sao? Nếu học đại học mà chỉ để lấy cái bằng thì học chi nữa.

conank
25-02-2007, 19:43
Mình nghĩ đây là câu trả lời cho bạn:

Có thực lực , không bằng cấp : có việc làm + thăng tiến
Ko thực lực , có bằng cấp : chỉ làm được ở Nhà nước
Có thực lực , có bằng cấp : có việc làm + thăng tiến

Mức độ thăng tiến phụ thuộc vào rất rất nhiều yếu tố bên ngoài: sự năng độ, khả năng lãnh đạo...

Tấm bằng chỉ có giá trị khi nó phản ảnh thực chất trình độ. Học không phải vì bằng cấp, vì kiến thức, và kiến thức ấy được công nhận qua tấm bằng

Bạn có thể search google để thấy tình trạng thừa và thiếu lao động ở VN. Thừa bằng cấp (bằng giả, bằng thật, kiến thức giả), nhưng thiếu trình độ ở VN, đặc biệt là lao động trình độ cao

fatcat
21-08-2007, 22:28
mình là thành viên mới của diễn đàn ,mình thấy bây jờ việc mọi người dám từ bỏ đại học để theo đuổi ước mơ của mình là rất tuyệt vời.À ,xin jới thiệu mình là sinh viên AJC ,khoa truyền hình ,mình đang muốn làm một chương trìh về vấn đề này cho VTV6 ,vậy bạn nào đã và đang theo đuổi ước mơ của mình thì có thể liên lạc với mình để mình có cơ hội gặp và trao đổi thông tin qua địa chỉ fat_cat092@yahoo.com.Mình rất cảm ơn.

meotrang7x
21-08-2007, 23:04
mình là thành viên mới của diễn đàn ,mình thấy bây jờ việc mọi người dám từ bỏ đại học để theo đuổi ước mơ của mình là rất tuyệt vời.À ,xin jới thiệu mình là sinh viên AJC ,khoa truyền hình ,mình đang muốn làm một chương trìh về vấn đề này cho VTV6 ,vậy bạn nào đã và đang theo đuổi ước mơ của mình thì có thể liên lạc với mình để mình có cơ hội gặp và trao đổi thông tin qua địa chỉ fat_cat092@yahoo.com.Mình rất cảm ơn.

Bạn ơi, mình muốn bỏ đại học để thực hiện ước mơ cháy bỏng nóng hổi rát da cháy thịt của mình là trở thành giáo sư nổi tiếng thế giới giống như ngài Donald E Knuth (http://en.wikipedia.org/wiki/Donald_Knuth) vậy. Bạn phỏng vấn mình nha?

vit_con
23-08-2007, 03:47
Cho em hỏi luôn một câu. Có bằng đại học thì có thể xin được việc làm chưa? Cái giá trị của tấm bằng nó ra sao lớn không? Mà nạn làm bằng giả vẫn còn sống vậy. Nếu vậy người bỏ tiền ra mua bằng thì sao? Nếu học đại học mà chỉ để lấy cái bằng thì học chi nữa.
ku em chịu khó thi vào đại học được cái đã rồi hẵng bàn nhé. Thi đậu vào rồi học hay không còn tùy. Có tấm bằng đại học(CNTT BK) thì đi đâu cũng xin được việc, còn tùy là công ty lớn hay bé, công việc thế nào. Bèo nhất là làm quản lý dữ liệu cho một cửa hàng về sắt thép (lương cũng đủ sống đấy).
Giá trị của tấm bằng lớn lắm, và tùy theo bằng của trường nào. ví dụ của đại học quốc gia như BK, TN thì có giá hơn của dân lập như Văn Lang,Hồng Bàng. Ví như có bằng đại học, cao học ở Anh, Pháp, Mỹ, Nhật thì còn có giá hơn nữa.
Đúng, học đại học đa số học để lấy cái bằng, vì xã hội VN đang giai đoạn quan trọng cái bằng cấp. Thử hỏi trong phòng có 2 anh, 1 anh bằng Aptech và 1 anh có bằng đại học BK, năng lực như nhau, vậy khi cất nhắc lên trưởng phòng thì sẽ ưu tiên anh nào? Mẹ tôi vẫn dạy tại chức cho rất nhiều ông quan ở các tỉnh, người ta cần cái bằng để đánh bóng CV và quan trọng là giữ cái ghế.
Buồn cười nhất là hồi trước đi bầu cử, thấy ứng cử viên ở HCM toàn những người có tới vài cái bằng đại học. Mẹ nó, chẳng lẽ gạch hết không chọn tên nào?
Hầu hết những người thi đậu đại học đều đạt 1 số tiêu chuẩn về khả năng tư duy. Và chỉ 1 phần chứ không phải tất cả số đó đều có thể tốt nghiệp đại học. Cho nên tốt nghiệp được đại học cũng là cả 1 quá trình học tập phấn đấu không dễ dàng gì. Vậy nó có giá không?
Đôi khi người ta vì hoàn cảnh, hoặc khả năng khôgn thể vào đại học được thì vẫn có thể tìm hướng đi khác cho mình. Tôi nghĩ có nghị lực thì cuối cùng vẫn tốt thôi.
Dù vị trí xuất phát thấp (bằng trung cấp, bằng nghề) nhưng có thể đi đường vòng để từ từ, lên vị trí cao hơn, vào công to hơn.

Tôi ước mơ một xã hội VN một ngày nào mà các bạn học trường nghề, luơng chỉ thua luơng kỹ sư 20%. Chẳng hạn luơng khi mới tốt nghiệp đại học của tôi là 2000 usd thì luơng các bạn học trường nghề ra là 1700 usd. Một xã hội mà những người lao công quét rác, dọn vệ sinh cũng được tôn trọng và bình đẳng như ai. Ai cũng có việc làm, ai cũng có một mức luơng đảm bảo cuộc sống. Một xã hội đẹp và thanh bình.

vit_con
23-08-2007, 03:51
Mà mấy thằng bạn học chung BK hồi xưa bỏ đại học giữa chừng, đi buôn, giờ giàu sụ rồi. Bọn nó đang nhếch mép cười mấy thằng học nhiều như tui.

meotrang7x
23-08-2007, 08:43
Mà mấy thằng bạn học chung BK hồi xưa bỏ đại học giữa chừng, đi buôn, giờ giàu sụ rồi. Bọn nó đang nhếch mép cười mấy thằng học nhiều như tui.

Nó cười chua xót đó ông ơi, vì nó phải ra đời lăn lộn sớm, còn ông thì được tiếp tục học tập dưới mái trường BK rộng lớn với những hàng cây quanh năm tỏa bóng mát xuống sân :w00t:

hidden_chaim
23-08-2007, 08:46
ko có bằng đại học cũng ko sao đâu , miễn sao mình có tư duy tốt và phấn đấu lên thì mình chẳng thua kém ai . Cứ đi làm vài năm sau đó lấy tiền học AV ---> Thi vào đại học RMIT ---> Tốt nghiệp RMIT ra làm Team Leader ....hehe....cuộc đời thật dễ dàng , ăn thua bạn có ý chí hay ko thôi

meotrang7x
23-08-2007, 10:21
ko có bằng đại học cũng ko sao đâu , miễn sao mình có tư duy tốt và phấn đấu lên thì mình chẳng thua kém ai . Cứ đi làm vài năm sau đó lấy tiền học AV ---> Thi vào đại học RMIT ---> Tốt nghiệp RMIT ra làm Team Leader ....hehe....cuộc đời thật dễ dàng , ăn thua bạn có ý chí hay ko thôi

Bác nhắm làm bao nhiêu năm thì đủ tiền học ở RMIT 4 năm (em không xét những ai gia đình khá giả có sẵn tiền, chỉ xét là tiền kiếm được do đi làm thôi)

darkera13
23-08-2007, 10:38
Nó cười chua xót đó ông ơi, vì nó phải ra đời lăn lộn sớm, còn ông thì được tiếp tục học tập dưới mái trường BK rộng lớn với những hàng cây quanh năm tỏa bóng mát xuống sân :w00t:
Thèn nào trước sau gì chả phải lăn lộn. Hơn kém vài ba năm làm gì. Nó lăn lộn sớm thì nó sướng sớm, sau này nó được nghỉ sớm.

Ông cứ lặn lội trong bóng dâm trường BK đi roài đến lúc ra xin việc, lương không bằng nó thì xem ai là thèn cười chua xót đây.

Học đại học quan trọng hay không căn bản là trong suy nghĩ của con người quyết định, đại học không thể quyết định điều đó. Có nhiều con đường để đến thành công, đại học chỉ là 1 trong những con đường đó. Nó có thể tốt hơn nhiều con đường khác nhưng không có nghĩa nó tốt hơn và đúng với tất cả mọi người.

Tôi không cổ vũ ai bỏ học DH, nhưng tôi cổ vũ những ai nhận ra đó không phải là con đường cho mình và can đảm từ bỏ nó để tìm một con đường đúng hơn và dẫn họ đến thành công dễ dàng và ngắn hơn.

Những ai đã từng bỏ dở đại học cho dù có hối hận đi chăng nữa thì cũng không nên bi quan làm gì. Bởi vì vẫn còn 1 con đường khác để họ đi, mặc dù có khó khăn đi chăng nữa thì hãy nghĩ đó là sự trả giá cho quyết định sai lầm của mình mà cố gắng đi đến cái đích của mình.

quangvu
23-08-2007, 11:03
Xin chào các bác,

Đây là 1 ý nghĩ sai lầm, tuy rằn bằng cấp kg quan trọng, nhưng trình độ thì có đó.Kg có bằng ĐH hay it nhất là cao đẳng thì về lâu dài sẽ khó lắm đây.
Đi xin việc, trừ 1 số ngành chuyên môn như Nha, Dược . . . hầu hết các bạn có thể làm trái nghề. Họ kg đòi bằng cấp nhưng đòi hỏi trình độ .
Còn 1 vấn đề nửa, bạn kg thích thì kg học. Vậy đi làm, sếp giao việc bạn kg thích vậy bạn có làm kg ? Trách nhiệm thì bạn phải làm dù có thích hay kg ? Bạn đã chọn vào DH thì phải học đến cùng !

MichaelTuanAnh
23-08-2007, 11:14
phải đấy, nếu đã vào đc ĐH rồi thì cố gắng hết mình để lấy cái bằng ĐH đi , nếu bỏ giữa chừng (ngoại trừ hoàn cảnh) thì sau này có khi phải hối hận đấy.

meotrang7x
23-08-2007, 11:21
Thèn nào trước sau gì chả phải lăn lộn. Hơn kém vài ba năm làm gì. Nó lăn lộn sớm thì nó sướng sớm, sau này nó được nghỉ sớm.

Ông cứ lặn lội trong bóng dâm trường BK đi roài đến lúc ra xin việc, lương không bằng nó thì xem ai là thèn cười chua xót đây.

Bác này hăng quá mà không biết là em đang joking :lick:

kids1003
29-08-2007, 02:10
Mình mới thi tốt nghiệp xong! Thử đi xin việc làm thì chỗ nào cũng đòi bằng ĐH, có rùi tính tiếp. Mặc dù có thì cũng giống như ko có. Cái bằng này kỉu như là cửa ải đầu tiên vậy. Kế đến là kinh nghiệm hoặc các chứng chỉ quốc tế (cái này quan trọng). Mình đi xin việc ở 1 công ty thằng cha phỏng vấn nói thẳng 1 câu "có CCNA hoặc MCSA thì vô làm liền. Không thì phải qua bài test". Thú thật chẳng bít có cái bằng ĐH làm chi, cầm trên tay cứ như đồ trang sức.
chú thích the^m là em tốt nghiệp ở 1 trường ko có danh tiếng về IT. Nếu học ở Bách Khoa hay KHTN chắc có lẽ sẽ khác!

vit_con
29-08-2007, 03:34
Cơ duyên luôn đến với mình. Chỉ là chưa tới lúc thì cứ chuẩn bị để nó đến. Vitcon cũng tốt nghiệp từ BK ra nhưng đi xin việc cũng phải rải truyền đơn. Họ đòi kinh nghiệm, đòi tùm lum kỹ năng. Mà mới ra trường thì biết quái gì đâu.
kids1003 đừng nản, đi làm cho mấy công ty nhỏ nhỏ trước, sau 2 năm thì có thể đường hoàng đi xin việc ở 1 công ty to hơn, chuyên nghiệp hơn, và tất nhiên luơng cao hơn. Cứ đi từ dưới thấp lên cho chắc. Cố gắng có tiếng Anh toelf 550 hoặc có bằng tiếng Nhật 2kyu trở lên thì tuơng lai rộng mở trước mắt.

U.F.O
29-08-2007, 05:40
20% thanh niên VN tốt nghiệp ĐH-CD
Néu 0 có bằng Đại mà 0 xin đc việc thì VN... đang bị khủng hoảng kinh tế

huynhvothinh
29-08-2007, 08:43
Càng học đại học càng thấy tức, chán ( vì những gì các cơ sở cấp chứng chỉ dạy trường dường như muốn sv tự học hoặc học vào những kỳ cuối) --> nhưng càng tức càng phải học tiếp xem đúng sai ở chỗ nào ?

ngocquang19877
29-08-2007, 09:06
Nhớ hồi đó khi mới đi xin việc lần đầu cũng rải truyền đơn tùm lum. Có khi đi phỏng vấn ở một công ty nhìn như cái nhà dân lol, có khi làm trong 1 công ty có le hoe 20-30 mạng người (tính luôn giám đốc, thư ký lol ).

Cơ mà chắc tui chuyển qua làm kinh doanh quá, thằng bạn tui buôn vàng 1 ngày kiếm được bằng 5-6 tháng tui đi làm công cho tư bẩn nước ngoài. Một năm nó trúng khoảng 3 vụ thì bằng tui đi làm công nữa cuộc đời.

Kinh doanh muôn năm!

meotrang7x
29-08-2007, 10:03
Nhớ hồi đó khi mới đi xin việc lần đầu cũng rải truyền đơn tùm lum. Có khi đi phỏng vấn ở một công ty nhìn như cái nhà dân lol, có khi làm trong 1 công ty có le hoe 20-30 mạng người (tính luôn giám đốc, thư ký lol ).

Cơ mà chắc tui chuyển qua làm kinh doanh quá, thằng bạn tui buôn vàng 1 ngày kiếm được bằng 5-6 tháng tui đi làm công cho tư bẩn nước ngoài. Một năm nó trúng khoảng 3 vụ thì bằng tui đi làm công nữa cuộc đời.

Kinh doanh muôn năm!

Em đoán bác không có khiếu kinh doanh đâu.

nothingtol0se
29-08-2007, 10:06
chốt một câu: nên học đại học nếu có thể

cute_bitachu
31-08-2007, 00:22
Hiiiiii xin chào! Mình đồng ý bằng đại học chỉ là một lối đi trong vô số các con đường đưa bạn đến thành công. Hãy sống hết mình, chơi hết lòng, làm việc nhiệt tình, và hãy học mãi khi điều kiện cho phép vì kiến thức là vô hạn! Thì bạn đã là người thành công và đáng khâm phục rồi! Đừng lo lắng gì cả khi bạn không có bằng đại học! Con người đều bình đẳng và được tôn trọng như nhau. Ai cũng muốn học cả chẳng qua là tùy hoàn cảnh thôi! Miễn mình sống vui vẻ khỏe mạnh sống có ích là đã thành công rồi!

motchungo
31-08-2007, 23:06
theo tui nghĩ thì ở đâu cũng thế các bạn có bằng cấp người ta coi trọng bạn hơn dễ dàng trong thăng tiến, còn nếu bạn làm giởi thì người ta cũng nhận bạn nhưng con đường cuối cung là vẫn phải đi họ thôi

Zend
31-08-2007, 23:17
Cũng ơi buồn vì mình ko thi đại học :( Giờ nhảy vào NIIT, hy vọng sẽ ổn

kotlt
01-09-2007, 02:57
Ừm, mình nghĩ thế này : có bằng ĐH tốt nhưng cũng ko tốt . Tốt ở chỗ nó sẽ đánh giá đc cái thực lực của bạn , và ngược lại , nếu bạn ko tập trung vào việc học , cho dù bạn có đc tấm bằng ĐH cũng chỉ là 1 tờ giấy trắng ko hơn ko kém , ko những thế nó còn lấy đi của bạn >3 năm học ( tốn nhiều thời gian và tiền bạc )

Ở Vn nhiều người vẫn suy nghĩ có bằng ĐH coi như có tất cả và ngược lại , nhưng ko phải bằng nào cũng như bằng nào , vd 1 anh có bằng BK hay TN sẽ đc đánh giá cao hơn 1 anh học trường dân lập như Văn Lang, Hồng Bàng hay 1 trường bán công như Marketing..v..v.. như vậy liệu giả sử như anh có bằng ĐH của 1 trường nào ko phải danh tiếng như BK thì sao ??

Bản thân mình chuẩn bị vào nhập học ở trường bán công marketing và cũng đang có ý định sẽ bỏ ( 50% ) để tự học về CNTT :) , hy vọng là lựa chọn của mình trong tương lai sẽ ko làm mình hối hận :)

newbie86
01-09-2007, 08:29
Đồng ý có bằng ĐH thì tốt nhưng không có cũng chả sao. ^^

U.F.O
01-09-2007, 18:06
0 có phải nỗ lực nhìu hơn

Global
23-09-2007, 16:33
ĐH sẽ dạy bạn 2 thứ:
- Khả năng suy nghĩ độc lập
- Khả năng giải quyết vấn đề

Bạn thấy chán.. nghĩa là bạn không có khả năng hoặc nó không thích hợp với bạn.. thế thì tớ nghĩ nên nghỉ đi, đỡ tốn time bạn à..

ngocquang19877
23-09-2007, 16:55
ĐH sẽ dạy bạn 2 thứ:
- Khả năng suy nghĩ độc lập
- Khả năng giải quyết vấn đề

Bạn thấy chán.. nghĩa là bạn không có khả năng hoặc nó không thích hợp với bạn.. thế thì tớ nghĩ nên nghỉ đi, đỡ tốn time bạn à..

Cái này mà phải nhờ ĐH dạy thì ôi thôi, tôi nghĩ bạn mới là người nên nghĩ để đỡ tốn time vô ích.

ĐH thì (có thể) dạy những cái soft skill rất có ích khác như khả năng tự nghiên cứu (nghiên cứu chứ *** phải mấy cái blah blah ở trên nhá) và lý luận. Nhưng một điều quan trọng khác là khả năng tiếp thu của bạn, khả năng tiếp thu có hạn thì học Harvard cũng vô ích.

Ngoài ra có bằng ĐH thì có 1 trong các nhân tố cơ bản để có thể apply trực tiếp đi nước ngoài làm việc :).

velocity
23-09-2007, 17:25
Ngoài ra có bằng ĐH thì có 1 trong các nhân tố cơ bản để có thể apply trực tiếp đi nước ngoài làm việc :).

Câu này của bác có hàm ý gì ko đấy :D
Hôm qua em có reply hỏi bác về vụ bussiness trip bên topic của bác khackhoi mà sáng nay chả thấy đâu :(
Giờ em đang phân vân không biết nên thi lại trường nào?ĐH nào có ngành CNTT mà accept khối D(trừ FPT Uni) nhỉ?

Global
23-09-2007, 17:52
Cái này mà phải nhờ ĐH dạy thì ôi thôi, tôi nghĩ bạn mới là người nên nghĩ để đỡ tốn time vô ích.

ĐH thì (có thể) dạy những cái soft skill rất có ích khác như khả năng tự nghiên cứu (nghiên cứu chứ *** phải mấy cái blah blah ở trên nhá) và lý luận. Nhưng một điều quan trọng khác là khả năng tiếp thu của bạn, khả năng tiếp thu có hạn thì học Harvard cũng vô ích.

:emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh:

Thanks.. tớ sẽ nhắn lại với các thầy :lick::lick::lick: vì tớ chỉ nhắc lại lời thầy thôi.. :shifty: :shifty: :shifty: :shifty:

:helpsmili :helpsmili :helpsmili :helpsmili

Global
23-09-2007, 17:56
À quên.. mà ngocquang19877 hiểu 2 cái "khả năng suy nghĩ độc lập" và "khả năng giải quyết vấn đề" như thế nào vậy??

chieu_aptech
23-09-2007, 18:21
Em cũng xin góp ý kiến về vấn đề nóng này.
Theo em,đại học hay bất kỳ 1 trung tâm,1 trường dạy nghề nào đó khi mở ra là để đào tạo con người,giáo dục cho sinh viên những kiến thức cần thiết(kỹ năng chuyên môn,khả năng giao tiếp hiệu quả,làm việc nhóm-độc lập,vv...vv) trước khi thả họ vào đời.Nhưng mức độ truyền đạt các kỹ năng trên ở mỗi nơi đều khác nhau,có nơi được cái này mất cái kia,1 phần vì trường không chú trọng đào tạo,1 phần vì sinh viên không thực sự cố gắng trau dồi.
Khi học đại học-trường sẽ cũng cấp cho sinh viên những nền tảng cơ bản đến nâng cao,chúng ta sẽ được hệ thống hóa mọi kiến thức về các lĩnh vực trường đào tạo,còn về sau ai theo ngành nào sẽ được phân khoa riêng.
Khi học các trung tâm,em ví dụ khi học aptech-chúng ta sẽ không được học cái nền tảng như(không được học giải thuật,cách tư duy hiệu quả..) vì vậy việc học trở nên khó khăn hơn với những ai chưa học qua đại học.
Nhưng không phải vì thế mà cứ nhất thiết phải học đại học.Trong xu thế xã hội phát triển như hiện nay thì tương lai ko xa sẽ không còn công ty nào chăm chăm nhìn vào tấm bằng của bạn xem bạn học ở đâu.Họ sẽ không để ý nhiều đến việc bạn tốt nghiệp trường nào mà cái họ cần là bạn tốt nghiệp như thế nào,bạn đã học được kỹ năng gì trong quãng thời gian 4-5 năm trên giảng đường Đại học và bây giờ bạn có làm được việc cho họ không?
Học là 1 nhiệm vụ dành cho cả đời,nó chia làm nhiều giai đoạn,và có 1 giai đoạn chung rất dài mà ai cũng giống ai là 12 năm đèn sách để miệt mài thi đại học,còn khi vào đh rồi thì lại có sự phân cấp rõ rệt,có người học đại học,có người cao đẳng ,trung cấp,học nghề...nhưng ở bất cứ môi trường nào thì cũng cần sự cố gắng từ mỗi bản thân,kiến thức không tự nhiên đến với chúng ta cho dù môi trường có tốt thế nào đi nữa, và ngược lại-1 môi trường được cho là bình thường hoặc thấp kém không thể vùi dập ta,vấn đề là tự chúng ta quyết định hướng đi đúng đắn cho tương lai của mình và cố gắng đi theo hướng đó thôi.
Vì vậy,nếu ai còn quan niệm bắt buộc phải học đại học mới nên người thì theo em người đó nên nghĩ lại.

conank
23-09-2007, 19:04
Hôm qua em có reply hỏi bác về vụ bussiness trip bên topic của bác khackhoi mà sáng nay chả thấy đâu :(
Giờ em đang phân vân không biết nên thi lại trường nào?ĐH nào có ngành CNTT mà accept khối D(trừ FPT Uni) nhỉ?

Em tính tìm lại topic ấy để trả lời cho bác mà bị mất rồi :)

Nhật thì sure là đòi bằng ĐH nó mới cho qua. Hàn thì ko rõ, nhưng chắc cũng đòi.

Đang check lại thằng Úc :)

--
ĐH nước ngoài thì tiếp thu được những cái đó
Còn ĐH VN thì em ko chắc về mấy cái khả năng gì gì đó:)

velocity
23-09-2007, 19:16
Em tính tìm lại topic ấy để trả lời cho bác mà bị mất rồi :)

Nhật thì sure là đòi bằng ĐH nó mới cho qua. Hàn thì ko rõ, nhưng chắc cũng đòi.

Đang check lại thằng Úc :)

Thanks bác đã để mắt tới mấy câu hỏi của em ^^
Nhật thì hơi khó, em chả dám mơ, còn Hàn thì cũng sure là đòi bác ạ, em vừa hỏi vài đồng chí làm bên ấy xong, có bằng ĐH mới được cấp Visa :)

To all:Các bạn có điều kiện thì nên ôn thi lấy cái bằng ĐH, vừa học ĐH, vừa học ở Aptech hay NIIT + tự rèn luyện thêm rồi sau này apply ra nước ngoài làm, lương cao, sống cũng thoải mái. Như bác conank đã nói: You will get it if you really want it :D Chả có gì là ko được, cứ vì 1 tương lai tươi sáng mà cố gắng thôi :D

To conank: Bác PM cho em cái Y!M của bác được ko? Muốn được thỉnh giáo bác nhiều thứ quá :)

conank
23-09-2007, 20:54
Thanks bác đã để mắt tới mấy câu hỏi của em ^^
Nhật thì hơi khó, em chả dám mơ, còn Hàn thì cũng sure là đòi bác ạ, em vừa hỏi vài đồng chí làm bên ấy xong, có bằng ĐH mới được cấp Visa :)

Em có thằng bạn, đang được công ty cho đi học + thực tập ở Nhật, bao ăn ở, tiêu vặt trong 7 tháng.

Có điều nói ra ko ai ngờ. Lương của nó ở VN làm cho công ty Nhật có 2t/tháng, hơn 1 năm rồi, vẫn lương đó thôi. Tin nổi ko trời :)

Hên xui :D

To all:Các bạn có điều kiện thì nên ôn thi lấy cái bằng ĐH, vừa học ĐH, vừa học ở Aptech hay NIIT + tự rèn luyện thêm rồi sau này apply ra nước ngoài làm, lương cao, sống cũng thoải mái.

Cái này cũng hên xui lắm bác ạ. :(
Nhanh nhất là học aptech liên thông qua Úc hay Sing. Mỗi tội tốn tiền.

Nếu là em, em dành dụm liên thông RMIT VN.
Túng quá thì em học từ xa của ĐH CNTT (quen biết nhiều ở đây :) )

Nhưng em quyết qua Úc rồi :)

Như bác conank đã nói: You will get it if you really want Chả có gì là ko được, cứ vì 1 tương lai tươi sáng mà cố gắng thôi :D

Cái này hổng phải em nói. Đó là bài hát bà cô người New Zealand cho nghe hồi học AV bài về những vận động viên bị tai nạn và khuyết tật nhưng họ ko từ bỏ ước mơ, vẫn tiếp tục khổ luyện và đã thành công :)

Nghe ở đây, một bài hát rất hay, nghe xong là biết mình cần làm gì :):
http://www.youtube.com/watch?v=bzSzhHmhiOY&mode=related&search=
"But the harder the battle you see
It's the sweeter the victory, now"

Đã PM nick YM cho bác :)

Rockman87
23-09-2007, 21:05
Em có thằng bạn, đang được công ty cho đi học + thực tập ở Nhật, bao ăn ở, tiêu vặt trong 7 tháng.

Có điều nói ra ko ai ngờ. Lương của nó ở VN làm cho công ty Nhật có 2t/tháng, hơn 1 năm rồi, vẫn lương đó thôi. Tin nổi ko trời :) ...

Anh em cũng thế :D, làm cho Công ty KTC (chuyên về sản xuất các roll cao su xuất đi các nước), Cty nó ở Khu CX Tân Thuận. Ổng cũng dc đi Nhật 6 tháng, về lương cũng "vũ như cẩn"(là 2 chai), làm được thêm 2 năm coi nó có tăng lên đồng nào ko thì cũng vậy, đuối quá ổng nghỉ ở nhà 1 năm học tiếng Nhật. Bi giờ thì đi rồi.
Công nhận mấy pác Nhật cũng keo ko khác gì mấy pác Đài Loan nhỉ :D:D:D

bogiayeu
23-09-2007, 21:37
ko có bằng vẫn kiếm dc việc làm nếu bạn giỏi ! nhưng so ra ng có bằng vẫn hơn và kiếm việc dễ hơn.

tuy nói DH có quá nhiều thứ theo mọi ng là ko cần thiết - tốn thời gian rất chi là gian nan để dc cái bằng nhưng với cái thằng gian nan như thế mà nó vẫn vượt wa dc để lấy cái bằng thì thằng đó vẫn đáng dc trọng dụng hơn.

conank
23-09-2007, 21:42
Dạ, em nói ĐH VN thôi, ko nói ĐH nước ngoài.
Chẳng thế mà RMIT VN ngày càng ăn nên làm ra dù học phí mắc le lưỡi :)

ngocquang19877
23-09-2007, 22:55
:emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh:

Thanks.. tớ sẽ nhắn lại với các thầy :lick::lick::lick: vì tớ chỉ nhắc lại lời thầy thôi.. :shifty: :shifty: :shifty: :shifty:

:helpsmili :helpsmili :helpsmili :helpsmili

Uh, tập cho quen ai nói gì thì đưa nó qua 1 cái filter rùi sau đó hãy phát lại cho người khác nghe, người chứ có phải con vẹt đâu mừ.

Mình chỉ thắc mắc một chỗ là trong suốt 12 năm đèn sách, bạn học được cái gì mà phải đợi lên đến ĐH để được "rèn luyện" những cái blah blah đó. Học ĐH mình nghĩ 4 năm đèn sách thì có nhiều thứ quý giá khác cần phải rèn luyện hơn là đi training lại những thứ quá thừa thãi khi kinh qua 12 năm phổ thông, phải không nhỉ?

ngocquang19877
23-09-2007, 23:00
À quên.. mà ngocquang19877 hiểu 2 cái "khả năng suy nghĩ độc lập" và "khả năng giải quyết vấn đề" như thế nào vậy??

Vậy bạn vui lòng cho mình biết trước là bạn hiểu như thế nào về những thứ đó đi, bạn đang là người phát ngôn, còn mình đóng vai trò phản biện, đúng không :).

themes4yahoo
23-09-2007, 23:04
Không sợ không kiếm được việc làm, chỉ sợ không làm được việc!
Nếu bạn có khả năng, sớm hay muộn cũng sẽ tìm được công việc thích hợp thôi.
Chúc bạn sớm có việc làm!

ngocquang19877
23-09-2007, 23:05

Bằng đại học là 1 trong những mandatory khi bạn đi xin việc trực tiếp ở 1 số nước, nếu không có nó thì dù bạn giỏi cách mấy đi chăng nữa thì bạn cũng không được đi.

Mình nghĩ muốn apply đi nước ngoài thì các bạn phải giỏi, ít ra là phải bằng hoặc hơn mặt bằng chung của đất nước họ và cái salary của bạn phải thấp hơn một chút (nếu bạn không thuộc dạng siêu xúc xích). Chứ nếu không thì chẳng công ty nào dại gì bỏ một đống tiền và thời gian để đi nữa vòng trái đất rước 1 cục nợ về cả :).

Còn vụ business trip thì là làm việc theo dạng guest visa theo hợp đồng của công ty đó, ký với 1 công ty VN. Người đi trong diện này, chỉ được lưu lại ở nước sở tại trong 1 thời gian ngăn (3 - 6 tháng) và họ lãnh lương từ công ty VN. Dạng này không thể ở lại nước sở tại quá lâu, ngoài công ty họ đang làm thì họ không thể nhảy sang 1 công ty khác được.

Mình thấy đi dạng này thì nhiều người không ưa, ngay ở công ty mình nhiều bác đi onsite ở Sing, US, UK về thì lắc đầu lè lưỡi hết :).

ps: Cái này là mình chia sẽ với mọi người, không có ý khoe khoang gì :). Cách đây 1 tháng mình có 1 head hunter company offer mình 1 job đi Malaysia làm việc cho 1 tập đoàn IT. Sau khi trải qua các bài test, đến vòng phỏng vấn họ biết mình không có bằng ĐH thì "hẹn em cơ họi khác" :).

hero_tin1b
23-09-2007, 23:12
bạn hãy theo học cái gì bạn cho là đúng. hãy tin rằng con đường bạn chọn là đúng.

Global
23-09-2007, 23:59
Uh, tập cho quen ai nói gì thì đưa nó qua 1 cái filter rùi sau đó hãy phát lại cho người khác nghe, người chứ có phải con vẹt đâu mừ.

Mình chỉ thắc mắc một chỗ là trong suốt 12 năm đèn sách, bạn học được cái gì mà phải đợi lên đến ĐH để được "rèn luyện" những cái blah blah đó. Học ĐH mình nghĩ 4 năm đèn sách thì có nhiều thứ quý giá khác cần phải rèn luyện hơn là đi training lại những thứ quá thừa thãi khi kinh qua 12 năm phổ thông, phải không nhỉ?

:emlaugh: :emlaugh:

Hiểu ngocquang19877 hiểu 2 câu đó thế nào rồi..
Thế thì ko bàn nữa vậy.. quay lại chủ đề chính..

ngocquang19877
24-09-2007, 00:15
:emlaugh: :emlaugh:

Hiểu ngocquang19877 hiểu 2 câu đó thế nào rồi..

Ok.. hãy tin con đường quang chọn là đúng... :yes::yes::yes:

Vấn đề ở đây không phải là ai đúng ai sai :).

Bạn vẫn chưa trả lời cho mình câu hỏi bạn nghĩ gì về 2 cái mà bạn nêu :).

velocity
24-09-2007, 00:27

Có điều nói ra ko ai ngờ. Lương của nó ở VN làm cho công ty Nhật có 2t/tháng, hơn 1 năm rồi, vẫn lương đó thôi. Tin nổi ko trời :)

Hên xui :D

Cái này cũng hên xui lắm bác ạ. :(
Nhanh nhất là học aptech liên thông qua Úc hay Sing. Mỗi tội tốn tiền.

Nếu là em, em dành dụm liên thông RMIT VN.
Túng quá thì em học từ xa của ĐH CNTT (quen biết nhiều ở đây :) )

Nhưng em quyết qua Úc rồi :)

Cái này hổng phải em nói. Đó là bài hát bà cô người New Zealand cho nghe hồi học AV bài về những vận động viên bị tai nạn và khuyết tật nhưng họ ko từ bỏ ước mơ, vẫn tiếp tục khổ luyện và đã thành công :)

Nghe ở đây, một bài hát rất hay, nghe xong là biết mình cần làm gì :):
http://www.youtube.com/watch?v=bzSzhHmhiOY&mode=related&search=
"But the harder the battle you see
It's the sweeter the victory, now"

Đã PM nick YM cho bác :)
Thank bác :)

Vẫn biết học Aptech rồi liên thông là tốt nhất nhưng đúng là tốn kém quá bác ạ, nhà em lo không nổi, mới RMIT VN thôi cũng đã hơn 100tr rồi, còn ĐH từ xa(hoặc tại chức) thì hình như cũng ko được chấp nhận :)
Bác qua Úc được thì sướng quá rùi :D
Đang nghe bài hát đấy, hay phết ^^

velocity
24-09-2007, 00:33
Bằng đại học là 1 trong những mandatory khi bạn đi xin việc trực tiếp ở 1 số nước, nếu không có nó thì dù bạn giỏi cách mấy đi chăng nữa thì bạn cũng không được đi.

Mình nghĩ muốn apply đi nước ngoài thì các bạn phải giỏi, ít ra là phải bằng hoặc hơn mặt bằng chung của đất nước họ và cái salary của bạn phải thấp hơn một chút (nếu bạn không thuộc dạng siêu xúc xích). Chứ nếu không thì chẳng công ty nào dại gì bỏ một đống tiền và thời gian để đi nữa vòng trái đất rước 1 cục nợ về cả :).

Còn vụ business trip thì là làm việc theo dạng guest visa theo hợp đồng của công ty đó, ký với 1 công ty VN. Người đi trong diện này, chỉ được lưu lại ở nước sở tại trong 1 thời gian ngăn (3 - 6 tháng) và họ lãnh lương từ công ty VN. Dạng này không thể ở lại nước sở tại quá lâu, ngoài công ty họ đang làm thì họ không thể nhảy sang 1 công ty khác được.

Mình thấy đi dạng này thì nhiều người không ưa, ngay ở công ty mình nhiều bác đi onsite ở Sing, US, UK về thì lắc đầu lè lưỡi hết :).

ps: Cái này là mình chia sẽ với mọi người, không có ý khoe khoang gì :). Cách đây 1 tháng mình có 1 head hunter company offer mình 1 job đi Malaysia làm việc cho 1 tập đoàn IT. Sau khi trải qua các bài test, đến vòng phỏng vấn họ biết mình không có bằng ĐH thì "hẹn em cơ họi khác" :).

Thank bác đã chia sẻ, dạng business trip như vậy thì ko ai ưa cũng phải rồi :D, mà đọc qua blog của bác thấy bác cũng là 1 siêu xúc xích rùi, sao bác ko cố thêm cái bằng ĐH rồi ra nước ngoài làm nhỉ? Mà hình như bác cũng từng học ĐH mà bỏ ngang thì phải? (xin lỗi nếu em nhầm). Bác có thể chia sẻ thêm cho mọi người được không? :)

Global
24-09-2007, 02:39
OK.. đêm nay đang có hứng bàn về vụ này..

Giờ hãy bắt đầu bằng cách xem xét 1 vấn đề như sau: "tại sao trong Java & .NET đã hỗ trợ HashTable, và tôi có thể SỬ DỤNG TỐT MÀ KHÔNG CẦN XEM XÉT NÓ ĐƯỢC VIẾT NTN?"

Thế tại sao ở trường lại dạy các môn như CTDL?? Dạy cách làm ra HashTable hay các thuật toán Sort để làm gì?? Có quá vớ vỉn ko?? Tôi hoàn toàn có thể sử dụng mà ko cần biết QuickSort là gì..

Ok.. như vầy:
- Bạn sử dụng mà không cần biết nó hoạt động ra sao, bạn đã "không có sự suy nghĩ độc lập", tức là không hề biết xem xét nó đúng hay sai, cứ thế mà xài, LUÔN TIN VÀO TẤT CÃ NHỮNG GÌ MÀ NGƯỜI TA NÓI LÀ ĐÚNG..
- Khi có 1 bài toán thuộc lớp bài toán về Hash, một phương pháp Hash mới tối ưu hơn chẳng hạn, bạn được yêu cầu học về nó. Do thiếu các CÔNG CỤ CẦN THIẾT (toán chẳng hạn), bạn không làm được, bạn đã thiếu "khả năng giải quyết vấn đề".

Tất nhiên, 2 cái blah blah đó nó không chỉ vậy.. nhưng cũng đủ để nói lên ĐH khác Aptech chỗ nào. Đó là:
- ĐH cung cấp các kiến thức nền tảng (khô khan, KHÔNG HỀ THEO KỊP CÔNG NGHỆ), để bạn có thể xem xét về các công nghệ mới và học nó dễ dàng.. Và vì đã có các tools ở tầng nền tảng, nên bạn có khả năng sáng tạo ra công nghệ.. Như VD trên, thì các tools của DH sẽ giúp ta có thể xem xét và khảo sát tốt về 1 thuật toán Hash mới và cao hơn nữa là sáng tạo nên 1 thuật toán Hash..
- Aptech cung cấp cho ta các kỹ năng HIỆN ĐẠI, BẮT KỊP CÔNG NGHỆ.. đồng thời có thể SÁNG TẠO NÊN CÁC SẢN PHẨM dựa vào TOOLS được làm ra sẵn. Chẳng hạn như bạn sử dụng các thựat toán Hash và ghép lại với nhau, và việc cần thiết chỉ là xem xét nên dùng cái nào thôi...

Tất nhiên, cái thuật toán Hash ở đây chỉ là 1 ví dụ nho nhỏ.. nếu chưa hiểu thì thêm 1 cái nữa.. đó là về lĩnh vực Security, có các khái niệm sau đây:
- Cryptopology: nghiên cứu về các thuật toán mã hóa & giải mã
- Security: nghiên cứu về lĩnh vực bảo mật

Người học DH sẽ nghiên cứu về các thành phần này bằng các công cụ là toán học (các thuật toán mã hóa chẳng hạn), sau đó là cho ra đời các thuật toán (nếu là bên Crytopology).. chẳng hạn RSA,DES, AES... hoặc là các giải pháp bảo mật như "chữ ký điện tử.. (nếu bên security)

Aptech: chỉ cần hiểu 1 cách "Black-Box" là đủ.. sau đó sẽ sử dụng nó để lắp ghép với nhau.. chẳng hạn như sử dụng mã hóa Ceasar^^ để mã hóa password, hay chọn kiểu khác nhỉ??? Ở module giao dịch tôi có nên dùng giải pháp chữ ký điện tử không, hay dùng 1 giải pháp khác?? Đó là cái mà Aptech cần phải làm.. Đó là NẮM TẤT CẢ TOOLS (các CỤC BLACK-BOX) để sử dụng..

<?> Học kiểu BLACK-BOX tốt hay xấu?? </?>
Với tốc độ phát triển như hiện tại.. cần phải học kiểu BLACK-BOX.. tức là ko cần xem xét nó làm gì trong đó.. mà xài luôn (tức là không có khả năng suy nghĩ độc lập, vì có biết quái cái cục nó ra sao đâu.. thằng làm ra nói sao thì phải tin thôi chứ sao..)

Vì vậy.. học theo kiểu BLACK-BOX là quá hay.. nếu bạn là Coder hay Developer.. vì đơn giản là vì ko có time, nghiên cứu nó làm gì.. xem hướng dẫn sử dụng và lắp ghép, đó là best-way..

Nhưng khi được yêu cầu khảo sát mấy cái CỤC bên trong nó.. bạn học Aptech không thể làm được, không tin thì thử khảo sát thuật toán mã hóa RSA xem ^^.. (tức là không có khả năng giải quyết vấn đề, vì thiếu các công cụ nền tảng..)

Nói dong dài.. kết luận là.. khôgn có bằng đại học, dư sức làm việc.. thậm chí còn tốt hơn dân DH nếu công việc của bạn là lắp ghép các cục BLACK-BOX.. nhưng các công việc cần phải kiểm tra khảo sát các cục đó thì.. mà thực ra nước ta toàn outsourcing thì làm quái gì có công việc này.

Chính vì vậy.. muốn làm việc tốt (học tất cả theo kiểu BLACK-BOX và sử dụng nó, dùng các cục đó sáng tạo nên các sản phẩm) thì Aptech là best-way.. Aptech sẽ cho bạn biết về các cục BLACK-BOX mới nhất, thời trang nhất, có lun hướng dẫn sử dụng nữa... Còn nếu muốn nghiên cứu về các cục BLACK-BOX và sáng tạo ra nó.. học ĐH, đó là con đường tốt để có thể hiểu cấu tạo các cục đó ra sao.. ĐH sẽ cho bạn biết về cách xem và tạo ra các cục đó, và chính bằng các kiến thức cũ rích & không theo kịp thời đại..

Tuy nhiên, không phải Aptech là ko thể soi các cục đó nha, muốn thì soi nhưng chưa biết soi hiệu quả thôi.. Và cũng ko phải DH ko biết ghép các cục nha ^^..

Hết.. bài hơi dài.. chưa kiểm tra lại nên chắc có sai sót gì đó.. bàn luận típ đi bà con..

velocity
24-09-2007, 03:26
Bài dài nhưng nhạt quá :)

Có được câu này :

Tuy nhiên, không phải Aptech là ko thể soi các cục đó nha, muốn thì soi nhưng chưa biết soi hiệu quả thôi.. Và cũng ko phải DH ko biết ghép các cục nha ^^..

thêm vào sau "nhưng cũng ko biết ghép có hiệu quả không thôi", bác hiểu ý em chứ nhỉ :)

Em còn phải lo "soi cục" đã nên không thể reply dài được như bác, bác thông cảm nhá ^^

emule
24-09-2007, 19:14
To ngocquang19877 : Bạn có biết làm cho Lạc Việt lương khá ko (Vì lúc nãy có nghe nhắc ). Có làm về dev bộ machine translator của nó ko

tanpoo
14-12-2007, 23:13
Một số kinh nhiệm của tui:

Nên học cái gì mình thích thôi, có thể lúc này thích cái này, lúc khác thích cái khác, có thể một lúc thích nhiều cái (giống như thích mấy cô đó mà) nhưng có một điều cần lưu ý là đừng để mất thời gian vô ích vào nhưng cái giữa chừng. (giống như cưa một cô, giữa chừng nghĩ chơi là ... lỗ lắm hehehe) học cái nào là phải học cho tới nơi, học tới mức có thể dạy lại người khác là được.

Việc học đại học cũng vậy, đã theo học rồi thì không được bỏ, trừ trường hợp bất khả kháng như ... bị đuổi hoặc hết $ đóng học phí :-P

Về language, không nhất thiết là phải biết nhiều. Chỉ cần biết 1 cái cho ra biết. Nhưng cái còn lại ... tương tự và bạn chỉ cần 1 tuần là nắm vững.

Nhưng gì học được ở ĐH là rất cần thiết, vì nó cho chúng ta nhiều kinh nghiệm (quay bài), thử thách (tính ... liều mạng khi đến ngày thi mới học bài) nhịn nhục (thi lại) và nhất là có được rất nhiều bạn gắn bó trong khỏang thời gian 4 năm (có thể hơn nữa:-P) v.v...

Hiện bây giờ tui chỉ có một cái bằng ĐH duy nhất (ĐHTH) và không hề có một cái bằng nào khác ngoại trừ bằng ... lái xe và mấy cái certificates ... Cháu ngoan bác Hồ :-P nhưng sau ... 15 năm vẫn chạy tốt (tui rờ vô cái máy tính từ năm 1988 thuở còn cái CLB Maika ở Hồ Kỳ Hòa :-P) Nói vậy các bạn hiểu là không nhất thiết là bằng cấp nào, học ngành gì, chủ yếu là bạn học nó như thế nào thôi.

achxi@

Em thấy anh nói đúng , rất đúng . rất vui đươc kết bạn với anh

ilovephp
15-12-2007, 11:27
Chán ! đi đâu cũng gặp câu này ! nếu không có điều kiện ( thi hoài không đậu) thì hãy hỏi câu này nhé . Câu trả lời là có nếu bạn thật sự giỏi, tôi là 1 bằng chứng đây. bằng cấp tôi trường vẫn đang giữ giùm ( hy vọng vẫn còn :D )

tanpoo
15-12-2007, 18:36
ý của bạn là gì ? Mình chưa hiểu ý bạn

qingsong
15-12-2007, 19:25
Ý là như Bill Gate íh, làm người thành công xong rồi mới lấy bằng đh sau.