PDA

View Full Version : VPS Delicate server??

vantantr
12-07-2007, 23:24
Cho hỏi 2 cái này khác nhau cái gì??
gọi là virtual tại sao lại thêm chữ private??

vps có nhanh bằng Delicated server không??

Và cho hỏi cách sử dụng từng cái.
Mình có hải tự cài hệ điều hành,tự cấu hình server và tự bảo mật kô??
hay là tất cả đều có sẵn như shared host??

Chưa bao giờ đụng tới nên cần tham khảo trước khi dùng.

------------------------------------
Flash Game
http://babegamer.com/images/banner.gif (http://redirect.alexa.com/redirect?www.babegamer.com)

Lovely Girl
http://babegamer.com/hinh/logo_girl2.gif (http://redirect.alexa.com/redirect?www.babegamer.com/girlxinh)

duc9009
13-07-2007, 00:34
VPS sao mà nhanh bằng Delicated được bạn

VPS là chia sẻ tài nguyên phần cứng trên 1 cái Delicated

Ví dụ: VPS ---> được 30% CPU và 521MB Ram / 4GB RAM của Delicated

DigiPower
13-07-2007, 02:11
Giải thích như bạn duc9009 là gần như dễ hiểu rồi đấy, ngoài ra bạn có thể search từ khóa "VPS" trên DDTH này sẽ ra rất nhiều bài trao đổi về VPS rồi.

Tham khảo thêm: http://en.wikipedia.org/wiki/Vps

linhkiengiasi
13-07-2007, 13:47
VPS là hàng giả lập 1 Server logical, Delicated là 1 Server Physical. 1 Server Physical có thế có nhiều server VPS.

Xin trả lời câu hỏi của bạn : vps có nhanh bằng Delicated server không ??? tùy theo cấu hình của VPS và Delicated server nữa. Cùng cấu hình thì đương nhiên Delic nhanh hơn rồi.

vantantr
13-07-2007, 14:39
còn mấy câu hỏi sau không ai trả lời hết vậy :((
cái câu hỏi sau mới là chính

DigiPower
13-07-2007, 15:09
Mình có hải tự cài hệ điều hành,tự cấu hình server và tự bảo mật kô??
hay là tất cả đều có sẵn như shared host??
Thông thường thì nhà cung cấp sẽ cài sẵn cho bạn hệ điều hành và thậm chí cả control panel đầy đủ để bạn quản lý như shared hosting và higher level (reseller / admin). Tất nhiên sau đó bạn được trao lại quyền quản trị cao nhất (root) để tự quản lý và vận hành, bảo mật hệ thống riêng đó của bạn.

sub
15-07-2007, 13:04
còn cái Addon Manage Service có nghĩa là nếu em đăng ký và trả bác $30/ tháng, thì bác quản lý VPS hoặc Deocated giúp em? trong trường hợp này cụ thể bác sẽ làm gì với server em thuê và trách nhiệm của bác đến đâu? Em sẽ có quyền hạn thế nào? Bác có thể giải thích rõ hơn không? Vì cài đặt và vận hành 1 cái server từ khi mới tinh là tương đối dễ dàng, nhưng vấn đề giải quyết và khắc phục sự cố mới là việc lo ngại. Vậy với Manage Service, em sẽ đc những gì:
- ... mời bác giải thích!

DigiPower
15-07-2007, 15:42
@sub: Cảm ơn bạn quan tâm, bạn vui lòng gửi mail đến sales@digipower.vn để chúng tôi gửi bản chi tiết dịch vụ cho bạn.

Trân trọng,

No Face
15-07-2007, 17:03
VPS = Vitual Private Server
DS = Deicated Server

VPS là một phần nhỏ trong một DS . Trong một DS , quản trị có thể cài đặt và thiết lập nhiều VPS nhỏ , mỗi VPS có khả năng tự giả lập như một DS riêng . NGhĩa là admin của VPS có thể config các file hệ thống , chỉnh sửa DNS ......

Và tất nhiên là DS nhanh hơn rất nhiều so với DS ( tương đối ) Tuy nhiên , tốc độ của VPS không hẳn là chậm hơn DS . Giả sử trong DS có 5 VPS nhưng nếu cả 4 VPS kia đều hoạt động ít hoặc không hoạt động ( có nhưng coi như ko đáng kể ) thì tốc độ truy cập của VPS thứ 5 sẽ có thể ngang với tốc độ truy cập vào DS . Ngoài ra còn phải kể đến các thiết lập cấu hình của VPS

vantantr
15-07-2007, 17:21
cho hỏi nếu làm web FLASH game thì shared host của digi có hạn chế CPU usage không??
VPS và DS thì sao??
sẵn tiện send cái Manage Service chi tiết đến mail vantantr@yahoo.com được không??

sub
16-07-2007, 11:46
@digi: bác gửi giùm em vào chanh@hcm.fpt.vn cái danh sách công việc chi tiết của Manage service nhé! Nếu quả thật nó khiến em có thể an tâm và rảnh tay một chút thì giá đó chấp nhận được. Thanks!.

Nic-
16-07-2007, 11:50
VPS = Vitual Private Server
DS = Deicated Server

VPS là một phần nhỏ trong một DS . Trong một DS , quản trị có thể cài đặt và thiết lập nhiều VPS nhỏ , mỗi VPS có khả năng tự giả lập như một DS riêng . NGhĩa là admin của VPS có thể config các file hệ thống , chỉnh sửa DNS ......

Và tất nhiên là DS nhanh hơn rất nhiều so với DS ( tương đối ) Tuy nhiên , tốc độ của VPS không hẳn là chậm hơn DS . Giả sử trong DS có 5 VPS nhưng nếu cả 4 VPS kia đều hoạt động ít hoặc không hoạt động ( có nhưng coi như ko đáng kể ) thì tốc độ truy cập của VPS thứ 5 sẽ có thể ngang với tốc độ truy cập vào DS . Ngoài ra còn phải kể đến các thiết lập cấu hình của VPS

imo bác nói vậy hình như ko phải, VPS phải là fair share, cho dù tui ko xài thì người còn lại cũng ko xài quá qua phần của tôi. Nếu nói kiểu y như bác thì nó thành share host rồi.

DigiPower
16-07-2007, 12:51
@vantantr, sub: đã thông báo bên sales để gửi trong chiều nay. Thanks,

Và tất nhiên là DS nhanh hơn rất nhiều so với DS ( tương đối ) Tuy nhiên , tốc độ của VPS không hẳn là chậm hơn DS . Giả sử trong DS có 5 VPS nhưng nếu cả 4 VPS kia đều hoạt động ít hoặc không hoạt động ( có nhưng coi như ko đáng kể ) thì tốc độ truy cập của VPS thứ 5 sẽ có thể ngang với tốc độ truy cập vào DS . Ngoài ra còn phải kể đến các thiết lập cấu hình của VPSCái này bạn nói cũng đúng nhưng tùy thuộc vào chính sách của mỗi nhà cung cấp. Tại DP thì các VPS chỉ được sử dụng đúng phần resource được cấp chứ không chạy over được, nói cách khác là DP ko có chính sách overselling.

cho hỏi nếu làm web FLASH game thì shared host của digi có hạn chế CPU usage không??
VPS và DS thì sao??Nếu bạn đã biết Flash Game chiếm dụng resource nhiều thì chắc chắn Shared Hosting ko phải lựa chọn tốt. VPS cấp độ khá trở lên hoặc Dedicated là lựa chọn hợp lý hơn.

Trân trọng,

vantantr
23-07-2007, 18:03
cho hỏi cái gói vps01 hình như có vấn đề!!
Vì cpu cũng 20% nghĩa là bằng với shared host của bluehost,dung lượng lại và BW lại thấp hơn nhiều!!
Vậy mua VPS01 có lợi hơn cái gì???
Tui thấy tốc độ bluehost cũng khá !!

DigiPower
24-07-2007, 01:37
Lợi hơn: Bạn toàn quyền control server ở cấp độ cao nhất ROOT, không chịu ảnh hưởng của các user khác, chia sẻ được shared hosting trong phần resource bạn có, tránh tối đa local hack v..v... Nói cách khác là Độc Lập Chủ Quyền Và Toàn Vẹn Lãnh Thổ.

sub
24-07-2007, 23:17
làm site ở VN thì phải dùng host VN thôi, cho nó lẹ, công bằng thì sao mà server và đường truyền ở VN (kể cả support) = nước ngoài đc, em upload từ ThePlanet -> BlueHost = ftp_put trong PHP nó chạy tốc độ 1,1MB/s, backup từ site này qua hót bên kia 48MB nó chạy chỉ 1 phút là xong!

duc9009
24-07-2007, 23:35
Đường truyền internet VN lúc nào mà không quá tải, toàn là gần sập mới chịu nâng cấp nên chậm cũng phải. Chưa kể các ISP chơi nhau, FPT, Viettel ... thì lại thuê của VDC, mà VDC là cha của VNN ... chỉ có cách chấp nhận chịu trận thôi.

linhkiengiasi
30-07-2007, 20:43
Đường truyền internet VN lúc nào mà không quá tải, toàn là gần sập mới chịu nâng cấp nên chậm cũng phải. Chưa kể các ISP chơi nhau, FPT, Viettel ... thì lại thuê của VDC, mà VDC là cha của VNN ... chỉ có cách chấp nhận chịu trận thôi.

Trời ơi, sao lại nói rõ ra thế.. hihi

lovelycesar
30-07-2007, 21:00
@ VPS và DediServer : có nhà cung cấp đưa ra options là full managed, managed, hay dạng gói dịch vụ tạo sẵn...

VDI
28-07-2008, 02:49
VPS là hàng giả lập 1 Server logical, Delicated là 1 Server Physical. 1 Server Physical có thế có nhiều server VPS.

Xin trả lời câu hỏi của bạn : vps có nhanh bằng Delicated server không ??? tùy theo cấu hình của VPS và Delicated server nữa. Cùng cấu hình thì đương nhiên Delic nhanh hơn rồi.

Xin hỏi bạn là thông thường 1 Server Physical chia làm mấy server VPS?
Tks

9xvn
28-07-2008, 07:15
Digi có thể đưa ra vài site mua VPS1 không nhỉ