PDA

View Full Version : Xin hỏi về mắt kiếng

nmd
12-07-2007, 08:33
Mình bị cận đã lâu rồi. Cách đây 5 năm thì mắt trái cận 3 độ, mắt phải bị 2.5 độ. Rồi do đi học và mắt thấy bình thường nên cũng kô kiểm tra lại. Tuần vừa rồi do bất cẩn đạp cái mắt kiếng nên... Phải đi làm lại mắt kiếng mới. Đo lại thì thấy mắt trái tăng lên thành 4 độ, mắt phải lại giảm còn 1.5 độ. Có lẽ do ngồi máy tính nhiều quá. T_T
Hôm qua mới lấy mắt kiếng thì đeo thấy khó chịu làm sao ấy. Mắt nhìn kô bình thường được. Cứ nheo mắt suốt. Nhìn gần gần còn đỡ, chứ nhìn xa la hơi khó chịu. Đeo vào cảm giác kô thoải mái. Khi đi xe mình cảm giác hơi ơn. @_@ Hôm đi làm mắt kiếng thì họ nói do 2 mắt chênh lệch nhau quá nên sẽ có cảm giác như vậy, có cảm giác như hồi mới bắt đầu đeo kiếng. Kô biết có đúng là như vậy kô nhỉ? Ai có kinh nghiệm vui lòng chỉ giúp. Xin cám ơn nhiều.

accacc
12-07-2007, 08:38
Đo lại thì thấy mắt trái tăng lên thành 4 độ, mắt phải lại giảm còn 1.5 độ. Có lẽ do ngồi máy tính nhiều quá.

Theo mình bạn đi đo mắt lại ở chỗ khác.

chinhngon
12-07-2007, 08:42
thử đeo vài ngày xem thử đỡ hết không,nếu không hết thì đo lại thôi, mình cũng chênh lệch một độ mấy,nhưng đeo kính phù hợp thì cũng bình thường.mà cận chán lắm pác ơi,đi đâu cũng mang 2 mãnh ve chai, có khi mắt còn lồi nữa-->xấu trai. mình cũng gần 5 độ,không biết nên mổ không

Sammael
12-07-2007, 13:28
@nmd: bác thử đeo vài ngày như lời bác chinhngon nói đi.Nếu k ổn nữa là phải đi đo lại mắt và kính luôn rồi. Hiện tượng đó là do đeo sai độ kính đó bác. Hy vọng bác k phải khổ sở với đôi mắt đó nữa ^^

@chinhngon: 5 độ là nên mổ đi bác. Vừa không phải đeo kính, vừa đẹp hơn. Hì hì.... Chỉ có 1 cái là tiền k đẹp hơn (11 chai và 14 chai). hix...Em cũng muốn đi mổ mà chưa có xiềng đây....

nmd
13-07-2007, 22:29
Xin cám ơn mọi người. Nhân đây cho hỏi là ở tp HCM thì có những nơi nào có uy tín để khám mắt?

nvp19892003
13-07-2007, 22:41
mổ mắt thì mất tổng cộng bao tiền vậy

khoabéo
13-07-2007, 22:46
mổ mắt thì mất tổng cộng bao tiền vậy

Nếu em sinh năm 89, thì nên đợi đến khi đủ 22 tuổi hãy mổ
(Trên lí thuyết thì chỉ nên mổ khi đủ 18, nhưng bác sĩ thì thường khuyên con trai nên chờ đủ 22).

Nếu nhớ ko nhầm thì 1tr5 1 độ thì phải (Để hôm nào hỏi lại thằng bạn đã)

nokichuong
14-07-2007, 00:08
hix 2 con mắt mình gần 5 độ hết rồi,tính mổ mà thôi để đeo vậy đẹp trai hơn hehe.
đeo mắt kiếng từ hồi lớp 4 tới giờ nên quen rồi,sơ sơ 1 năm gần 2 cặp mắt kiếng(hết gãy rồi bể)
nghe đâu lớn tuổi là hết bị cận(tin đồn ko biết thực hư)

nvp19892003
15-07-2007, 01:10
đúng rồi khoảng từ 30 tuổi trở đi người ta sẽ bị viễn dần :D
thế nên cận khoảng 2 độ rồi viễn dần đến năm >40 ko cận ko viễn cũng hay

The Old Man
15-07-2007, 01:44
Tới khi mắt tốt trở lại (6,7 chục tuổi) chỉ nhìn chớ có làm gì được đâu. Có hay ho gì.:bawling:
Già trời cho sáng mắt lại kể cũng đúng. Nhìn các bà các ô mà nheo nheo chớp chớp thì phải ăn chưởi.:embarrass

baotiger07
15-07-2007, 03:22
Bị cận đeo kính thuốc tròng màu có tráng lớp chống tia UV có hại gì ko zay?

The Old Man
15-07-2007, 08:29
Kiếng chống Ultra Violet có lợi sao lại nói có hại?

baotiger07
16-07-2007, 13:40
Xin cám ơn mọi người. Nhân đây cho hỏi là ở tp HCM thì có những nơi nào có uy tín để khám mắt?

Theo mình nghĩ thì bạn nên đến bệnh viện mắt Điện Biên Phủ, ở đó khi khám mắt thì bạn sẽ được nhỏ thuốc giãn đồng tử để đo chính xác hơn, nhưng mà mình nói trước là mắt kính ở đó giá cao hơn bên ngoài hơi nhiều đấy.

baotiger07
16-07-2007, 13:44
Kiếng chống Ultra Violet có lợi sao lại nói có hại?

Vấn đề không phải là lớp chống tia UV mà là khi bạn đeo kính tòng màu thì hình ảnh sẽ trung thực như khi đeo kính cận bình thường. Và nên đeo màu gì thì sẽ giảm được tối đa hiện tượng đó.

nguyen_cuong
16-07-2007, 21:41
Các bác có nghe nói ở Thái Bình người ta chưa cần bằng bấm huyệt, xoa bóp, tập luyện hiệu quả lắm không? Nếu chwa biết thì tìm hiểu đi.

tin_truc22
17-07-2007, 06:45
Đo thì đo vào đúng bệnh viện mắt luôn hoặc khoa kỹ thuật cao cũng được. Độ cho chính xác còn việc mua mắt kiếng ở đâu để không bị chém thì tùy bạn :P.Mình xài mắt kiếng lần đầu tiên được 1 năm mà không thay đổi độ nè có lẽ do quá trình ngồi máy mà để màn hình xa hơn 1 cánh tay đó. Mổ mắt cũng được nhưng chắc nhìn xấu trai quá. Có cặp mắt kiếng thì lưu manh giả danh trí thức được mà :P.

phthinh
22-09-2007, 23:22
bị cận thị thì chưa nên mổ đâu bạn ơi .cố gắng ngồi chờ đi. theo tôi biết thì thì hiện đã có phương pháp điều trị mới cho người bị tật cận thị là đeo mắt kính áp tròng nhưng không như loại thường ,loại này thì độ của nó nhỏ hơn độ thực của người bị ( giả sử bị 5 độ thì có thể đeo kinh có độ là khoảng 2-3 độ ) để nhằm chống lại sự phồng ra của đồng tử

mh_61_mh
23-09-2007, 11:00
Đeo kính áp tròng sẽ dể nhiểm các bệnh về mắt hơn kính bình thường vì kính tiếp xúa trực tiếp với mắt. về các biện pháp massage, bấm huyệt sẽ làm cho mắt đỡ mỏi và không tăng độ. đi mổ mắt chỉ bảo đảm ~90-98% trước khi mổ sẽ phải kí biên bản cam kết không có khiếu nại gì nếu mổ thất bại.

fletcher
20-12-2007, 23:18
Mình bị cận đã lâu rồi. Cách đây 5 năm thì mắt trái cận 3 độ, mắt phải bị 2.5 độ. Rồi do đi học và mắt thấy bình thường nên cũng kô kiểm tra lại. Tuần vừa rồi do bất cẩn đạp cái mắt kiếng nên... Phải đi làm lại mắt kiếng mới. Đo lại thì thấy mắt trái tăng lên thành 4 độ, mắt phải lại giảm còn 1.5 độ. Có lẽ do ngồi máy tính nhiều quá. T_T
Hôm qua mới lấy mắt kiếng thì đeo thấy khó chịu làm sao ấy. Mắt nhìn kô bình thường được. Cứ nheo mắt suốt. Nhìn gần gần còn đỡ, chứ nhìn xa la hơi khó chịu. Đeo vào cảm giác kô thoải mái. Khi đi xe mình cảm giác hơi ơn. @_@ Hôm đi làm mắt kiếng thì họ nói do 2 mắt chênh lệch nhau quá nên sẽ có cảm giác như vậy, có cảm giác như hồi mới bắt đầu đeo kiếng. Kô biết có đúng là như vậy kô nhỉ? Ai có kinh nghiệm vui lòng chỉ giúp. Xin cám ơn nhiều.

Ra bệnh viện mắt đo cho nó lành đi bác. Mỗi nơi đo 1 kiểu, phiêu lắm.

fletcher
20-12-2007, 23:22
@nmd: bác thử đeo vài ngày như lời bác chinhngon nói đi.Nếu k ổn nữa là phải đi đo lại mắt và kính luôn rồi. Hiện tượng đó là do đeo sai độ kính đó bác. Hy vọng bác k phải khổ sở với đôi mắt đó nữa ^^

@chinhngon: 5 độ là nên mổ đi bác. Vừa không phải đeo kính, vừa đẹp hơn. Hì hì.... Chỉ có 1 cái là tiền k đẹp hơn (11 chai và 14 chai). hix...Em cũng muốn đi mổ mà chưa có xiềng đây....

Mổ xong mắt yếu lắm, thằng bạn có bà cô đi mổ về kể mổ xong mắt sáng thật nhưng mà mắt nó yếu kinh khủng. Nước hoặc bụi rơi vào mắt là xót, đỏ mắt chịu không nổi (đi đường bụi bặm hoặc gặp mưa thì hơi mệt đó). Được cái này mất cái kia mà.