PDA

View Full Version : Hỏi về Win bản quyền!

zumasky
05-07-2007, 11:42
Chào mọi người, tôi mới mua con máy Laptop SONY VAIO N320E. Kèm theo máy là bộ windows vista home, nhưng bản win này tôi không thích dùng định tạo file ghost lưu lại khi nào cần dùng tới thì bung ra. Tôi không thể dùng phần mềm để chia ổ đĩa được, có ai biết tư vấn giúp tôi với. Cảm ơn nhiều

sonnv
05-07-2007, 11:56
sang bên adminviet.net download cái Hirenboot trong đó acronis đó chia và ghost bằng cái đó tuyệt vời

zumasky
05-07-2007, 12:31
Có được không vậy nhỉ? để tui thử đã dù sao cũng cảm ơn pác.

tuan_xp2000
05-07-2007, 16:49
Bạn thử dùng VAIO Recovery Utility của SOny có sẵn, nó cho phép bạn tạo đĩa recovery gồm 1 đĩa Windows và 1 đĩa software của máy.
còn chia đĩa thì bạn dùng chức năng chia đĩa có sẵn trong Windows Vista để chia.

zumasky
05-07-2007, 20:10
Bạn có thể nói rõ hơn chút không? tui tìm mà không thấy có chức năng chia ổ đĩa.Định chuyển qua dùng Windows XP mà phức tạp quá, làm hoài mà không được.

tuan_xp2000
06-07-2007, 13:28
Bạn chạy Disk Management, mở Start > bấm phím phải chuột vào Computer rồi chọn Manage > chọn Storage/ Disk Management trong khung bên trái > tiến hành các thao tác quản lý đĩa trong khung bên phải
Trong Disk Manager, bạn bấm phím phải chuột vào phân vùng muốn thu nhỏ rồi chọn Shrink Volume > trong hộp thoại Shrink Volume Wizard, bấm Next > chỉ định dung lượng mới cho phân vùng trong ô Enter the amount of space to shrink, bấm Shrink.

vantruongdia
06-07-2007, 13:49
Biết nhưng chưa làm bao giờ. Có nhanh không vậy bạn?

minhkt
08-07-2007, 09:53
Chào mọi người, tôi mới mua con máy Laptop SONY VAIO N320E. Kèm theo máy là bộ windows vista home, nhưng bản win này tôi không thích dùng định tạo file ghost lưu lại khi nào cần dùng tới thì bung ra. Tôi không thể dùng phần mềm để chia ổ đĩa được, có ai biết tư vấn giúp tôi với. Cảm ơn nhiều

Để chia ổ bạn dùng một trong hai cách sau:
1,dùng ngay chính windows vista,cách này chia phụ thuộc vào windows
2,dùng đĩa Hiren's boot ,không phụ thuộc windows.
việc tạo một file ghost cũng đơn giản với đĩa Hiren's boot.
Nếu bạn đã cài đầy đủ những ứng dụng trên hệ điều hành của bạn,thì bạn nên tạo một phải ghost để lưu lại.
còn nếu không bạn có thể xóa đi ,vì sau này bạn muốn dùng lại hệ điều hành cũ thì chỉ việc recovery lại là xong.Bạn lưu ý,
Việc cài lại windows xp sẽ rất kho khăn trong việc tìm một số drives cho máy của bạn.
chúc bạn thành công .
www.bachphuong.com.vn