PDA

View Full Version : Thắc mắc việc up hài Thúy Nga số 112 - Mình bị take down video, người khác thì không

quick and snow
10-02-2015, 15:08
Có lẽ sẽ bị ăn gạch đá nhiều với câu hỏi này, nhưng thực sự mình thắc mắc lắm lắm ý :D.
Video "Paris by night 112" mình nghĩ là mình upload sớm nhất lên youtube (vì search các từ liên quan thì chỉ thấy của mình), video đang lên kinh lắm :D, sau khi mình up lên được khoảng 5,6 ngày thì thấy nhiều người khác cũng upload, search paris by night 112 thì lên video của mình và một số video khác (bao gồm cả nội của số 112 thật và nội dung fake :D).
Sau đó mấy hôm thì video của mình bị take down, do xác nhận bản quyền của bên vecpa.org (Search google thì được biết đây là bên bảo hộ nội dung bản quyền ở VN).
Cụ thể là từ email vecpa2008@yahoo.com. Mình nghĩ việc này là do cá nhân, công ty nào đó xác nhận bằng tay chứ không phải thông qua việc content ID.

Không chỉ video số 112 của mình bị xóa mà cả những video khác liên quan Thúy nga cũng đều bị xóa. Cũng trong thời gian mình bị take down thì mình thấy các video số 112 của những người khác khác cũng đã bị xóa. Thế nhưng... nếu giờ bạn search trên youtube sẽ thấy còn duy nhất 1 tài khoản youtube còn upload đc chương trình ấy. Vậy tại sao họ không bị take down nhỉ????

CÁc bác giải thích và lý giải hộ em, cho em thông não với :). Em cảm ơn nhiều

joctvn
10-02-2015, 15:11
À TK đó chưa bị sờ tới hoặc đã mua tác quyền :)

giangcx90
10-02-2015, 15:22
Sao 1 công ty bảo hộ bản quyền mà lại có cái email cùi thế, nghi là có thằng report láo

quick and snow
10-02-2015, 15:34
À TK đó chưa bị sờ tới hoặc đã mua tác quyền :)
Mình nghĩ không phải vậy ý :(.
Đang có suy nghĩ là "ăn bẩn" :D

- - - Updated - - -

Sao 1 công ty bảo hộ bản quyền mà lại có cái email cùi thế, nghi là có thằng report láo

Do không phải của mình nên mình không kháng cáo :D, hay thử nhỉ

coldhead
10-02-2015, 16:04
Theo 1 bài báo mình tìm được từ năm 2010 thì Vecpa chính xác là 1 công ty được Tô Văn Lai xác nhận thuê để kiểm soát việc vi phạm bản quyền của TBN:

Một nỗi ám ảnh thường trực của Thúy Nga Paris là tình trạng tự do tải nhạc miễn phí từ internet. Trung tâm này đã thuê Vecpa, một công ty chuyên theo dõi tình trạng tải nhạc trên internet, để ngăn chặn và giảm bớt thiệt hại từ việc download miễn phí các chương trình Thúy Nga Paris. Kết quả kiểm tra của Vecpa cho thấy có khoảng 13.000 đường dẫn tải chương trình Paris by night hoàn toàn miễn phí!
http://nld.com.vn/van-hoa-van-nghe/thuy-nga-paris-se-dong-cua-20100606113418201.htm

ngocviendesign
10-02-2015, 16:16
Trung tâm Thúy Nga được bảo hộ bởi cty Vecpa - đây là web của họ http://vecpa.org/
Vecpa được quyền xóa các video của bạn.
Thông thường thì các tài khoản up video họ bảo hộ đều bị xóa, nặng hơn sẽ bị kiện. Theo mình nghĩ thì không sớm muộn gì các tài khoản up video từ Thúy Nga sẽ bị xóa.
Còn email này thì bình thường, vì yahoo không phải là email cùi như mọi người nghĩ.

sellaccga
10-02-2015, 16:30
Có lẽ sẽ bị ăn gạch đá nhiều với câu hỏi này, nhưng thực sự mình thắc mắc lắm lắm ý :D.
Video "Paris by night 112" mình nghĩ là mình upload sớm nhất lên youtube (vì search các từ liên quan thì chỉ thấy của mình), video đang lên kinh lắm :D, sau khi mình up lên được khoảng 5,6 ngày thì thấy nhiều người khác cũng upload, search paris by night 112 thì lên video của mình và một số video khác (bao gồm cả nội của số 112 thật và nội dung fake :D).
Sau đó mấy hôm thì video của mình bị take down, do xác nhận bản quyền của bên vecpa.org (Search google thì được biết đây là bên bảo hộ nội dung bản quyền ở VN).
Cụ thể là từ email vecpa2008@yahoo.com. Mình nghĩ việc này là do cá nhân, công ty nào đó xác nhận bằng tay chứ không phải thông qua việc content ID.

Không chỉ video số 112 của mình bị xóa mà cả những video khác liên quan Thúy nga cũng đều bị xóa. Cũng trong thời gian mình bị take down thì mình thấy các video số 112 của những người khác khác cũng đã bị xóa. Thế nhưng... nếu giờ bạn search trên youtube sẽ thấy còn duy nhất 1 tài khoản youtube còn upload đc chương trình ấy. Vậy tại sao họ không bị take down nhỉ????

CÁc bác giải thích và lý giải hộ em, cho em thông não với :). Em cảm ơn nhiều

mình khuyên một điều chân thành. tự tìm tòi nghiên cứu đi bạn. nếu mình biết mình cũng không nói cho bạn biết đâu, để kiếm $ sướng hơn chứ. mình nói cho bạn biết thì không những không được gì mà còn ảnh hưởng tới miếng bánh mình đang ăn.

Bạn tự suy nghĩ ra tất cả các khả năng, sau đó test tất cả và rút ra bài học. Cái gì mà người ta chỉ bạn là đã nát rồi nhé.

ngocviendesign
10-02-2015, 16:36
mình khuyên một điều chân thành. tự tìm tòi nghiên cứu đi bạn. nếu mình biết mình cũng không nói cho bạn biết đâu, để kiếm $ sướng hơn chứ. mình nói cho bạn biết thì không những không được gì mà còn ảnh hưởng tới miếng bánh mình đang ăn.

Bạn tự suy nghĩ ra tất cả các khả năng, sau đó test tất cả và rút ra bài học. Cái gì mà người ta chỉ bạn là đã nát rồi nhé.

Đây là câu nói mình thấy hay nhất, cộng với vài điều cho chủ top mà ông Tô Văn Lai đã gửi gắm: “ Chúng tôi chỉ có thể kêu gọi lương tâm của khán giả, rằng muốn xem chương trình này thì hãy trả tiền” – ông Lai bộc bạch.
Thế nên bạn đừng cố gắng biến con đường sống cũng như mồ hôi và nước mắt của họ thành đường cùng. Theo tôi thì nên dừng tại đây. Tôn trọng họ chính là tôn trọng mình. Đừng để người Hải ngoại coi VN là ổ lậu.
Mà up mấy cái đó mất thời gian thôi chả được gì còn mang tiếng. Đừng nghĩ VECPA là cùi bắp.

Rockydead
10-02-2015, 17:20
Tò mò thử search "Paris by night 112"
ra cái link TOP =))
ấu sệt =))
QC vàng khẹt
chưa bao giờ em thấy QC nhiều như thế này =))

quick and snow
10-02-2015, 21:12

Tôi chết với câu trả lời này mất. Bạn đọc lại nội dung câu hỏi của mình xem? Mình có hỏi việc cách upload lên à? Mình thắc mắc ở đây là sao tài khoản kia không bị take down, trong khi các tài khoản khác đều bị. Nếu vecpa dùng content ID thì có thể lách, nhưng đây vecpa xác nhận bằng tay, nên ko thể có chuyện họ nhìn thấy mà ko take down video kia. Nên mình mới bảo "phải chăng có chuyện chơi bẩn nhau".
Bạn hiểu ý mình ko? Chứ mình ko hỏi cách lách, cũng như không cố lách. Vì mình cũng đã xóa toàn bộ những video có liên quan đến Thúy Nga khỏi các tài khoản của mình.

Đây là câu nói mình thấy hay nhất, cộng với vài điều cho chủ top mà ông Tô Văn Lai đã gửi gắm: “ Chúng tôi chỉ có thể kêu gọi lương tâm của khán giả, rằng muốn xem chương trình này thì hãy trả tiền” – ông Lai bộc bạch.
Thế nên bạn đừng cố gắng biến con đường sống cũng như mồ hôi và nước mắt của họ thành đường cùng. Theo tôi thì nên dừng tại đây. Tôn trọng họ chính là tôn trọng mình. Đừng để người Hải ngoại coi VN là ổ lậu.
Mà up mấy cái đó mất thời gian thôi chả được gì còn mang tiếng. Đừng nghĩ VECPA là cùi bắp.
Tình hình này chắc chắn bác này dùng các phần mềm bản quyền hết rồi, chứ ko dùng lậu như mình. :))

ngocviendesign
10-02-2015, 21:24
Tình hình này chắc chắn bác này dùng các phần mềm bản quyền hết rồi, chứ ko dùng lậu như mình. :))

Câu nói này mình đã từng dùng với người khác, nhưng ở trường hợp khác. Trường hợp này đã có trích dẫn rõ ràng. Nếu cái đầu gắn trên cổ để trang trí thì không nói thêm.
STOP

hehe100988
10-02-2015, 23:41
Mod xóa cái topic này cái.hỏi cái đáng hỏi thì ko hỏi. Kiểu hỏi này giống như " mấy bác có cách nào up ko bị kiện bản quyền ko chỉ em với".

quick and snow
11-02-2015, 08:26
Câu nói này mình đã từng dùng với người khác, nhưng ở trường hợp khác. Trường hợp này đã có trích dẫn rõ ràng. Nếu cái đầu gắn trên cổ để trang trí thì không nói thêm.
STOP

Xem lại #8 (http://www.ddth.com/showthread.php/1277587-Th%E1%BA%AFc-m%E1%BA%AFc-vi%E1%BB%87c-up-h%C3%A0i-Th%C3%BAy-Nga-s%E1%BB%91-112-M%C3%ACnh-b%E1%BB%8B-take-down-video-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-kh%C3%A1c-th%C3%AC-kh%C3%B4ng?p=4402871#post4402871) nhé, có liên quan đến cái mình nói không? Đừng tỏ ra nguy hiểm vậy lol

quick and snow
11-02-2015, 08:36
Mod xóa cái topic này cái.hỏi cái đáng hỏi thì ko hỏi. Kiểu hỏi này giống như " mấy bác có cách nào up ko bị kiện bản quyền ko chỉ em với".

hiểu thì phát biểu nhé, ko hiểu thì im giùm cái

youtubeNET
11-02-2015, 08:54
Bác này bị report rồi

nguyenhuutinh92
11-02-2015, 08:59
chắc lại do bác nào GATO nên cắm cờ rồi. Tình trạng này bây h nhiều ném

sellaccga
11-02-2015, 10:02
chủ thớt tỏ ra nguy hiểm quá

ngocviendesign
11-02-2015, 10:14
hiểu thì phát biểu nhé, ko hiểu thì im giùm cái
Ờ...............

chanque17
11-02-2015, 14:10
Chưa thấy thằng Thớt nào có câu hỏi ngu như vậy. Tốt nhất nên tìm hiểu rồi hãy hỏi.

yads
15-09-2015, 09:26
These videos are trademark and copyright infringement. They are produced and protected by Thuy Nga Production.
vecpa2008@yahoo.com

Vietnamese Entertainment Content Protection Association, VECPA

buivanthu
15-09-2015, 09:29
Upload thúy nga thì đừng hỏi tại sao

haihoi1289
15-09-2015, 09:54
Sặc Thằng vecpa kia nó nắm quyền thật, nhưng nó có đuôi .org. Đằng này ông đi take down có đuôi yahoo, nhìn là biết có thằng mạo danh.

Khacvietnote
15-09-2015, 10:10
Cùng câu hỏi, emai k phải cùi mà là quá cui

yads
15-09-2015, 10:13
Còn thằng này là thằng nào vậy mấy thánh

Nguyên đơnCông ty cổ phần đầu tư diện ảnh Vina
Email của nguyên đơnminhle.vinacinema@gmail.com
Tác phẩm bị cáo buộc vi phạmVideo không phải từ YouTube: "Sơn đẹp trai"