PDA

View Full Version : Xin hỏi về lỗi mysql crash trên vps ?

wilsoninlove
01-01-2015, 15:06
Chào cả nhà,
Mình đang dùng 1 gói VPS ở Việt Nam. RAM 4GB mà vẫn hay bị tình trạng crash mysql, khiến cho website bị mất database vài ngày (không thể phục hồi lại được) và thỉnh thoảng không truy cập được. Mình có sử dụng thêm gói dịch vụ quản trị máy chủ trọn gói của họ. Mình đang băn khoăn, traffic cũng không có cao (tầm 2k/day thôi) mà cứ bị lỗi mysql hoài thì chắc chết quá. Monthly Bandwidth Used 1981.17 MB.
Database bên mình tầm 10GB, do sử dụng mã nguồn của Trung quốc nên cũng khá khó khăn trong việc config database. Mình cũng đang có ý convert nó qua dạng khác, như vbb hay xenforo chẳng hạn mà thấy không rành cho lắm.
Cũng có nhờ bên kỹ thuật, vì mình có tính phí quản trị mà, nhưng tình hình mysql crash cũng không có khả quan. Mới bị mất database từ 27/12/2014 cho đến hôm nay. Buồn ...
Các bạn tư vấn cho mình với...

duy13
01-01-2015, 15:35
Bạn xem có cache được mysql thì cache

tuine231
01-01-2015, 19:40
ngoinhachung của bác mới click vào lần đầu báo lổi gì đó quên copy lại cho bác.
Còn vấn đề mysql crash thì do nhiều nguyên nhân dẫn đến lắm. Bác có thể upload file nhật ký lên để ae phân tích thì dễ hơn.

- Mất dữ liệu thì mình đoán là do server đặt web mà ra.

thlins
02-01-2015, 14:02
chuyển sang dùng mariadb, tối ưu lại db đi bạn đãnh index các câu query chậm, dùng thêm memcahe để hạn chế query trực tiếp vào db với nhưng dữ liệu ít thay đổi ...

wilsoninlove
05-01-2015, 01:35
chuyển sang dùng mariadb, tối ưu lại db đi bạn đãnh index các câu query chậm, dùng thêm memcahe để hạn chế query trực tiếp vào db với nhưng dữ liệu ít thay đổi ...
mình có được các bạn kỹ thuật tư vấn về 2 dạng database thông dụng nhất, nhưng tình hình ko khả năng cho lắm, khiến mình cũng bối rối về cái database 10GB này, chẳng biết xử lý sao nữa ... convert qua dạng forum khác => không biết là có OK hơn ko nhỉ ? chứ để hiện tại thì mệt mỏi với nó quá, crash dễ làm mất dữ liệu vài ngày (và ko phục hồi được), nếu có site chung VPS thì cũng dính chùm theo.

itk35zone
05-01-2015, 08:52
mình có được các bạn kỹ thuật tư vấn về 2 dạng database thông dụng nhất, nhưng tình hình ko khả năng cho lắm, khiến mình cũng bối rối về cái database 10GB này, chẳng biết xử lý sao nữa ... convert qua dạng forum khác => không biết là có OK hơn ko nhỉ ? chứ để hiện tại thì mệt mỏi với nó quá, crash dễ làm mất dữ liệu vài ngày (và ko phục hồi được), nếu có site chung VPS thì cũng dính chùm theo.

10GB db thì hơi mệt, bác nên tìm giải pháp tối ưu lại em nó/mã nguồn luôn. Chứ chỉ chạy webserver cài mặc định thì có vẻ khó. Chưa kể cái db của bác có thể có lỗi đâu đó.