PDA

View Full Version : bộ nhớ ảo

badboy_h151ng
01-07-2007, 21:05
theo mình biết hiện nay có 2 xu hướng điều chỉ bộ nhớ ảo
1 là tính theo dung lượng ở cứng hiện hành --> có thế lên tới vài G
2 là tính theo dung lượng cũa Ram --> thấp hơn nhiều

cho tới giờ vẫn bâng khuâng không biết cách tính nào đúng các bạn chỉ giáo

khoabeo108
01-07-2007, 21:31
1 là tính theo dung lượng ở cứng hiện hành --> có thế lên tới vài G
2 là tính theo dung lượng cũa Ram --> thấp hơn nhiều

Nếu ý của bạn hỏi tới bộ nhớ ảo thiết lập trong Windows phòng khi thiếu RAM thì cả 2 trường hợp mà bạn nêu ra, ko trường hợp nào là bộ nhớ ảo hết.

badboy_h151ng
02-07-2007, 10:11
ý bạn là sao ! mình đang nói tớ phần ! system properties --> advanced --> performance --> setting --> tab advanced --> change --> đây chính là vấn đề cần nói tới cách tính con số chỗ này sao cho hợp lí nhất

badboy_h151ng
02-07-2007, 10:12
To khoa béo ! bạn có hiểu ý mình không mà bảo không phải là bộ nhớ ảo ! chắc tại mình ngu dốt hiểu sai cái đó không phải là bộ nhớ ảo ! Mong bạn giúp

khoabéo
02-07-2007, 10:30
To khoa béo ! bạn có hiểu ý mình không mà bảo không phải là bộ nhớ ảo ! chắc tại mình ngu dốt hiểu sai cái đó không phải là bộ nhớ ảo ! Mong bạn giúp

Làm gì mà bức xúc dữ vậy anh bạn, có gì thì cứ từ từ trao đổi chứ.

Việc thay đổi thông số bộ nhớ ảo mặc định của Windows hoàn toàn nằm ở nhu cầu sử dụng máy tính của bạn. Nếu máy bạn dư RAM, giảm bộ nhớ ảo đi cho nhẹ HDD, và ngược lại, nếu thiếu RAM thì nên tăng nó lên để phòng trường hợp treo hệ thống vì thiếu bộ nhớ.
Thông số giới hạn tối đa/ tối thiểu của bộ nhớ ảo hoàn toàn ko phụ thuộc vào RAM, mà chỉ phụ thuộc vào HDD còn trống, vì vậy, nếu HDD cho phép, bạn có thể tăng nó lên vài GB nếu thích. Tuy nhiên, xin nhấn mạnh là việc tăng bộ nhớ ảo hoàn toàn ko tăng được tốc độ xử lý của máy tính.

badboy_h151ng
02-07-2007, 20:00
nhưng mình từng nghe 1 người được coi là có kinh nghiệm nói rằng ! Khi ram đủ lớn thì bên bỏ hẳn không nên chia bộ nhớ ảo làm gì ! và cách tính cụ thê là
min = bộ nhớ ram x 2
mã = bộ nhớ ram X 2.5
mình có hỏi tại sao ram mã không tăng nhiều vào thì người này nói
" khi tăng nhiều windows có thể quản lí ko ổn định "
Với cách nói của người này thì việc bộ nhớ ảo có ảnh hưởng đến quá trình hoạt động của máy
còn việc bạn nói không liên quan gì tới Ram thì mong bạn thử lại
thứ 1 nếu khi bạn cài windows Ram của bạn là 256 hay 128 thì mặc định ở bộ nhớ ảo là 384.
thứ 2 khi bạn cài windows mà ram của bạn từ 512 trở lên thì con số này sẽ thay đổi
như thế chứng minh 1 chuyện mà người này nói đúng là bộ nhớ ram có ảnh hường tới bộ nhớ ảo
mình xin nói thêm người này khá giỏi--> kinh nghiệm làm việc trên 15 năm trong giới IT mình nghĩ chắc cũng có 1 vị trí nhất định !

khoabeo108
02-07-2007, 20:14
Ơ, bạn này ko đọc kĩ bài tôi viết gì cả.

thứ 1 nếu khi bạn cài windows Ram của bạn là 256 hay 128 thì mặc định ở bộ nhớ ảo là 384.
thứ 2 khi bạn cài windows mà ram của bạn từ 512 trở lên thì con số này sẽ thay đổi
Cái này là do Windows tự động điều chỉnh. Còn cái tôi nói với bạn ở trên là việc bạn tác động thể thay đổi nó.
Và ngay ở trên mình cũng đã nói rằng, nếu RAM của bạn đủ hoạt động thì nên giảm thông số mặc định này đi. Đọc kĩ lại nha bạn. Bạn đang nhầm giữa việc tự thiết lập cấu hình của Windows với việc người dùng tự thay đôỉ nó đấy.
--------------------------------------
update thêm, Windows XP là hệ điều hành 32bit, nên khả năng quản lý bộ nhớ của nó sẽ là 2^32byte (~4GB). Nếu bạn thiết lập thông số bộ nhớ ảo vượt quá con số đó thì chắc chắc hệ thống sẽ gặp trục trặc nếu bộ nhớ thực sự bị tràn ra.
------------------------------------
Kết luận lại một cái cho bạn khỏi thắc mắc:
Bộ nhớ RAM có ảnh hưởng tới bộ nhớ ảo hay ko, còn tùy vào việc bạn quan niệm "ảnh hưởng" ấy như thế nào
- Ví dụ mà bạn nêu là việc hệ điều hành thiết lập bộ nhớ ảo dựa vào lượng ram=> "Ảnh hưởng"trong quá trình thiết lập nhưng Ko hề "Ảnh hưởng" gì nếu bạn thiết lập lại
- Bộ nhớ RAM liên quan đế bộ nhớ ảo khi RAM bị tràn, thì lúc này HĐH sẽ sử dụng bộ nhớ ảo ấy dùng như RAM. Nhưng cũng chẳng liên quan gì nếu như RAM bạn dư, bộ nhớ ảo vẫn là một phần ổ cứng, RAM vẫn là RAM
Hy vọng bạn hiểu

hoangdao26990
02-07-2007, 20:28
nhưng mình từng nghe 1 người được coi là có kinh nghiệm nói rằng ! Khi ram đủ lớn thì bên bỏ hẳn không nên chia bộ nhớ ảo làm gì ! và cách tính cụ thê là
min = bộ nhớ ram x 2
mã = bộ nhớ ram X 2.5
mình có hỏi tại sao ram mã không tăng nhiều vào thì người này nói
" khi tăng nhiều windows có thể quản lí ko ổn định "
Với cách nói của người này thì việc bộ nhớ ảo có ảnh hưởng đến quá trình hoạt động của máy
như thế chứng minh 1 chuyện mà người này nói đúng là bộ nhớ ram có ảnh hường tới bộ nhớ ảo
mình xin nói thêm người này khá giỏi--> kinh nghiệm làm việc trên 15 năm trong giới IT mình nghĩ chắc cũng có 1 vị trí nhất định !

nếu theo như bro nói vậy khi có 256 tại sao win ko tự để là 512 ???
theo mình khi mở 1 chương trình thì số paged(trong task manager)sẽ tăng lên(ở phần kernel mem)khi đó RAM dư sẽ chuyển sang total.cho đến khi có quá nhìu CT và đã hết RAm thì lúc đó "paging file" đc win lấy ra từ HDD và sử dụng.
vậy theo "anh j đó" nói thì đúng là nó có ảnh hưởng tới RAM vì nếu ko có nó thì máy có thể sẽ treo,chứ RAM ko thể ảnh hương tới "paging file size",cái đó phụ thuộc vào dung lượng HDD(do win tự điều chỉnh).
nếu có j ko dúng,nhờ mọi ng` sửa dùm.^_^

hoangdao26990
02-07-2007, 20:31
ôi,post xong thì mới thấy bài của pác khoabeo,chậm tay rùi :D
ý kiến của tui cũng giống pác khoabeo đó.
nếu có thể hỉu Eng thì pác badboy hãy đọc ở đây thêm http://en.wikipedia.org/wiki/Virtual_memory

khoabeo108
02-07-2007, 20:32
vậy theo "anh j đó" nói thì đúng là nó có ảnh hưởng tới RAM vì nếu ko có nó thì máy có thể sẽ treo,chứ RAM ko thể ảnh hương tới "paging file size",cái đó phụ thuộc vào dung lượng HDD(do win tự điều chỉnh).
nếu có j ko dúng,nhờ mọi ng` sửa dùm.^_^

Ko, cái này thì sai rồi, Khi cài đặt Windows, thì Windows sẽ dựa vào dung lượng của RAM để tính ra dung lượng mặc định gán cho bộ nhớ ảo

hoangdao26990
02-07-2007, 20:39
vậy sai rồi uh? :(( thanks pác khoa péo.
nhưng HDD cũng có liên wan chứ,vì nếu RAM ít xịt mà HDD cũng ít luôn vậy win sẽ tính như thế nào???

badboy_h151ng
02-07-2007, 22:50
hiểu được đôi chút ! chắc phải tìm hiểu thêm chuyện này thôi ! Tự nhiên có người hỏi làm cho mình hoang mang !
thanks các bác trước cái !
Nhưng không lẽ để mặt định như windows thiết lập àh ! vậy thì nếu windows tự thiết lập thì nó dựa vào cơ chế tính nào vậy