PDA

View Full Version : Help: Tạo mạng riêng ảo dùng trong hộ gia đình

cuongtd1989
06-12-2014, 12:30
Có thể ý hiểu của mình khác với Title mình viết. Nhưng là Newbie nên không biết viết sao cho đúng thuật ngữ.
Chẳng là như này: Nhà có 1 máy bàn và vài cái lap top lẫn điện thoại smart và 1 modem wifi.
Mình muốn lấy máy bàn làm 1 hosting hay đại loại như vậy, để những thiết bị kia có thể dùng wifi để truy cập vào mà không cần dùng đến internet.
Giống như kiểu mình đăng kí 1 host và dùng tên miền của nó rồi mình up các file của mình vào đó hoặc tạo website chia sẻ với mọi người. Nhưng mình lấy chính máy tính của mình là host và các máy khác có thể kết nối đến nó bằng wifi trong mạng Lan không?
Ae nào nhiệt tình Teamview thì rất cảm ơn và hậu tạ ạ.
Mình là Newbie mong anh em chém nhẹ tay. Big thanks anh em

sincos
06-12-2014, 13:47
Đc chứ sao ko

.

cuongtd1989
08-12-2014, 10:36
Đc chứ sao ko

Bạn hướng dẫn mình được không. Big thanks

ndkcz
05-01-2015, 01:10
Vào Google.com.
Đánh vào ô tìm kiếm: 'Dukto' (Dukto do Google phát triển nên không lo về chuyện scam).
Chọn lấy một version nào đó (nên chọn v4)
Tải về.
Chỉ có 1 file duktoR4.exe. Copy file này vào tất cả các máy cần kết nối.
Chạy nó lên. Không phải cài đặt, không bung nén, chạy thẳng luôn.
Kết nối 2 máy nào đó. trong nhà bạn.
Copy data.
Xong.
Mỗi lần chỉ kết nối được 2 máy.
Ngắt internet đi vẫn hoạt động được. Chỉ cần modem vẫn cắm điện ==> dùng dây mạng (dây LAN, RJ45) hoặc dùng sóng wifi đều được.

Trong khi copy data thì 2 máy vẫn làm các việc khác bình thường.
Đây chỉ là cách kết nối các máy tính để trao đổi file/folder thôi. Chứ nó hoàn toàn không giải quyết được yêu cầu ban đầu của bạn.

Theo yêu cầu của bạn, thì cách giải quyết là cài Windows Server 2008 lên một máy tính để biến nó thành máy chủ (server) cho các máy còn lại làm máy khách truy cập vào.

ndkcz
05-01-2015, 01:16
Nếu bạn có nhã ý 'hậu tạ' thì chỉ cần đăng lên thông báo về kết quả:
+ Có trúng ý không?
+ Có thực hiện được hay không?
Để những người khác cũng biết mà làm khi cần.