PDA

View Full Version : [Q] Help Help Me!!!! Delphi

tonyphen
06-03-2003, 10:39
Mình muốn xây dựng 1 chương trình có nhiều module, vì thế mà tạo ra 1 form chính (vd: formMain) )và các package khac. vi dụ là package1. Trong package1 co chứa 1 form (form1), vậy thì làm sao để gọi form1 từ formMain. Mình đã thử nhiều cách nhưng chưa được. Xin các bạn chỉ giáo giùm cho, xin đa tạ nhiều

Mach2
06-03-2003, 21:31
Nếu chỉ có vậy thì bạn xd package làm gì cho ghê nhể? Bạn quản lý thử các form này bằng unit thử xem. Trong help có một phần có thể tra cứu "Creating a form dynamically". Bạn đọc thử xem?

Shinichi Heroine
07-03-2003, 12:18
Để tạo form trong runtime , chỉ cần như sau

Form1:=TForm1.Create(Application);

//Sau khi xong thì huỷ nó

Form1.Free;

Lưu ý : Chỉ có form do LTV tạo trong khi runtime thì mới gọi Free được , nếu form có sẵn trong lúc design nếu gọi Free sẽ bị lỗi

cauberungxanh
22-03-2003, 14:22
Làm sao để tạo icon cho chương trình?

Mach2
22-03-2003, 18:56
Bạn muốn tạo icon hay dùng icon? Tạo icon thì có thể dùng Image Editor của Delphi cho kèm đó.

HCuong
03-04-2003, 18:47
mấy bồ ui .. tui muốn chuyển data của mấy cái file .db của delphi qua database khác nhưng chưa được .. mấy bồ chỉ tui dới nhé .. nó chỉ có mỗi một mớ cái file abc.* thui .. đừng bảo tui là cài Delphi để đọc database nhé ... chẳng lẽ phải cài hết tất cả 15.531 bản delphi lên trên chừng ấy máy hì ..
thanks you pow(very much, n) (n=1 .. n)

NCKhanh
04-04-2003, 14:29
Dùng Foxpro for Win............

khongsound
03-05-2003, 12:07
cauberungxanh,

nếu muốn tạo icon cho Delphi, Click vào menu Project, chọn Options, vào Click vào Change Icon, rồi Browse đến cái Icon của bạn.

Chúc bạn thành công

btkiet
07-05-2003, 10:16
Bài viết được gửi bởi HCuong
mấy bồ ui .. tui muốn chuyển data của mấy cái file .db của delphi qua database khác nhưng chưa được .. mấy bồ chỉ tui dới nhé .. nó chỉ có mỗi một mớ cái file abc.* thui .. đừng bảo tui là cài Delphi để đọc database nhé ... chẳng lẽ phải cài hết tất cả 15.531 bản delphi lên trên chừng ấy máy hì ..
thanks you pow(very much, n) (n=1 .. n)

Mấy file .db của Delphi là nghĩa gì, có phải là các database của InterBase không ???
Nếu muốn đọc những file này thì chỉ có cách cài Delphi và InterBase rồi lập trình chuyển dữ liệu sang database khác.