PDA

View Full Version : ổ cứng mất dung lượng

marswar
29-06-2007, 10:39
ổ cứng samsung 40GB mua năm 2002 chia làm 2 partition sau khi ghost ổ C:\ bằng hirenboot's cd,khởi động lại máy, vào ổ đĩa D:\
thì ko thấy file ghost nhưng ổ cứng vẫn mất 4GB
sau đó em format lại toàn bộ ổ cứng bằng partition magic nhưng chương trình báo ổ cứng chỉ có 36GB
bi giờ em phải làm sao để lấy lại 4GB đó. Mấy pro giúm em zới

neithnim
30-06-2007, 00:01
Ac' ac' như vậy là đúng tồi em. 1 ổ cứng nếu mình mua 40G thực chất không phải là 40G mà là 40.000.000.000 byte. 1kb = 1024b ; 1mb = 1024kb va` 1G = 1024MB ==> ổ cứng chỉ còn khoảng 36GB. Ổ nào củng vậy thôi em.

marswar
30-06-2007, 08:34
không phải vậy anh à
em xài chuơng trình ngoài DOS nó tính tổng sector của ổ cứng có 36GB chứ kô phải là 40GB như ban đầu, đáng lẽ chuơng trình phải nhận đúng tổng số sector thì ổ cứng phải có 40GB chứ.
===>em bị mất 4GB rùi
giúp em với

Lord_of_monsters
30-06-2007, 14:23
không mất đi dâu cái gì cả cứ yên tâm mà xài vô bios nhìn là dêtect cái hdd là bao nhiêu, 40 đúng không, sau đó vô win kiểm tra lại chắc cũng cỡ 37-39 G vậy thôi không lo đâu.

Phannhatnghi
30-06-2007, 14:38
ổ cứng 40G Tính dung lương theo nhà sản suất với trên lý thuyêt khác nhau chut it 40G chỉ chòn lại 36-37G thôi

badboy_h151ng
30-06-2007, 15:55
uh
cái đó là do nhà sản xuất thì tính 1G=1000MB còn windows thì tính 1G=1024
còn nếu trong trường hỡp bạn dùng PQ magic mà nó vẫn là 36 thì vác cái đó đi hỏi mấy thằng bán cho em đó

boytomo
30-06-2007, 17:16
hỏi tụi nó cũng vô ích thôi
trước khi format thì hdd của bạn có đủ 40g hay thiếu
thông thường dung lượng do nhà sx định.đưa vào hệ thống thì bios main sẽ tính lại

thanhvienmoi1987
30-06-2007, 17:36
hỏi tụi nó cũng vô ích thôi
trước khi format thì hdd của bạn có đủ 40g hay thiếu
thông thường dung lượng do nhà sx định.đưa vào hệ thống thì bios main sẽ tính lại

Bố mẹ mất sớm hay sao mà ko có ai dạy lễ nghĩa thế?

Kiến thức cũng chẳng bằng ai mà còn bày đặt đi coi thường người khác. Ko biết mà cũng dám nói là "Bios main sẽ tính lại". Dốt thì cứ tự nhận, rồi đi tiếp thu kiến thức mới nha.

Bios chỉ nhận ổ cứng & đọc các thông số mà nhà sản xuất lưu trên đó, nên nếu ổ 40GB, hay 80GB thì nó sẽ nhận chính xác là ổ 40GB, 80GB. Còn việc chênh lệch chỉ xảy ra khi vào windows, hoặc các ctrình khác thì lúc đó nó mới tính 1GB= 1024MB

marswar
01-07-2007, 11:09
trong bios chỉ nhận dc. có 36 GB à mí anh ui
em có xài chuơng trình gì đó của SAMSUNG trong bộ Hiren boot thì nó báo nhận ra được ổ cứng mình có 40GB nhưng số sector hiện nhận dược chỉ là 36GB

"trước khi format thì hdd của bạn có đủ 40g hay thiếu
thông thường dung lượng do nhà sx định.đưa vào hệ thống thì bios main sẽ tính lại"

Sau khi em Ghost ổ C: vào ổ D: khởi động lại vào WIN ko thấy file GHOST mà ổ D: lại mất 4Gb
==>thấy lạ sử dụng Partition Magic(ngoài DOS) xem thì dung lượng thì dung lượng ổ D lớn hơn dung lượng "Extent partition" 4GB
==>Ghost ổ D: rùi thế là em mất 4GB đó lun.

boytomo
01-07-2007, 17:39
Bố mẹ mất sớm hay sao mà ko có ai dạy lễ nghĩa thế?

Kiến thức cũng chẳng bằng ai mà còn bày đặt đi coi thường người khác. Ko biết mà cũng dám nói là "Bios main sẽ tính lại". Dốt thì cứ tự nhận, rồi đi tiếp thu kiến thức mới nha.

Bios chỉ nhận ổ cứng & đọc các thông số mà nhà sản xuất lưu trên đó, nên nếu ổ 40GB, hay 80GB thì nó sẽ nhận chính xác là ổ 40GB, 80GB. Còn việc chênh lệch chỉ xảy ra khi vào windows, hoặc các ctrình khác thì lúc đó nó mới tính 1GB= 1024MB
trước khi chửi ng khác thì bạn nên xem lại mình nhé
ba mẹ tôi mất hay ko thì liên can j đến lời nói của tôi
kiến thức của tôi kém.nếu sai thì bạn có quyền chỉnh.đừng ỉ mình giỏi thì có quyền chửi ng khác.ba mẹ bạn còn mà bạn mất văn hóa thì cũng là đồ bỏ đi
tôi cũng ko có lời nói nào khinh thường người khác
đúng là tôi đã nói sai.đang đợi bạn cập nhật đây

boytomo
01-07-2007, 17:56
PLZ, không liên quan tới windows
trong bios chỉ nhận dc. có 36 GB à mí anh ui
em có xài chuơng trình gì đó của SAMSUNG trong bộ Hiren boot thì nó báo nhận ra được ổ cứng mình có 40GB nhưng số sector hiện nhận dược chỉ là 36GB

"trước khi format thì hdd của bạn có đủ 40g hay thiếu
thông thường dung lượng do nhà sx định.đưa vào hệ thống thì bios main sẽ tính lại"

Sau khi em Ghost ổ C: vào ổ D: khởi động lại vào WIN ko thấy file GHOST mà ổ D: lại mất 4Gb
==>thấy lạ sử dụng Partition Magic(ngoài DOS) xem thì dung lượng thì dung lượng ổ D lớn hơn dung lượng "Extent partition" 4GB
==>Ghost ổ D: rùi thế là em mất 4GB đó lun.
nếu đc thì bạn boot= hiren vào dos
dùng lệnh fdisk(cách sdụng hình như đã có hướng dẫn,search lại)
sau đó chia lại partiton và format 2 ổ đĩa.

badboy_h151ng
01-07-2007, 21:15
nếu trong trường hợp bạn xác định chưa vào win đã thấy ổ cứng mình chỉ có 36G thì vác cái ổ cứng đi hoỏi mấy thằng bán đi --> trong trường hợp nếu nó không thể cho chứng mình cho bạn thấy ổ cứng của bạn là 40 thì bảo nó đổi cái mới !
nếu còn bảo hành