PDA

View Full Version : Cứu dùm hệ thống, lổi đau đầu quá !!!...

thanhtam348
28-06-2007, 13:56
Từ khi tôi lắp thêm 1 ổ cứng thì có nhiều chuyện xảy ra thật đau đầu:
Số là tôi vào CMOS, trong 2 ổ cứng đó tôi chọn 1 ổ để làm ổ chính chạy hệ điều hành, vậy mà khởi động máy thỉnh thoãng nó lại chuyển sang ổ thứ hai (dĩ nhiên là màn hình...đen thui, bởi hệ điều hành có nằm bên đó đâu!), tôi cũng lại vào CMOS điều chỉnh cho nó về ổ mà tôi đã chọn, rồi hiên tượng nầy cũng tiếp tục hoài vậy thôi, tôi bực quá, nghĩ rằng "Thôi thích thì chiều", tôi cài hệ điều hành sang ổ nó chọn. vậy mà nó vẩn trêu tôi, nghĩa là nó lại tìm về ổ cứng nó bỏ trước kia.
Đồng hồ hệ thống cũng giống vậy, điều chỉnh nó thế nào đi nửa thì khởi động máy một vài lần nó cũng chạy lung tung, từ ngày, tháng, giờ....
Xin anh chị em nào biết nhiệt tình giúp cho. Tôi cám ơn!

nohaoma
28-06-2007, 14:26
Có gì mà khó hiểu.Hãy làm lại thế này :
-Shutdown máy, lấy Pin CMOS ra, vệ sinh sạch sẽ Pin và khe Pin, xong rồi lắp Pin lại, mở máy lên, vào Config lại CMOS, thế là xong.
-Nếu vẫn không được thì : hoặc là hết Pin CMOS, hoặc là Main sắp chết.

Cố gắng làm nhé.

thanhtam348
28-06-2007, 14:41
Cám ơn bạn nghe! tôi làm ngay.

thanhtam348
28-06-2007, 16:20
...Có lẽ đã ổn rồi. Sau khi làm theo bạn nói tôi khởi động máy nhiều lần và không có chuyện bất thường xảy ra nửa, nếu có trở bệnh lại tôi sẽ...ới lên ngay. Lần nửa ; cám ơn bạn.

cuong_mc
29-06-2007, 01:40
theo toi ban nen ve sinh thuong xuyen nhat là pin CMOS. LOAI PIN NAY RAT KHO HET VA RAT CO TAC DUNG VOI TRUONG HOP BAN QUEN MAT KHAU TRONG BIO, BAN CO THE THAO PIN RA VA DE KHOANG 5 DEN 10 PHUT ROI LAP LAI LA MAY CO THE BO QUA CHO BAN MAT KHAU

Klacks
29-06-2007, 02:19
hết PIN cmos chứ có gì đâu

thanhtam348
29-06-2007, 12:13
Cám ơn các bạn nhiều, qua các bạn hôm nay tôi mới thấy thực sự Pin MCOS cũng cực kỳ quan trọng.
Tôi làm theo các bạn nói thì ổn rồi. Cám ơn!, cám ơn!