PDA

View Full Version : máy em bị virus này ! ai help em với

matran0203
22-06-2007, 22:42
hic . tự nhiên nó bị vậy . ai biết help em với . huhu . nhiều dữ liệu quan trọng lắm ko thể format được đâu T_T .

ai giúp em . em cám ơn lắm lắm

squall86
23-06-2007, 15:26
máy bạn bị virus autorun ý mà, ko có j đâu. Hôm wa cũng có người ? về vấn đề này rồi.
Bạn dùng soft AVG mà diệt virus là ok
http://free.grisoft.com/doc/5390/lng/us/tpl/v5#avg-anti-virus-free
link download here

matran0203
24-06-2007, 15:45
cám ơn anh nhiều em đang download nó về test thử ^_^ . thx nhìu nhaaaaaaaaaaaaa ^_^

xuandai
25-06-2007, 01:54
Nếu có thể, bạn show tất cả file ẩn và file hệ thống lên, rồi xóa kích chuột phải vào ổ đĩa, chọn Open, Sau đó xóa file autorun.inf đi rồi khởi động lại máy tính sẽ hết.
Tuy nhiên, có thể con virut này sẽ disable việc show file ẩn thì bạn sẽ không thể xóa file đó được. Hoặc nó đã chạy khởi động cùng với win thì file đó lại được sinh ra ngay khi bạn xóa thì hơi vất vả đấy.
Một phường pháp an toàn là cài lại win, sau đó bấm chuột phải, rồi làm như mình bảo với tất cả các ổ đĩa bị như thế. Lần sau khi cắm ổ USB vào thì nên mở bằng phương pháp đó để tránh bị nhiễm loại virut này, giờ nó có rất nhiều

squall86
25-06-2007, 11:30
Nếu có thể, bạn show tất cả file ẩn và file hệ thống lên, rồi xóa kích chuột phải vào ổ đĩa, chọn Open, Sau đó xóa file autorun.inf đi rồi khởi động lại máy tính sẽ hết.
Tuy nhiên, có thể con virut này sẽ disable việc show file ẩn thì bạn sẽ không thể xóa file đó được. Hoặc nó đã chạy khởi động cùng với win thì file đó lại được sinh ra ngay khi bạn xóa thì hơi vất vả đấy.
Một phường pháp an toàn là cài lại win, sau đó bấm chuột phải, rồi làm như mình bảo với tất cả các ổ đĩa bị như thế. Lần sau khi cắm ổ USB vào thì nên mở bằng phương pháp đó để tránh bị nhiễm loại virut này, giờ nó có rất nhiều

Nói như bạn thì máy tính có vấn đề j lạ, chắc 1 cài lại Win, 2 Format ổ :D

matran0203
25-06-2007, 17:21
hic . dùng AVG ko xóa được nó . còn show file lên . ko thấy nó đâu . nhà mình có 3 ổ C,D,E mà chỉ bị 2 ổ D,E >.<

superthin
26-06-2007, 01:55
Vấn đề là phải biết chút ít về DOS thì mới "ti toe" được với những dạng này. Để hạn chế việc nó chạy autorun.inf thì khi đút USB vào nhớ giữ đè phím Shift. Và vào DOS, nếu cần chạy NTFS for DOS tìm và xóa hết các file autorun.inf ở các ổ D, E, F,... hết đi. Thử bấm Ctrl + Alt + Del xem có thấy được cửa sổ Task Manager? Nếu không thấy là bạn mệt với Virus này rồi đó. Cách hay nhất là khởi động Win bằng Windows PE hoặc Bart PE và tiến hành các thao tác với bàn phím để đưa Windows về trạng thái tốt mà không làm ảnh hưởng đến những phần mềm, thiết lập đang có ở ổ C.