PDA

View Full Version : Hỏi về bài tập Java chuyển chữ cái đầu trong chuỗi sang chữ hoa

ronoa
14-09-2014, 20:53
Mình mới học java thì có 1 cái bài tập như thế này
cho chuỗi a="minh moi hoc Java"
thì cần viết code sao cho chuỗi ra sẽ là "Minh Moi Hoc Java"
Xin chân thành cảm ơn

docco_csb_88
17-10-2014, 10:30
Bạn kiểm tra nó là chữ cái đầu tiên của từ(Đầu câu hoặc sau khoảng trắng), thì cho nó thành chữ hoa, còn làm sao để nó thành chữ hoa thì... :v

Fzen
24-03-2015, 15:17
Xin chân thành cảm ơn

Bạn dùng ý tưởng chuẩn hóa chuỗi trong java. Mình chưa đủ bài viết nên không post được code lên diễn đàn.

superpc
31-03-2015, 21:55
Xin chân thành cảm ơn

Đơn giản mà bạn . Đầu tiên bạn dùng hàm trim() để cắt các dấu cách thừa đi. Rồi bạn chuyển hết về chữ thường bằng toLowserCase(). Tiếp theo bạn khai báo 1 mảng String t[] để copy cả xâu vừa chỉnh sửa. Tiếp theo bạn chỉ việc toUpperCase() chữ ở vị trí đầu bằng hàm charAt(0) và kiểm tra nếu biến i < length của t thì cộng thêm 1 dấu cách ở xâu mới thế là xong rồi. Mình ko post code đc do chưa đủ bải.

megaownage
07-04-2015, 15:31
Chuỗi ASCII hay Unicode? Nếu ASCII thì như vầy
1. cộng vào đầu nó một dấu cách.
2. Đọc suốt chuỗi:
- cái nào đi sau một dấu cách mà không phải là dấu cách thì là ký tự đầu từ, bit and (&) nó với số 223. Tức là loại bit 32 của nó, măc nhiên đổi nó thành chữ hoa
- cái nào không di sau dấu cách thì bit or (|) nó với 32. Tức là cộng thêm bit 32 cho nó, mặc nhiên đổi nó thành viết thường.
3. Xóa ký tự dấu cách đã thêm ở đầu.

mrzero1
08-04-2015, 15:58
Bài tập thì việc làm qua loa thui chứ có mấy người thầy quan tâm đâu bạn?