PDA

View Full Version : [TIP] Cai RH 8.0 , windows xp va lindows

skynet
01-03-2003, 11:53
Tôi cũng chỉ mới tập toẹ dùng máy tính một thời gian gần đây , mà các bạn vẫn gọi là newbie ...
Sau một thời gian quậy phá lung tung và tốn ko ít tiền lên mạng săn lùng các bài viết ( và sau đó là ko ít lần fải cài lại toàn bộ máy) cũng đã rút ra ít nhiều kinh nghiệm , nay xin ghi lại đây để các bạn tham khảo ( tôi xử dụng tư liệu từ nhiều nguồn , nên lỡ mà ai thấy giống như bài viết cuả mình thì ....hihi , chắc chắn là của u rồi đó )
Ở đây chúng ta thấy có 2 vấn đề mà các bạn hay đề cập đến nhất , đó là cài nhiều hệ điều hành trên cùng một máy (dual boot) & các câu hỏi về tài lìệu tham khảo cho Linux . Trước hết hãy nói về "dual boot" . Nói riêng về trường hợp của tôi , máy của tôi hiện đang cài 3 OS tất cả ( RH 8.0 ----Win XP-----Lindows3.0 ) . Theo kinh nghiệm của tôi , thì các bạn nào ( quen với GUI trong Windows )
muốn cài các OS trên mà ko cần chỉnh sửa nhiều thì nên làm như sau :
_****
_ Trước hết cài tất cả lại từ đầu , đầu tiên là cài RH , phân vùng đầy đủ ( sẽ post bài về phân vùng để chạy nhiều OS cùng một máy ) , ở đây các bạn chỉ cần chú ý là tạo /boot cho RH là phân vùng đầu tiên ( khoang >150 MB ) , sau đó cài đặt bình thường , và nhớ là cài Boot loader lên /boot ( cài Grub hoặc Lilo lên first sector of boot partition để sau này có thể dùng một trình boot loader của hãng thứ ba như bootmagic hay systemcommander ..)
_ Sau đó cài Windows , ở đây có 1 vì khi cài Windows , đến phần format disk sẽ có thông báo lỗi , ko thể tiếp tục được , nên tôi đã xoá hẳn phân vùng cuả Linux ( ko phải phân vùng /boot * ) và cài Windows lên đó , vì vậy khi cài Linux bạn chỉ cài đặt theo dạng ít nhất ( trong phần install package chọn "select minimual package" ) , khoảng hơn 400 Mb cho đỡ mất thời gian .
_ Sau khi Windows đã ok rồi thì chúng ta mới cài Linux lại một cách hoàn chỉnh .
_ Cuối cùng , nếu ai muốn cài thêm Lindows thì fải fdisk để có thêm một phân vùng nữa , dạng nào cũng được . Chỉ cần bỏ đĩa cd vào và sau đó tự nó chạy , nếu ko tự boot được bằng cd thì phải vào Bios chỉnh lại chế độ boot bằng cd . Nhớ chọn phân vùng cho Lindows chính xác nếu ko là công toi nhưng bưỡc trước đó . Công việc đến đây là xong .
=>Làm như trên sẽ giúp các bạn sau này có phải cài lại Windows cũng ko có vấn đề gì , chì cần active lại phân vùng /boot là ok , ko cần phải cài lại Linux . ( Còn Lindows thì tôi chưa tìm ra cách để add nó vào grub.conf cuả Linux nên nếu cài lại Windows sẽ ko nhận lại được Lindows , nếu có ai biết thì chỉ tôi với !!!!)
Khi mọi việc hoàn chỉnh , các bạn sẽ boot bằng Lilo của Lindows , khi vào Linux thì vẫn hiện ra grub của Linux , chạy bình thường . Nếu ai thích dùng Lilo của Lindows thì khi install Linux có thể bỏ luôn phần cài boot loader , lindows sẽ tự nhận hết cho bạn ( nhưng tôi khuyến cáo là nên cài )
* : cài Windows vào ngay phân vùng kế tiếp của /boot
**** : có thể táo sẵn 1 phân vùng cho /boot ( để sẵn đó thôi ) từ Dos và sau đó cài Windows luôn , ai biết dùng Dos cứ xài .

Vể tài liệu Linux ( tiếng Việt ) , xin xem bài sau ( mỏi cổ , mỏi tay quá rùi )

nttranbao
06-03-2003, 14:17
Sao ban k cai XP, Lindows, roi Linux. Dung grub linux boot . Khoi mac cong tao /boot lam gi roi xoa linux, cai lai. Tuy tui chua thu cai Lindows, nhung o nha dang dung XP, Me va Linux. Linux chi co hai partition / va Swap . Cach chinh sua tap tinh grub.conf thi bao NLD da co huong dan. Neu muon thi lien lac voi minh( nttranbao@yahoo.com), minh se goi bai huong dan.