PDA

View Full Version : Thắc mắc về ứng dụng cho smartphone

frank-nguyen
27-08-2014, 09:03
Mình đang dự định tham dự cuộc thi "Hội tụ 2014", hạng mục tham gia là "Ý tưởng cho ứng dụng trên smartphone". Bản phác thảo sp mình đã hoàn thành hết, chỉ còn duy nhất 3 mục này thực sự mình chưa hiểu nó hỏi về cái gì? Mọi người giúp mình với

1.Tính ưu việt về kỹ thuật:
Có nhiều cách giải quyết một bài toán và trong thời đại này, chúng ta tin rằng công nghệ có thể đáp ứng được mọi bài toán khó nhất. Tuy nhiên, đối với một ý nền tảng (engine – công nghệ / ngôn ngữ lập trình của bài dự thi sẽ thể hiện cách thức giải quyết bài toán đặt ra có tối ưu hay không? Có tiết kiệm các nguồn tài nguyên của hệ thống và thiết bị đầu cuối hay không? Lựa chọn nền tảng công nghệ có hợp lý và hướng đúng đối tượng, mục đích của bài toán đặt ra?

Cái này mình hiểu là sẽ dùng ngôn ngữ gì để lập trình đúng ko? Theo mình biết thì IOS và Android đều có 2 ngôn ngữ riêng để lập trình mà, hay mình hiểu nhầm.

2. Tính bảo mật:
Các cấp độ bảo mật khác nhau đối với người dùng và khả năng cảnh báo người dùng về nguy cơ bị tổn thương. Các hướng dẫn, cảnh báo cách thức phòng chống bị tấn công hoặc là các lựa chọn có sẵn cho phép người dùng được chọn các mức độ bảo mật khác nhau từ tuyệt đối đến không cần bảo vệ.

Cái này thì thực sự là không hiểu.

3. Khả năng nâng cấp:
Mức độ linh hoạt và dễ dàng để thay đổi hoặc cải tiến một tính năng, nội dung, giao diện,… của ứng dụng nhằm đáp ứng tốt hơn so với phiên bản đang có.

Cái này mình cũng ko rõ luôn, ứng dụng nào mình cũng thấy phải cập nhật thường xuyên phiển bản mới đấy thôi. Còn ứng dụng của mình khá lớn, để vận hành mình xác định là cần thành lập hẳn 1 đội ngũ, gồm team Tech, Marketing rõ ràng, vậy nên chuyện update thường xuyên là hiển nhiên, sao họ lại hỏi vậy?