PDA

View Full Version : Phò

ips
20-06-2007, 10:55
Từ một bản án (http://www.ddth.com/showthread.php?p=765440#post765440) ÍP tôi cứ thắc mắc mãi, đêm quên ăn, ngày quên ngủ, lục tìm khắp nơi đi tìm Phò, lên Vdict sớt ra nghĩa sau :
Phò : * đgt Giúp đỡ: Lịch sử còn nêu gương những vị anh hùng phò vua cứu nước.
Vậy có nghĩa là Phò là chỉ những người anh hùng phò vua cứu nước. Thắc mắc mãi không hiểu sao cô Xoan lại ra tay độc ác với thành viên Ngocquang thế?
Các bác giúp em tìm phò với nhé. Cám ơn trước, sẽ hậu tạ tại 81 quán.

swan
20-06-2007, 11:01
Đề nghị bác ips phân biệt rõ loại từ nhé! Từ bác phân tích là động từ, còn từ em phạt là danh từ. Bác hào hứng "bắt lỗi" em quá, cẩn thận lại bị "phản đòn" thì tội lắm đó :tongue:

jollibee
20-06-2007, 11:08
Xẹt gúc gồ và qui ky không có đâu Thầy Típ ui.

Em xin mạn phép định nghĩa. Nếu đúng thì thứ sáu cuối tuần bác mời em một bé Ken tại 81 nhé. :lick:

Ban ngày nằm ngủ co ro,
Thức đêm nằm ngửa con phò đợi ai.
Khí tồn đại não thân trai,
Xin đừng gọi nó mà sai đạo người.
:lick: :lick:

15804
20-06-2007, 13:39
Đề nghị bác ips phân biệt rõ loại từ nhé! Từ bác phân tích là động từ, còn từ em phạt là danh từ. Bác hào hứng "bắt lỗi" em quá, cẩn thận lại bị "phản đòn" thì tội lắm đó :tongue:
Swan hiểu nghĩa của từ "phò" "phò - vớ vẩn" quá swan ạ.

Arkain
20-06-2007, 15:30
Lại văn hóa vùng miền chạm nhau chan chát đây mà!

Tớ cũng sinh ra torng Nam nên từ nhỏ đến lớn tớ cũng chắc mẩm "phò" đúng là "hỗ trợ" như là cụ Íp nói, mãi đến sau này tớ mới được một người bạn người Bắc cho biết rằng ngoài ấy nó lại là một từ thô tục để gọi phường...gái điếm (ngang hàng với "con đĩ").

Theo nhận xét của riêng tớ thì hiện nay thì nó có xu hướng được giới trẻ trong Nam dùng làm tiếng lóng để chê bai những thứ ngu dốt gàn dở khó ưa (ngang hàng với "nhảm tè" hay là "vớ vẩn", tiếng Anh là "bullsh!t") chứ không đến nỗi tục tĩu như là ý nghĩa của nó ở ngoài Bắc.

Việc này cũng giống như là giới trẻ Mỹ sau khi coi một bộ phim dở thì chê là "it's sucked!", còn nếu như đứa bạn làm việc gì đó khó ưa thì nói là "you suck!" ("suck" đây theo nghĩa đen là "bú", bú gì thì các bác tự hiểu lấy), thế hệ trước nhìn vào thì cau mày liền, có một thời gian TV bên Mỹ cũng cấm không cho diễn viên dùng từ này, nhưng đa số giới trẻ thì lại chẳng hề ám chỉ điều gì tục tĩu khi dùng từ "suck" cả, theo cách dùng của họ thì "suck" chỉ có nghĩa là "dở" vậy thôi, sau đó thì thế hệ trước cũng dần chấp nhận ý nghĩa mới của nó và ngày nay thì hầu như chẳng còn ai bị dị ứng khi nghe từ này như là ngày xưa nữa.

Xem ra thì không chỉ tiếng Việt mới có "phong ba bão táp" các bác nhỉ, hehe. Nói chung là Internet phá bỏ rào cản giữa các vùng miền, và các sự hiểu lầm thế này sẽ dần dần trôi vào dĩ vãng thôi.

Nhắc mới nhớ, dạo nọ còn có chú kia ở Hà Nội còn nổi cơn tan bành khi tôi gọi chú ấy là "chú" ngay trong box Thư Giãn này, ở trong Nam thì nó được dùng để gọi thanh niên trai tráng (già cỡ bốn năm chục tuổi thì lên chức "bác", hơn nữa thì là "ông"), còn ngoài ấy thì nó lại là "chú em" để gọi đám con nít =]

Huỳnh Tấn
20-06-2007, 15:32
Từ một bản án (http://www.ddth.com/showthread.php?p=765440#post765440) ÍP tôi cứ thắc mắc mãi, đêm quên ăn, ngày quên ngủ, lục tìm khắp nơi đi tìm Phò, lên Vdict sớt ra nghĩa sau :
Phò : * đgt Giúp đỡ: Lịch sử còn nêu gương những vị anh hùng phò vua cứu nước.
Vậy có nghĩa là Phò là chỉ những người anh hùng phò vua cứu nước. Thắc mắc mãi không hiểu sao cô Xoan lại ra tay độc ác với thành viên Ngocquang thế?
Các bác giúp em tìm phò với nhé. Cám ơn trước, sẽ hậu tạ tại 81 quán.
Hỏng rùi Íp ơi :bawling: Tớ post chậm tí chút, em í "vĩnh biệt" lun rùi :bawling::bawling::bawling: Cái nì là tội Íp đấy nhé, phò với chả phạch :mad::mad::mad:
Biết bao nhiu két mới có thể rửa sạch tội nì :mad::mad:
Íp ơi là Íp :mad::mad::mad:

dai-gai
20-06-2007, 17:38
em là người miền nam, không ngờ từ phò còn có nghĩa bẩn nữa, lâu nay cứ nghĩ phò = phò trợ, phù trợ....không à.
tiếng việt đúng là phong ba bão táp thật....
mà giớ trẻ ngày nay cũng thật là bão táp phong ba....dùng những từ khó hiểu thiệt

thagnv
21-06-2007, 20:22
Hic hic... còn mấy từ mà em vẫn ko hiểu... hôm nọ em gửi hình cho một bé trên net xem... xem xong bé phán "Bựa quá!" ... hic hic em vẫn chưa biết bựa là gì???

co3d
21-06-2007, 20:28
Các tỉnh Miền Trung như Quảng Bình, Quảng Trị vẫn kị từ này đấy, nói là ai cũng hiểu liền!

omiphopho
21-06-2007, 21:29
Không biết "ớ mi phò phò"
Từ "phò phò" ở đây là động từ hay danh từ nhỉ :D
Tội lỗi tội lỗi.

MichaelTuanAnh
21-06-2007, 22:20
bác mà ph..ò ph..ò nữa là coi chừng bị tùng xẻo đấy :D

Không biết "ớ mi phò phò"
Từ "phò phò" ở đây là động từ hay danh từ nhỉ :D
Tội lỗi tội lỗi.

ips
21-06-2007, 22:27
Hỏng rùi Íp ơi :bawling: Tớ post chậm tí chút, em í "vĩnh biệt" lun rùi :bawling::bawling::bawling: Cái nì là tội Íp đấy nhé, phò với chả phạch :mad::mad::mad:
Biết bao nhiu két mới có thể rửa sạch tội nì :mad::mad:
Íp ơi là Íp :mad::mad::mad:

Lỗ tai em ... lỗ tai em ...
Để tỏ tấm lòng hối lỗi, tại hạ xin phép mời các bác nào rảnh rổi, cuối tuần này ghé 81 quán để em tạ lỗi, tắm ken ... hic hic hic ... cho chừa cái tội ... tìm phò

MichaelTuanAnh
21-06-2007, 22:29
là "bự" quá đó pa. pa đưa cái hình gì mà con bé bảo "bựa" dzậy? :D

Hic hic... còn mấy từ mà em vẫn ko hiểu... hôm nọ em gửi hình cho một bé trên net xem... xem xong bé phán "Bựa quá!" ... hic hic em vẫn chưa biết bựa là gì???

MichaelTuanAnh
21-06-2007, 22:30
nhậu 1 quán đã mún chết rồi , bác lại hẹn tới 81 quán...

Để tỏ tấm lòng hối lỗi, tại hạ xin phép mời các bác nào rảnh rổi, cuối tuần này ghé 81 quán để em tạ lỗi, tắm ken ... hic hic hic ... cho chừa cái tội ... tìm phò

ips
21-06-2007, 22:38
nhậu 1 quán đã mún chết rồi , bác lại hẹn tới 81 quán...

Mình thích xài tiếng hán..g ... 81 quán là bát thập nhất quấn ấy :D

dly
22-06-2007, 07:12

Qua một ngày con ăn uống đủ thứ, không đánh răng , xúc miệng chi ráo, sẽ có một lớp kem bám quanh răng. Cái lớp này dân gian gọi là "bựa" đấy :buck:

jollibee
22-06-2007, 08:29
Chiều nay đề nghị thầy Típ nộp bản tự kiểm điểm tại 81 quán vì tội: " ...ò với chả ...ạch " :D

LDP
22-06-2007, 17:14
Yes yes, tội này nặng, phải làm kiểm điểm nghiêm túc mới được

cái nick đó
24-06-2007, 09:35
Qua một ngày con ăn uống đủ thứ, không đánh răng , xúc miệng chi ráo, sẽ có một lớp kem bám quanh răng. Cái lớp này dân gian gọi là "bựa" đấy
ngoài bựa răng còn có thêm bựa "chỗ khác" nữa đó lol, cái này em nhớ hồi nhỏ ai cũng được học mà.

Em sinh ra ở bắc mà đúng hôm nay mới biết thêm nghĩa khác của từ "phò" đấy lol. Trước đọc thấy "4`" chả hiểu gì :D

bluesky1612
24-06-2007, 13:54
Em ở Nha Trang, nghe các bác nói đến giờ mà e vẫn chẳng hiểu "phò" là cái quái gì? Còn bác gì đó nói "bựa" đó, bác có nghe rõ ko? "bựa" hay "bưa"? Nếu "bưa" thì nghĩa là "chán" đó.

Beach_Long
25-06-2007, 08:27
Tôi tra từ điển của Nguyễn Như Ý và Hoàng Phê nhưng không thấy từ "phò" có nghĩa gì xấu cả. Swan có thể cho biết từ này tìm nghĩa nó ở đâu không ?

Bạch Linh
03-06-2009, 18:03
Đọc lại topic này mới biết nghĩa từ "phò". Vậy là một hồng nhan đã ra đi từ dạo ấy vì chú Íp nhà mình :lick:

dly
03-06-2009, 21:43
Bởi thế tớ mới căm cái lão Íp mãi vẫn không nguôi đây này. Ghét cái mẹt :mad:

thaychuastudio
03-06-2009, 22:27
lại xỉn nữa rồi. sao ngày nào mĩnh ung xỉn vậy ta

nino
03-06-2009, 23:08

chắc tại... hên :w00t:

thaychuastudio
04-06-2009, 09:07

oạch, tớ viết cái gì vậy nhỉ ??? :crying:

dly
04-06-2009, 10:14
thêm 1 chữ nữa cho các bác
đó là chữ ĐỒ

Đôi bạn trai, gái học đàn nói chuyện với nhau:

- Anh muốn mi
- Mi thì mi đừng mi rề rề, mi rề rề là la đó.
- La chi la, đừng la đồ

Dicky_Ng
04-06-2009, 10:18
Ẹc, sợ bác Dê luôn! :D

acaxomcui
04-06-2009, 19:05
Chữ ĐỒ à!có đển tích "giai do thử đồ xuất" của bà Đoàn thị Điễm ngày xưa mà!.Nhưng người Nam thì cứ đồ đủ thứ,cái gì cũng đồ!.Địa phương thôi!

Bạch Linh
04-06-2009, 19:52
Bởi thế tớ mới căm cái lão Íp mãi vẫn không nguôi đây này. Ghét cái mẹt :mad:

Vậy là từ ngày đó cô Ngan không vào diễn đàn nữa hả chú?