PDA

View Full Version : Sinh viên làm gi để kiếm thêm thu nhập

markty
06-08-2014, 14:35
chào các ace, mình đang là sinh viên nên tính kiếm gi đó làm thêm, một phần là để va chạm với đời,một phần để kiếm thêm thu nhập phụ giúp các cụ ở nhà. Chứ giờ mà chỉ đi học rồi về thì thấy vô vị quá. Đang suy nghĩ rất nhiều, các ace có thể tư vấn thêm cho mình, đang dự định bán hàng online

mikenguyen82
06-08-2014, 14:38
bạn phải nói rõ xem là vốn bạn bao nhiêu thì mới tư vấn được, chứ bán hàng online thi dễ mà. Mà cũng vote là nên bán hàng để kiếm thêm thu nhập, chứ cứ ăn với lên trường riếc rồi ù lì ra, sau này ra trường thì khổ

janenguyen19
06-08-2014, 14:43
nếu muốn kiếm thêm thu nhập thì tốt hơn để ra trường đi. đừng có lăn xăn, lo học xong rồi tính nha em trai. sinh viên bây giờ lạ, k lo học, k tự lượng sức cứ đòi này nọ haizzzzzzz

Khucxake
06-08-2014, 15:09
Chào em,
Việc mong muốn có thu nhập để tự bươn chải và trang trải là điều tốt; tuy nhiên đừng quá mải mê kiếm tiền mà quên luôn việc học. Theo tôi thì bán hàng online cũng vất vả không kém đâu; phải đầu tư thời gian; rất nhiều thời gian; chưa kể là phải đi lại nhiều để bán được 1 món hàng. Vì nhiều người cạnh tranh lắm; không thể đơn giản là rao vặt, hoặc post lên vài cái là có người alo cho em đâu- mà alo thì nhiều, mua thì ít. Làm như vậy sẽ khá phân tâm; sao nhãng chuyện học hành; trừ khi đối với em việc học là không quan trọng- thì em hãy tập trung mà làm.
Nếu không cố làm online, em có thể đi làm thêm vào cuối tuần- xin vào các nhà hàng tiệc cuới; cuối tuần làm vài shows vào thứ 7, CN là cũng đủ tiền trang trải nhà trọ. Làm như vậy, thời gian sẽ cố định và ít ơn.
Chúc em thành công.

tannguyen12
08-08-2014, 10:22
bạn nên kiếm những món hàng độc và lạ, và nhập về một chút ít để đăng lên mạng bán. Mới là sinh viên thì nên làm những điều này vừa là cơ hội học tập và tích lũy kinh nghiệm sau này

Khucxake
09-08-2014, 13:21
bạn nên kiếm những món hàng độc và lạ, và nhập về một chút ít để đăng lên mạng bán. Mới là sinh viên thì nên làm những điều này vừa là cơ hội học tập và tích lũy kinh nghiệm sau này

Cách này cũng tốt. Tuy nhiên, mất thời gian; và con đường tiền bạc sẽ đưa chúng ta mau xa trường lớp.

SmartOne
12-08-2014, 07:20
Cũng tùy vào mục tiêu của bạn. Nếu để va chạm với đời và kiếm thêm chút thu nhập thì đi làm part-time cho các nhà hàng hay cái gì đấy tương tự. Còn nếu mục tiêu lâu dài hơn thì có thể bạn tự mày mò học thêm 1 lĩnh vực nào đấy có thể bổ trợ cho lĩnh vực chính mà bạn đang học. Đơn giản như nếu bạn đang học kinh tế thì có thể học thêm làm web, sau ra trường có thể làm 1 cái web kinh doanh gì đó...

Khucxake
12-08-2014, 10:17
Cũng tùy vào mục tiêu của bạn. Nếu để va chạm với đời và kiếm thêm chút thu nhập thì đi làm part-time cho các nhà hàng hay cái gì đấy tương tự. Còn nếu mục tiêu lâu dài hơn thì có thể bạn tự mày mò học thêm 1 lĩnh vực nào đấy có thể bổ trợ cho lĩnh vực chính mà bạn đang học. Đơn giản như nếu bạn đang học kinh tế thì có thể học thêm làm web, sau ra trường có thể làm 1 cái web kinh doanh gì đó...

Good idea. Ý kiến hay, rất hợp với sinh viên. Hồi trước mình có món này thì ngon biết mấy.

trumdkny
12-08-2014, 15:36
tốt nhất xin vào 1 chỗ nào đó thực tập, part-time, lương ban đầu chỉ đủ tiền xăng - ăn sáng nhưng sẽ giúp bạn tích lũy đc kinh nghiệm thực tế, sau khi tốt nghiệp dễ dàng xin được việc tốt.

kd05_hostvn
13-08-2014, 15:46
Cái này mà gặp mấy anh đa cấp anh nói cho hồi thì khỏi cần hỏi han gì luôn :))

mikenguyen82
14-08-2014, 10:34
Bạn phải nên nhớ bạn làm thêm việc là để kiếm thêm thu nhập và áp dụng các kiến thức vào công việc. VD như bạn biết làm web, bạn biết về mạng vậy bạn biết về marketing online k, rồi bạn có biết được phối màu, design.... làm là để học chứ k phải làm là để kiếm tiền

Khucxake
14-08-2014, 16:46
tốt nhất xin vào 1 chỗ nào đó thực tập, part-time, lương ban đầu chỉ đủ tiền xăng - ăn sáng nhưng sẽ giúp bạn tích lũy đc kinh nghiệm thực tế, sau khi tốt nghiệp dễ dàng xin được việc tốt.
Chỗ nào mà cho thực tập mà có lương nữa thì ngon quá! Hơi ít đấy bạn ạ. Trừ cty nhà nước quen, ăn nên làm ra.

canhosunrise
18-08-2014, 14:55
Có nhiều việc để làm lắm em ơi, quan trọng là em có chịu cày hay không thôi? Mới đầu đi làm sẽ có nhiều khó khăn, lương lại không cao nhưng nó lại là những kinh nghiệm quý báu sau này cho em đó. Rất nhiều ngành e có thể làm, CTV cho cty BDS, nhà hàng, cafe, bán hàng cho shop, bán hàng online (tuy nhiên em không nên tự bán hàng online, vì e chưa có kinh nghiệm sẽ thất bại ngay). CHúc e có quyết định sáng suốt

Khucxake
18-08-2014, 17:58
Có một số chỗ nữa, quên mách các bạn- trong các trung tâm mua sắm, như Parkson, Diamond plaza, v.v họ hay tuyển nhân viên bán hàng; có thể làm part time đấy- vừa có tiền, vừa học được kinh nghiệm bán hàng.

Nhung Sophie
19-08-2014, 23:05
Nếu có vốn khoảng từ 2-3 triệu thì nhập 1 số mặt hàng giá rẻ mang lên các trang như nhommua, muachung, cucre bán cũng đc, ko cực nhọc ship hàng v.v.. vì việc QC bên đó lo hết rồi
Tuy nhiên mặt hàng của bạn phải cực rẻ và phải hot thì mới may ra vì các trang đấy ăn chi phí cao lắm.
Mình đang hợp tác về vụ trang sức ko biết có ăn thua j ko?

hangthuy8
20-08-2014, 16:36
Sinh viên đi kiếm tiền là cần thiết, nếu được thì tìm những nơi làm việc phù hợp với chuyên ngành của mình để học hỏi thêm "lương tùy người ta trả", không thì quán coffee, tờ rơi...

gamainuoicon
22-08-2014, 14:23
Nếu bạn muốn làm SEO hãy về đội của mình :D

anhxuan911
22-08-2014, 16:44
Mình nghĩ là bạn nên chọn công việc phù hợp với năng lực và thời gian

Khucxake
25-08-2014, 22:01
Nếu bạn muốn làm SEO hãy về đội của mình :D

Đúng rồi. Sinh viên nhiều thời gian, làm SEO cũng ngon, kg gò bó giờ giấc; đêm hôm gì làm cũng được. Vụ này khá thích hợp với SV đây.

taimivitech
26-08-2014, 08:38
Theo mình thì bắt đầu đi học việc, làm mọi thứ có thế, học thêm các kiến thức bổ sung, có lợi không chỉ cho mình mà sẽ hỗ trợ tốt cho công việc! Em thì đang học SEO

tnneverfail
28-09-2014, 06:31
Nguy hiểm với bọn đa cấp ...

dungcuquangcao
29-09-2014, 11:03
Sinh viên thì làm việc chân tay như chạy bàn , bưng bê , pha chế cafe thôi cho rảnh đầu óc mà học. học xong muốn làm gì thì làm