PDA

View Full Version : [Hỏi] Mọi người có thể giải thích giúp mình đồng hồ Replica là hàng gì dùm mình cái được ko???

lamnhathuy
06-08-2014, 08:11
Buối sáng tốt lành nhé mọi người ^^

Hiện tại thì mình muốn mua một chiếc đồng hồ đeo tay. Mà nghe mấy đứa bạn của mình nói mua đồng hồ thì mua hàng Replica ấy mẫu mã đẹp lắm mà giá lại rẻ nữa, mà cả tuần qua mình cũng lên khá nhiều trang báo mạng và tra google để tìm hiểu về mặt hàng này thì có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau " có người nói đây là hàng tốt, cũng có người nói đây là hàng dõm không đáng mua". Nên hôm nay muốn nhờ các bạn giúp mình tý bạn nào hiểu biết nhiều về thời trang hay có kinh nghiệm thi giải thích dùm mình đồng hồ Replica là hàng gì có đáng mua hay không dùm mình cái nhé các bạn .

Các bạn dành chút thời gian giúp mình cái nhé Thk rất rất nhiều

The Old Man
06-08-2014, 08:49
Hàng replica là hàng nhái.
Trừ khi các học giả cao siêu ở VN có định nghỉa đỉnh cao khác.

phamquoctung
07-08-2014, 08:13
Cửa khẩu Việt Nam - Trung Quốc nơi bắt nguồn rất nhiều mẫu đồng hồ Fake.Từ những mẫu đồng hồ Fake này tới cửa hàng và được một số cửa hàng hợp thức hóa thành hàng Replica.
Nên chắc chắn đồng hồ Replica là đồng hồ Fake đó bạn

ntkieudiem
07-08-2014, 08:33
Hàng replica là hàng nhái.
Trừ khi các học giả cao siêu ở VN có định nghỉa đỉnh cao khác.

hoàn toàn đồng ý với anh ^^ mà anh ơi hàng bị lỗi về phần mềm rồi được bán ra với giá thấp hơn so với giá thực tế của một chiếc đồng hồ chính hãng thì có được gòi là Replica ko hay được gọi với 1 tên gọi nào khác nữa vậy anh ^^ anh chỉ giúp dùm em nhé

The Old Man
07-08-2014, 08:34
Sao thích dùng chữ Tây thế. Cứ nói nó là hàng nháy, hàng giả, hàng dỏm v.v.
Chủ thớt không hiếu tiếng Tây lại có thầy giảng nghỉa từ tiếng Tây này qua tiếng Tây kia.
Lại có người hỏi là Hàng Fake là hàng gì thế.
Lại giảng nghỉa thành một tiếng Tây nửa và tiếp tục dài dài nó sẻ là hàng không Origin, không Genuine, rồi not Real v.v.v.v.v.v.v.

Nó là hàng DỎM, hàng NHÁY.

thongoc1992
07-08-2014, 08:36
♫ Replica là gì?

Replica ngày nay có rất nhiều khái niệm, mình cũng đã tìm hiểu qua thì hàng Replica có một số tên gọi như sau: Copy 1:1 với hàng chính hãng, hàng dùng thữ sau đó bị tuồng hàng ra bên ngoài bán, là hàng lỗi trong khi sản xuất và được đem ra ngoài thay thế phần hỏng rồi bán cho người dùng, Replica là hàng Fake...vv
=> Ở trên mình vừa nói đến những khái niệm hay gặp nhất trên mạng, nhưng theo bạn thì hàng Replica có thể là loại nào. Hãy đặt mình là nhà sản xuất hàng chính hãng, bạn sẽ biết Replica là hàng gì thôi :D (riêng mình thì chốt Replica là FAKE các loại)

♫ có nên mua hàng Replica hay không?

Như mình đã giải thích ở trên thì bạn có thể tùy chọn nếu thích sang trọng, chất lượng, danh tiếng thì không nên mua hàng FAKE, còn nếu như bạn chỉ cần mẫu mã bên ngoài thì bỏ vài trăm ra mua một chiếc dùng vài tháng cho biết hàng Replica là gì cũng được.
=> Khuyên bạn: đã đầu tư thì đầu tư cho trót, chứ đừng có nữa vời dễ đem lại kết quả không như ý lắm ☺

lamnhathuy
08-08-2014, 08:19
Sao thích dùng chữ Tây thế. Cứ nói nó là hàng nháy, hàng giả, hàng dỏm v.v.
Chủ thớt không hiếu tiếng Tây lại có thầy giảng nghỉa từ tiếng Tây này qua tiếng Tây kia.
Lại có người hỏi là Hàng Fake là hàng gì thế.
Lại giảng nghỉa thành một tiếng Tây nửa và tiếp tục dài dài nó sẻ là hàng không Origin, không Genuine, rồi not Real v.v.v.v.v.v.v.

Nó là hàng DỎM, hàng NHÁY.

Thk bác bây giờ thì em đã hiểu ^^ cảm ơn bác nhiều nhiều lắm luôn ấy. Mà bác ơi cho em hỏi tý bác có bk chổ nào bán đồng hồ uy tín không chỉ cho thằng em này với ^^ cho em cảm ơn bác một lần nữa nhá

ngaytho1991
08-08-2014, 08:36
Cách nói chuẩn xác nhất về Replica chỉ có thể là hàng FAKE (hay hàng nháy, hàng nhái theo anh Old. Man nói thôi).
Thay vì mua hàng Replica thì nhịn khỏi mua để tiền đi uống nước với bạn còn hay hơn, còn đã mua thì em sẽ mua hàng Real (Authentic) chứ chẳng mua cái loại Replica làm gì, nếu mua cái đó dùng đại hàng Việt Nam chất lượng cao cho khỏe :D

babylove379
09-08-2014, 07:32
Replica cho dù có nhiều khái niệm tới đâu thì nó vẫn giữ nguyên bản chất là hàng FAKE thôi. Mà mua hàng giá rẻ mẫu mã giống hàng sang trọng đắt tiền thì chỉ bị quê thôi, chưa nói đến chất lượng sản phẩm yếu kém nữa. Khuyên anh đừng nên mua hàng Replica làm gì cho tốn tiền.

nguyentanvu
09-08-2014, 08:27
Cách nói chuẩn xác nhất về Replica chỉ có thể là hàng FAKE (hay hàng nháy, hàng nhái theo anh Old. Man nói thôi).
Thay vì mua hàng Replica thì nhịn khỏi mua để tiền đi uống nước với bạn còn hay hơn, còn đã mua thì em sẽ mua hàng Real (Authentic) chứ chẳng mua cái loại Replica làm gì, nếu mua cái đó dùng đại hàng Việt Nam chất lượng cao cho khỏe :D

Replica cho dù có nhiều khái niệm tới đâu thì nó vẫn giữ nguyên bản chất là hàng FAKE thôi. Mà mua hàng giá rẻ mẫu mã giống hàng sang trọng đắt tiền thì chỉ bị quê thôi, chưa nói đến chất lượng sản phẩm yếu kém nữa. Khuyên anh đừng nên mua hàng Replica làm gì cho tốn tiền.

đồng ý với hai bạn, thay vì băn khoăn replica là gì thì cứ ít tiền là mua một chiếc đồng hồ nhật, có mấy chiếc casio dây da không đến một triệu, mua mà đeo, tốt hơn chút thì mua seiko, orient, không việc gì phải mua đồng hồ replica chi cả, rước mệt vào thật, tưởng tiết kiệm được tiền hóa ra lại tốn nhiều tiền hơn với mấy thứ hàng không chính hãng.

hongocthuan
09-08-2014, 08:49
đồng ý với hai bạn, thay vì băn khoăn replica là gì thì cứ ít tiền là mua một chiếc đồng hồ nhật, có mấy chiếc casio dây da không đến một triệu, mua mà đeo, tốt hơn chút thì mua seiko, orient, không việc gì phải mua đồng hồ replica chi cả, rước mệt vào thật, tưởng tiết kiệm được tiền hóa ra lại tốn nhiều tiền hơn với mấy thứ hàng không chính hãng.

bạn nói thế cũng ko phải đâu, mặc dù repclia ca là hàng fake nhưng chất lượng của nó xấp xỉ như hàng chính hãng. giả củng rẻ hơn chút đỉnh thì cũng đáng. Chỉ là ở Vn ko có hàng này, chỉ có nghe miệng từ các shop là nó chứ thật ra chỉ có hàng fake thương thui. tính ra thì hàng replica cũng có thể sài. bạn nói thế thì quo đũa cả nám rùi.

vohoanghuy
09-08-2014, 10:32
mình thì mới nghe có người nói hàng này vì trước giờ mình toàn đến mấy cửa hàng ĐH uy tín như An Khánh, Hải Triều, Gallewatch để mua thôi ^^ tại tớ nghĩ đây là những đại lý lớn thì không có chuyện mà người ta mua bán bừa bãi đâu ^^ nên thay gì tìm hiểu thì bạn nên tìm đến mấy cửa hàng uy tín bỏ thêm ít tiền mà dc sản phẩm chất lượng

The Old Man
09-08-2014, 11:41
Thk bác bây giờ thì em đã hiểu ^^ cảm ơn bác nhiều nhiều lắm luôn ấy. Mà bác ơi cho em hỏi tý bác có bk chổ nào bán đồng hồ uy tín không chỉ cho thằng em này với ^^ cho em cảm ơn bác một lần nữa nhá

Già này từ lúc qua Mỹ tới giờ chưa có mua cái đổng nào hết.
Trong nhà thì trên TV, dồng hồ, VCR, máy dỉa máy phát, máy thu cái nào củng có đổng hổ digital hết. Rồi ngày tháng qua có cái beeper nó củng có giờ, rồi bây giờ xài cell phone cái nào củng có đồng hổ và lich cả năm, cả thế kỷ.
Chạy ra đường thì trên xe củng có. Đọc theo đường thì nhà háng, nhà băng, rạp hát chổ nào củng có đổng hồ.

Hỏi bạn tui mua đồng hồ để làm gì. Hơn 30 năm nay có biết cái đồng hồ đeo tay là gì đâu mà biết cái nào tốt xấu, mắc rẻ như thế nào.

pinochu
09-08-2014, 15:05
mua đồng hồ để khoe mẽ, nếu dùng đồng hồ để coi giờ thì chả ai đi lập thớt hỏi cả.

The Old Man
10-08-2014, 00:40
Oh! thì ra thế.

Đeo cái này là bảnh hạng nhất Cali hiện giờ ->Mickey mouse watch:
http://forums.watchuseek.com/attachments/f2/1440563d1396323914-watch-vs-car-vs-house-free-mickey-mouse-watch.jpg

The Old Man
10-08-2014, 02:08
Mấy ngày nay mình mới nói về chữ Replica được hiểu ở nước VN là đò dỏm dồ nháy.
Bây giở mới nói về chử Replica được hiểu theo người Mỹ.
Hàng Replica là hàng được tái tạo lại mô phỏng theo vật chính gốc. Thường thì nó có nghỉa là làm giống y chang (replicate) và thu nhỏ kích thước lại, đôi khi cũng chính xác từng centimete.

Và hàng Replica không có nghỉa là hàng dỏm hay giả hiệu.
Ví dụ hãng xe Ford ra đời chiếc xe Model T nổi tiếng. Hảng xe Ford củng tao ra một replica chiếc xe Model T mẫu (model) nhỏ lại với đầy đủ chi tiết của chiếc xe Model T thật và do chính hảng Ford tạo ra chớ không phải là của ai khác. Như thế thì không có thể nói là dỏm hay nháy.
Hảng máy bay Boeing củng có những relipca của các mẩu mô hình máy bay phản lực.

Thường thì replica dùng trong mục tiêu trưng bày như trong bảo tàng viện hay show khoa học v.v.

Lúc trước, tôi nhấn mạnh chữ dởm, nháy là vì biết ở VN chữ "đừng mua hàng replica" chỉ có một nghĩa duy nhất là hàng dỏm.
Và nhắc nhở các anh em đã theo tôi khẳn định rằng hàng replica là hàng dỏm, hàng nháy thì không đúng với nghỉa thật của tiếng Mỹ đâu.

PS. Mình phải đính chánh cho rỏ ràng kẻo Arkain vô cho rằng mình lú lẩn quên tiếng Mỹ.

pinochu
10-08-2014, 20:23
thôi lật bài đi, chủ thớt và cloners muốn quảng cáo cho đồng hồ nào?

daosipc
11-08-2014, 01:36
Cảm ơn già Tom đã giải thích hết sức chi tiết. Tuy nhiên hàng dỏm, hàng nhái (không phải nháy) dân VN cũng không gọi là replica. Dễ nhất là cứ lên tham khảo 5giay.
Hàng nhái chất lượng kém, nhìn vô là biết hàng nhái người ta gọi là hàng fake. Còn nhái chất lượng cao, soi thật kỹ cũng không ra được hàng nhái, họ gọi là hàng copy 1:1.
Chủ thớt hỏi về hàng replica này hoặc là nghe đâu đó, hoặc là muốn quảng cáo mà ngại nó thẳng ra hàng nhái nên hỏi này nọ.

The Old Man
12-08-2014, 01:07
Cảm ơn già Tom đã giải thích hết sức chi tiết. Tuy nhiên hàng dỏm, hàng nhái (không phải nháy) dân VN cũng không gọi là replica. Dễ nhất là cứ lên tham khảo 5giay.
Hàng nhái chất lượng kém, nhìn vô là biết hàng nhái người ta gọi là hàng fake. Còn nhái chất lượng cao, soi thật kỹ cũng không ra được hàng nhái, họ gọi là hàng copy 1:1.
Chủ thớt hỏi về hàng replica này hoặc là nghe đâu đó, hoặc là muốn quảng cáo mà ngại nó thẳng ra hàng nhái nên hỏi này nọ.

Chủ thớt rỏ ràng là muốn hòi mua đồng hổ thật về đeo sợ mua phải hàng Replica. Nếu biết Replica thật nghỉa là gì thì đã không lên thớt hỏi.

Bạn coi các câu giải thích của các bạn VN khác về chữ Replica coi có phải họ nói đó là hàng nhái, dỏm chăng?

TongNghien
12-08-2014, 02:15

Cùng ý với nội dung ở trên :yes:

Giả sử rằng: có một số người nhìn nhận khái niệm "Replica là hàng nhái", thì có lẽ đó là khái niệm mới trong xã hội (chưa phổ biến).