PDA

View Full Version : vay no 80%

inchu
29-08-2002, 09:02
hi
minh muon bo con chi giao dum minh cach vay no 80% de du hoc,no co anh huong gi sau nay ko?minh muon du hoc o singapore,co kho khan lam khong.
cam on lam lam.

duyroc229
29-08-2002, 14:46
Bài viết được gửi bởi inchu
hi
minh muon bo con chi giao dum minh cach vay no 80% de du hoc,no co anh huong gi sau nay ko?minh muon du hoc o singapore,co kho khan lam khong.
cam on lam lam.

Mình đang tìm hiểu thủ tục du học Singapore, có phải được vay nợ 80% không, nếu vậy thì thời hạn trả là bao nhiêu năm? Và như vậy thủ tục ra sao, nếu bạn nào biết chỗ nào chuyên về dịch vụ này làm ơn cho mình biết với. Thanks a lot.

QAL
07-09-2002, 14:34
Còn phải xem lại đã, suy nghĩ kĩ trước khi quyết định.

nguyenhuuhuan
10-09-2002, 17:17
Chao Inchu. Em muon du hoc singapore ah, Theo anh duoc biet, de co the du hoc singapore, thu tuc kha don gian, Vi day la mot nuoc khuyen hoc, nen chinh phu se tai tro cho em hoc, bang cach cho em vay 80 % hoc phi, nen moi nam em phai tra khoang 6000 usd, tien hoc ma thoi, Thu tuc kha don gian, em den cac Cong tu Du hoc, em se duoc cung cap day du hon, Ngoai ra, neu em khong co kha nang cho 20 % con lai, em se lam don, xin tro cap them 20% con lai.
Ah, con 1 dieu nay nua, do la em vay thi ho se tinh lai voi muc lai khoang 5%/ nam em ah,
Sau khi tot nghiep, em se duoc lam o singapore khoang 3 nam , de ma tra tien nhung nam em da hoc,
Chuc em thanh cong, bye men chao em

nameless
11-09-2002, 14:31
Vậy tui có đi học được không,khi năm nay tui 27 tuổi?

nguyenhuuhuan
11-09-2002, 15:42
Chao ban Namless. Hoc ben singapore cung nhu ben phap, ho khong gioi han tuoi cua chung ta. neu ban co kha nang hoc tot, ban van co the di hoc, khong co van de gi ca, Chuc ban thanh cong!!!!

QAL
11-09-2002, 19:42
Mỗi năm phải trả khoảng 6000USD tiền học có mắc quá không đó. Đã được hỗ trợ 80% mà còn phải trả 6000USD vậy số tiền học chính thức sẽ là 30000USD/năm. Đắt gấp 3-4 lần các nước khác, gần 10 lần Malaysia. Đúng là cần phải suy nghĩ lại.

nguyenhuuhuan
11-09-2002, 22:36
Chao ban, theo thong ke chinh thuc,o SO giao duc, hoc o Singapore 1 nam ban phai tra cho hoc phi gan 20 000 USD. vi vay khi ban vay ban phai tra khoang 6000. COn o Malaysia, ban co the tra 1 nam tien hoc khoang 15 000, do la nhung con so thuc te, khong phai la nhung con so ma chung ta phong doan ben chung ta, ma la con so thuc te cua cac ban o ben do, chuc ban thanh cong

shit
13-09-2002, 14:09
Chào bạn Huan
Có vẻ bạn rành chuyện ở bên Sing. Vậy bạn cho mình hỏi là chi phí cho việc ăn ở bên Sing trong 1 tháng (có thể là ký túc xá) ?
Bên Việt Nam quảng cáo là đi học Sing rẻ (chỉ khoảng 5000 USD/ năm) !?
Và khoảng 10,000 cho Master
Như vậy có đúng không ?
Cám ơn bạn rất nhiều

trannam136
14-09-2002, 10:35
Học ở bên Sing chán bỏ xừ lên được.Nếu không có học bổng thì ở nhà vẫn hơn.
Thân.

nguyenhuuhuan
18-09-2002, 10:37
Chao ban, Theo minh duoc biet. hoc ben Singapore. mot nam khoang tu 8500 den 10 000 / nam, gia nay da duoc huong 80% tien hoc roi do, Do la so tien an o va hoc trong 1 nam, Chuc ban co 1 su tron lua tot!!!!!

Hoang Thanh
26-09-2002, 17:32
:) Ban oi! Neu ban muon du hoc o Sing thi hay manh dan len dung ngai. Co le so tien la kha lon khien cho moi nguoi ngai nhung bu lai ban se co duoc luong lien thuc vo cung lon va khi ra truong so luong ban nhan duoc thi du suc tra no thoi. Va lai ho cho minh tra trong 20 nam co ma. Hay yen tam

brad
29-09-2002, 07:34
Nếu học phí ở Sin mắc như vậy thì tui nghĩ nên đi Pháp hay New Zealand đỡ tốn kém hơn. ! năm du học ở Pháp tính luôn chi phí sinh hoạt và học phí chỉ khoảng 4000$ thôi.

last-signal
01-10-2002, 08:47
hix ... du học Thái Lan là rẽ nhất :P

COF
22-03-2003, 14:51
Tôi đang học bên Sing nè, cũng không đắt nếu có học bổng. Tiền học khoảng 2500$ Sing mỗi năm . Chi phí hàng tháng khoảng 500-600$ Sing . Trường cho phép đi làm max 16 tiếng/tuần. Thường là lương khoảng 5$ Sing/h --> thì mỗi tháng có 320$ Sing rùi. Nhưng tui thì chưa có việc ;-)
1$ Sing = 8750 VND
Bạn xem có đắt không?

Beesboy_vo
07-04-2003, 10:25
[QUOTE]Bài viết được gửi bởi inchu
[B]hi!Chao ban Inchu!
Minh la Beesboy_vo!
Minh cung biet duoc 1 so thong tin ve du hoc Sin do!
Neu ban muon biet ky hon thi mail cho minh nha: Beesboy_vo@yahoo.com
(Nho la chu "B" co viet hoa do nha!)
Bay gio thi minh chi co the cho ban biet 1 it thong tin thoi!:
-Chinh phu Sin co chinh sach ho tro cho SV quoc te 80% hoc phi do! Chi can ban thi dau vao bat cu truong DH nao o ben do thi ban deu duoc phep lam don xin ho tro hoc phi!
-Ngoai ra, truong DH con co the cho ban vay 20% con lai luon do(trong do co bao gom ca chi phi sinh hoat luon!)
Bye
See you.

yuna_admirer
07-04-2003, 10:42
Đúng.

Bạn phải đậu vào một trường công bên đó .

Hiện 2 trường là NUS và NTU, năm nào cũng sang đây tuyển sinh hết. Xác suất đậu vào là khá thấp. Năm ngòai có 23 học sinh Việt Nam lên đường sang Sing học ở 2 trường NUS và NUT. Trong đó có 7 người được học bổng Asian : free tiền học + 1 nam 3000$ Sing , điều kiện ra trường là phải làm cho Sing 2 năm và quay về Việt Nam sau khi hết 2 năm

Còn về việc vay tiền , bạn sẽ vay 80% học phi do chính phủ cấp. Số tiền này sẻ được tính dựa trên số tiền thực đóng của bạn nếu không vay . Vào khỏang 5-6000SND cho các ngành và 15-16000SND cho Y và Nha. Bạn có nghỉa vụ trả số tiền này = tiền sau khi học xong hoặc thậm chí lúc đang học.

Tuy nhiên , để được hưởng mức ưu đải học phí 5-6000SND một năm, bạn phải cam kết làm việc ở Singapore hoặc công ty Singapore ở nước khác trong thời gian là 2 năm để trả lại tiền mà chính phủ Sing đã bao cấp . Bạn có thể không làm, nhưng sẽ phải trả thêm 14000SND x số năm bạn học tiền đào tạo ( phần vay nợ là tất nhiên tính riêng rồi).

Riêng với NUS và NTU, trường sẽ giải quyết cho bạn vay nốt 20% còn lại + 3000SND năm để phục vụ cho việc học tập. Bạn sẻ trả sau khi ra trướng, trước lúc ra trường thì sẻ không có tiền lãi.

Nói chung cơ hội cho một người không có tiền học ở Sing là có thể , vì cộng 80% chính phủ và 20% trường công thì bạn sẽ có 100% tiền học + 3000SND/y .

Bạn nên nghiên cứu kỷ trước khi làm đơn.

Nếu bạn là học sinh 12, hoặc ĐH , mà muốn qua NUS hoặc NTU, thì bạn nên thi Toefl or IELTS, GMAT trước, để chuẩn bị cho đợt thi năm sau .

yuna_admirer
07-04-2003, 10:45
Nhưng không dể dàng đâu .

Chỉ cần bạn thi đậu , thì đừng lo đến chuyện giấy tờ, tiền bạc , có người lo từ A-Z .

Năm 12 Yuna có thi NUS . hix , mình bỏ thi môn cuối do việc gia đình nên ... ( mà có thi cũng chưa chắc đậu , hehe) , tụi bạn qua đó quá trời luôn , bùn wé .

rdbanquet
09-05-2003, 22:34
Hum, hoc muon hoc o ben Sing, thi chi co 2 truong tu te thoi: NTU,NUS(day la 2 truong cong duy nhat), ma muon duoc hoc o truong nay thi phai thi dau vao!
ngoai ra con duoc truong cho vay toan bo chi phi con lai.
Con neu khong thi phai tra toan bo so tien hoc(khong duoc chiet khau 80% hoc phi!). Thi dau vao thuong to chuc vao thang 2 hang nam tai Hanoi,saigon.Nam 03 thi ngay 1/3.
muon tim hieu them ve viec dang ki thi cu... thi surf cai web nay: www.ntu.edu.sg => undergraduate => fulltime international students.

rdbanquet
09-05-2003, 22:38
Bài viết được gửi bởi yuna_admirer
Đúng.

Tuy nhiên , để được hưởng mức ưu đải học phí 5-6000SND một năm, bạn phải cam kết làm việc ở Singapore hoặc công ty Singapore ở nước khác trong thời gian là 2 năm để trả lại tiền mà chính phủ Sing đã bao cấp . Bạn có thể không làm, nhưng sẽ phải trả thêm 14000SND x số năm bạn học tiền đào tạo ( phần vay nợ là tất nhiên tính riêng rồi).

.
sao lai la 2 nam?, phai la 3 nam chu!!!
xem lai di nhe!

rdbanquet
10-05-2003, 14:56
Bài viết được gửi bởi yuna_admirer
Đúng.

Bạn phải đậu vào một trường công bên đó .

Hiện 2 trường là NUS và NTU, năm nào cũng sang đây tuyển sinh hết. Xác suất đậu vào là khá thấp. Năm ngòai có 23 học sinh Việt Nam lên đường sang Sing học ở 2 trường NUS và NUT. Trong đó có 7 người được học bổng Asian : free tiền học + 1 nam 3000$ Sing , điều kiện ra trường là phải làm cho Sing 2 năm và quay về Việt Nam sau khi hết 2 năm

Còn về việc vay tiền , bạn sẽ vay 80% học phi do chính phủ cấp. Số tiền này sẻ được tính dựa trên số tiền thực đóng của bạn nếu không vay . Vào khỏang 5-6000SND cho các ngành và 15-16000SND cho Y và Nha. Bạn có nghỉa vụ trả số tiền này = tiền sau khi học xong hoặc thậm chí lúc đang học.

Riêng với NUS và NTU, trường sẽ giải quyết cho bạn vay nốt 20% còn lại + 3000SND năm để phục vụ cho việc học tập. Bạn sẻ trả sau khi ra trướng, trước lúc ra trường thì sẻ không có tiền lãi.

Nói chung cơ hội cho một người không có tiền học ở Sing là có thể , vì cộng 80% chính phủ và 20% trường công thì bạn sẽ có 100% tiền học + 3000SND/y .

Bạn nên nghiên cứu kỷ trước khi làm đơn.

Nếu bạn là học sinh 12, hoặc ĐH , mà muốn qua NUS hoặc NTU, thì bạn nên thi Toefl or IELTS, GMAT trước, để chuẩn bị cho đợt thi năm sau .

sleepy
11-05-2003, 17:25
Mình muốn học chương trình 17 tuổi học ĐH của trường Charles Sturt . Học phí 3 năm học BA kinh tế khoảng 18000$S . Trước khi học BA thì mình sẽ học AV ở ST James , mình không biết nếu đi như thế có tốt không ??

duytoan
11-05-2003, 18:35
Bài viết được gửi bởi sleepy
Mình muốn học chương trình 17 tuổi học ĐH của trường Charles Sturt . Học phí 3 năm học BA kinh tế khoảng 18000$S . Trước khi học BA thì mình sẽ học AV ở ST James , mình không biết nếu đi như thế có tốt không ??

AV ở St James thì.... sao nhỉ:

Giáo trình: Inside Out

Chương trình ở St James chia làm 5 cấp, mỗi cấp 3 tháng
Elementary
Intermidiate 1
Intermidiate 2
Advanced 1 --> có thể làm test để vào Diploma hoặc Degree
Advanced 2

Giáo viên: Lúc trước thì OK....hình như bây giờ í ẹ lắm...

Học sinh: 99% là người Việt

Trường học: là tầng 4 của một..chung cư...có khoảng 4 phòng học...

Vậy có nên học AV ở St James không??

duytoan
11-05-2003, 18:38

À quên một chuyện quan trọng... Nếu học AV ở ST James, chỉ nên đóng tiền trước khoảng 3 tháng thôi...phần còn lại sẽ đóng sau..lỡ khi có hối hận...(Vì rút tiền lại..cực kỳ phức tạp...mà chỉ được có 60% thôi). Tương tự như vậy nếu như ở KTX Winfield

sleepy
11-05-2003, 19:22
Vậy á ! Nhưng còn về ĐH Charles Sturt thì sao ? Nếu như mình muốn học Av thì trường nào OK hơn ST James ? Giúp Khoa nhé ! Cảm ơn

sleepy
11-05-2003, 19:23
KTX hay là thuê nhà tốt ?? Mình nghĩ thì KTX tốt hơn phải không ??

duytoan
11-05-2003, 19:28
KTX hay là thuê nhà tốt ?? Mình nghĩ thì KTX tốt hơn phải không ??

Hi, nếu sleepy đang online thì chat với DToàn (YM), nick: ndtoan2003

rdbanquet
12-05-2003, 13:24
hik....tự nhiên nhìn thấy cái tên AV o trên ,xin hỏi có ai ở đây định học AV center ở Hanoi,VN không đấy!Tui thĩ xin can luôn!!! Đấy là cái chỗ tên nạn nhất trên đời này mà tui đã
từng được biết!!! Nó sẽ moi của bạn cưc kì nhiều tiền nhưng chất lượng thì chả ra sao cả!!! Thằng cha WIlliam Chu là thằng bụng phệ đáng ghét nhất trên đời!!! Chị em phụ nữ nên cẩn thận(Hắn rất dê)!!! Hắn suốt ngày vòi vĩnh tiền nong nữa chứ!!! Thật khốn nạn& đê tiện . Năm nào cũng quảng cáo là 80% SV đõ vào các trường của Sing+Malai, nhung đó là gồm cả Politechnic+University, mà mỗi năm thì cả trăm người thi đại học thì chỉ độ 3 người đỗ University thui!!!, số còn lại đỗ POli, nên vẫn được gọi là đỗ!!!!!!! chỗ đó xứng đáng bị gọi là trungtamlua!!!!!! ặc.....