PDA

View Full Version : Setup WinXP bị lỗi, ai biết chỉ dùm (gấp) !

phucgian
09-06-2007, 23:47
Laptop IBM đang setup winXP SP2 thì hiện lên màn hình xanh với thông báo lỗi như sau (nguyên văn) :

A problem has been detected and Windows has been shut down to prevent damage to your computer.

If this is the first time you've seen this stop error screen, restart your computer. If this screen appears again, follow these steps :

Your computer (BIOS) has report that a component in your system is faulty and has prevented Windows from operating. You can determine which component is faulty by running the diagntic disk or tool that came with your computer.

If you do not have this tool, you must contact your system vendor and report this error message to them. They will be able to assit you in correcting this hardware problem thereby allowing Windows to operate.

Technical information :

STOP : 0x000000E0 (0x00000001, 0x80000003, 0x00008080, 0x817CF000)

Tôi đã restart lại máy nhiều lần nhưng vẫn hiện lên thông báo trên. Xin hướng dẫn cách khắc phục. Thanks !

gamerchina
10-06-2007, 00:13
Đây là lỗi Màn hình xanh(BSOD),thường thì lỗi này xuất hiện khi phần cứng trong máy có vấn đề,đặc biệt là RAM.Sau đó đến MainBoard,HDD...
Bạn thử thay lại RAM xem thế nào ???

Sir.ToanTrung
10-06-2007, 07:39
Bạn bỏ ram ra lau đi,chắc nó bám bụi hoặc làm sao đấy " cái này mình cũng chịu..hihi".Nhưng bỏ ram ra lau chắc sẽ khả quan đấy.

Chiến Thắng
10-06-2007, 10:02
Tôi là người mới biết chút chút về máy tính, nhưng theo tôi thì gồm những hiện tượng sau:
1. CD WinXP của bạn còn đọc tốt;
2. Ram, HDD, VGA
Chúc bạn thành công. Nếu không được mong góp ý và chỉ bảo thêm, mục đích của mình cũng chỉ để học hỏi.

hetien
10-06-2007, 10:26
Đây là lỗi BIOS (nâng cấp nó lên đi) tìm trên IBM xem máy của mình có BIOS mới ko. Thử cài = Windows 2000 rồi WinXP Sp1 sau đó upgrade SP2. Yêu cầu BIOS của WinXP cao hơn Win2000 đó.

phucgian
10-06-2007, 10:30
Tôi cũng đã thay Ram rồi nhưng cũng không được, vẫn bị báo lỗi trên. Tôi đã setup Linux thì lại được, không biết tại sao ? Tuy nhiên tôi muốn dùng Windown hơn.

anhunghuc
10-06-2007, 11:53
bản Win của bạn bị lỗi thui,cài bản khác chuẩn vào.Win hack ko update IE7 đâu nếu update đc hay chạy bị lỗi như vậy,mình dính rùi(với máy mình thui nhé)cứ tưởng bị Ram, cài Win OEM vào ngon tận bây giờ