PDA

View Full Version : Ưng Hoàng Phúc, người khởi đầu về nhạc nói ??!

ngothuaan
09-06-2007, 01:41
Trước tiên, tôi xin nói tôi không là Fan của Ưng Hoàng Phúc và cũng không thù oán gì với ca sĩ này, hay đi lên mạng tạo scandal cho ca sĩ này, tôi viết lên những suy nghĩ cá nhân của tôi, ai đọc thì đọc, ai cùng đồng cảm hay ko đồng cảm thì reply tùy thích, do đó tôi trong bài viết có những từ đụng chạm đến ai, mong hãy xem xét kỹ và đừng trách hờn tôi, và tôi xin lỗi nếu quá lời.

Nhắc đến Ưng Hoàng Phúc ( ƯHP ) thì làm bạn nhớ đến nhiều ca khúc của anh ta, từ nhạc nhẹ như POP đến sôi nổi như HIP HOP. Nhưng qua mỗi ca khúc, bạn hãy để ý và vô tình để ý sẽ thấy mỗi ca khúc trong đó lời nhạc như "đang nói" với người nghe chứ không nói đến ý nghĩa bài hát, nào chúng ta cùng phân tích :

_ Lúc UHP còn trong nhóm 1088, anh ta đã cho ra album : Thà Rằng Như Thế : Đây chính là mốc cho "nhạc nói" ở Việt Nam, trong đó mỗi lời bài hát điều "đọc, nói" 1 cách tha thiết, ví dụ :

+ Bài Thà Rằng Như Thế : Thà như thế, thà rằng như thế, thà đừng cố nếu kéo nhau chi cho lòng đau hỡi em ... ( nếu một người chưa từng nghe bài này đọc lời này tưởng là anh chàng đang "nói" sắp bị rơi xuống vượt thẳm và muốn chết nên kêu người yêu đừng nếu kéo

http://www.123lala.com/files/A8554CE7F5/600/Ung%20Hoang%20Phuc%20-%20Tha%20Rang%20Nhu%20The.wma.html

_ Album kế tiếp tôi ko nhớ tựa đề, nhưng có vài bài cũng đọc :

+ Người ta nói : Có 1 người vẫn yêu một người, vẫn đợi chờ dẫu cho người ấy ko về, người ta cứ nói đừng quá yêu ... ( Câu nói ) ... Nghiêm trọng hơn, lời cuối bài này là : Có một người trải qua biết bao cuộc tình, đến 1 ngày ... Câu này được nhiều người rất thích vì cho đó là câu nói đúng :D.

http://www.123lala.com/files/A22037674B/600/Ung%20Hoang%20Phuc%20-%20Nguoi%20Ta%20Noi.wma.html

_ Tiếp đến Album gì đó, tôi lại ko nhớ tựa nhưng cũng có vài bài cũng đoc :

+ Hứa thật nhiều, thất hứa thật nhiều ( xin lỗi nếu đánh sai tên bài hát ) : Mới vô bài hát thì đã đọc rồi : Tôi ngồi đây, ngồi đây minh tôi ngồi đây, ngóng trông người ta .... Hứa thật nhiều thất hứa thì cũng thật nhiều, ... lỡ quay lưng đi để người ta khóc, ... Bài này tính đọc, nói hơi bị nặng :D

http://www.123lala.com/files/23010AEE15/600/Ung%20Hoang%20Phuc%20-%20Hua%20That%20Nhieu%20That%20Hua%20That%20Nhieu. wma.html

+ Anh chỉ biết câm nín nghe tiếng em khóc : Nhìn tựa thôi đã lời văn đọc rồi, vào điệp khúc còn đọc ác : ACBCNTEK, biết làm gì cho em, khi không được bên em, thà làm đau chính anh hơn gấp hơn ngàn lần còn hơn trông thấy em ....

http://www.123lala.com/files/C4C5534789/600/Ung%20Hoang%20Phuc%20-%20Anh%20Chi%20Biet%20Cam%20Nin%20Nghe%20Tieng%20E m%20Khoc.wma

Về sau, tôi không còn nghe ca sĩ này ca nhiều nữa, vì tôi ko thích nhạc đọc nói như thế, do đó album về sau tôi ko còn mua dĩa gốc hay thậm chí dĩa "đểu" ( dĩa gốc em tôi mua mấy album đầu ) do đó tôi ko liệt kê hết các bài về sau do ca sĩ này trình bày. Nhưng tuần vừa rồi tôi vô tình xem TV, thì thấy UHP song ca cùng anh chàng gì tên Kiệt tóc dài ca bài Chàng Khờ Thủy Chung ( tên tựa bài hát đã nghe sến ) ... nghe cả bài thì mới phát hiện ra tài năng mới, có tương lai, có triển vọng với ca sĩ .Kiệt :D nói tiếp nhạc đọc, nói như đàn anh.

http://www.123lala.com/files/8E2098E6A3/600/Anh%20Kiet%20&%20Ung%20Hoang%20Phuc%20-%20Chang%20Kho%20Thuy%20Chung.wma.html

Nhạc đọc, nói thì không xa lạ, nó thường xuất hiện ở các nhạc HIP HOP, RAP. Ở VN, 2 dòng nhạc này được nhiều bạn trẻ mới lớn yêu thích, đặc biệt các bạn trẻ chơi trò Audition của VTC Game, nhịp độ luôn nhanh và cảm âm càng cao nghe với âm lượng cao thì nhảy "sướng hơn" và đọc, nói nhiều hơn thì mới "sành điệu" ... Nhưng đó chỉ là yếu tố 1/10 thôi, có nhiều nhạc "êm re" mà được nhiều người thích, nhiều nhạc không nói ko đọc mà nổi tiếng vang danh, lưu truyền về sau, hay bất hủ, như bài Quê Hương phổ thơ từ Đỗ Trung Quân.

http://www.123lala.com/files/C633B7E7CF/600/Ngoc%20Son%20-%20Que%20Huong.wma.html

Vietnam Idol mới xuất hiện ở VN, đó là tin vui cho những bạn yêu âm nhạc và muốn thể hiện tài năng của mình, các bạn có thể làm mọi thứ để được lọt vào vòng trong và được giải, sau đó các bạn trở thành ca sĩ và được đào tạo chuyên nghiệp từ chất giọng và phong cách trình diễn, nhưng các bạn đừng quên đằng sau các bạn có cả khối người đang xem các bạn đang hát, đừng để vì một chi tiết nhỏ mà gây phản cảm cho người xem, người yêu nhạc như chúng tôi. Đặc biệt là chọn bài hát đừng "đọc, nói" quá như tôi đã trình bày.

leqvan
09-06-2007, 02:33
Viết hay lắm, ủng hộ bạn. Rất đúng ý mình.

ga_thật
09-06-2007, 04:42
Tớ thì lại để ý đến cái này hơn http://www.123lala.com/
123 lá la lá là

co3d
09-06-2007, 06:37
NÓ hát chậm chậm như đọc thiệt, haha, bài này được đó.

vn123
09-06-2007, 08:36
Thứ nhất bro ngothuaan đã bị nhầm lẫn nghiêm trọng

_ Lúc UHP còn trong nhóm 1088, anh ta đã cho ra album : Thà Rằng Như Thế : Đây chính là mốc cho "nhạc nói" ở Việt Nam, trong đó mỗi lời bài hát điều "đọc, nói" 1 cách tha thiết, ví dụ :
Phải nói là UHP sau khi tách ra khỏi 1088 để đi theo con đường SOLO anh mới biểu diễn trên sân khấu và 1 hoặc 2 tháng sau anh cho ra album để tự khẳng định name của anh trên con đường nghệ thuật. Tôi thì khá là thích những bài hát này vì nó rất bình dị và đời thường sát với thực tế, chứ không ba hoa bốc phét mơ mộng như mấy bài hát khác.

cái nick đó
09-06-2007, 08:41
em lạy

amida
09-06-2007, 09:14
bó tay, nhạc UHP chủ yếu cho teen nghe, mấy bác gần over 8x rồi thì còn hứng thú gì nữa.
Vả lại cái thứ nhạc trần trụi, bình dị nó vẫn đánh đc vào tâm trí người nghe chứ không phải văn hoa, bóng bẩy là hay. Hơn nữa, liệu văn hoa bóng bẩy bác có hiểu hết không? Mà cho dù bác hiểu thì ở giới bình dân sao hiểu hết. Kệ, dân miền nam thì đơn giản lắm. Ngay đến thơ văn mà còn chân thật, bình dị đến không có gì mà.
Bạn ngothuaan bảo kô phải là fan của UHP và cũng không thù oán, thế mà nội dung của bài bạn viết chẳng có gì sát thực và khiến người đọc ngẫm nghĩ cả. Mặt khác, còn hàng tá ca sĩ với lời nhạc còn đậm mùi "nói" hơn sao lại không bắt nhỉ ...
Tôi chỉ nể phục ai có thể nói mà thay đổi đc suy nghĩ của ngay chính fan của UHP, chứ nói kiểu chỉ gây thêm phẫn nộ và bốc đồng thì thật chả có hứng đọc.

PES
09-06-2007, 17:10
Bình luận chi nhiều cho mệt, thích thì nghe, không thích thì bịt tai vào đừng nghe nữa là được.

thanhhaf
09-06-2007, 17:31
Thứ nhạc bình dị như vậy tại sao lại không nghe được chứ. nó gần gũi như cuộc sống đời thực. còn những dòng nhạc bóng bẩy bóc phéc chỉ dành cho những người mơ mộng hảo hiền thôi. Mỗi người thì mỗi sở thích nghe nhạc riêng. Nên cũng đừng bàn luận nhiều. Thích thì nghe không thích thì thôi.
OK

vocongdanh
09-06-2007, 18:31
bó tay, nhạc UHP chủ yếu cho teen nghe, mấy bác gần over 8x rồi thì còn hứng thú gì nữa.
Vả lại cái thứ nhạc trần trụi, bình dị nó vẫn đánh đc vào tâm trí người nghe chứ không phải văn hoa, bóng bẩy là hay. Hơn nữa, liệu văn hoa bóng bẩy bác có hiểu hết không? Mà cho dù bác hiểu thì ở giới bình dân sao hiểu hết. Kệ, dân miền nam thì đơn giản lắm. Ngay đến thơ văn mà còn chân thật, bình dị đến không có gì mà.
Bạn ngothuaan bảo kô phải là fan của UHP và cũng không thù oán, thế mà nội dung của bài bạn viết chẳng có gì sát thực và khiến người đọc ngẫm nghĩ cả. Mặt khác, còn hàng tá ca sĩ với lời nhạc còn đậm mùi "nói" hơn sao lại không bắt nhỉ ...
Tôi chỉ nể phục ai có thể nói mà thay đổi đc suy nghĩ của ngay chính fan của UHP, chứ nói kiểu chỉ gây thêm phẫn nộ và bốc đồng thì thật chả có hứng đọc.

Tôi đồng ý với bác , tôi là người miền trung , nhưng tôi rất thích nghe nhạc miền nam , nó giản dị , rất đúng với cuộc sống đời thường , thường thì nghe như vậy thì người ta sẽ không chán ,vì nó đúng với tâm trạng của con người,bằng chứng là tuổi teen bây giờ chắc khoảng 80% thích nghe nhạc kiểu vậy, còn những bài trăng hoa, thì nghe sẽ nhàm , có khi còn không hiểu cả vấn đề bài hát muốn nhắc tới ...

amida
09-06-2007, 18:41
Đúng hơn là Nguyễn Hoài Anh, nhạc sĩ sáng tác các bài hát cho UHP trong album Thà rằng... mới là người khởi đầu cho loại "nhạc nói" này.

Nguyễn Hoài Anh, một sinh viên về công nghệ thông tin nhưng có khả năng sáng tác nhạc.

MichaelTuanAnh
09-06-2007, 18:42
ko biết có phải em "già" rồi ko (mới 24t) mà nghe nhạc bây giờ thấy không vô các bác ạ, sao lời lẻ của nó rẻ tiền quá, em nhớ có 1 bài hát của Hoàng Châu (ko biết phải ko) có 1 đoạn hát "làm người ai làm thế" ối giời ơi... Bi giờ em chỉ thích nghe nhạc xưa thôi, nhạc của nhạc sĩ Trịnh Công Sơn ko hiểu sao giờ nghe thấy hay quá, lúc em còn là "teen" thì chả khoái tí nào!!!!!!!!!!!
PS: Các bác đừng cười em nhá!!!!!!!!!!!!

ongtre63
09-06-2007, 19:07
UHP, nghe cái tên đã k muốn nghe rồi, nhạc rên gì mà rên ghê thế k bít :D

maybaybagia.com
09-06-2007, 19:25
Mỗi người một gu thôi, âm nhạc nó chia ra nhiều thể loại đêt phù hợp với từng đối tượng mà, tôi thì chẳng thích gì dòng nhạc trẻ này nhưng cũng rất tôn trọng sở thích của mỗi người chính vì thế mà không nên quá lên thế.

amida
09-06-2007, 19:40
UHP, nghe cái tên đã k muốn nghe rồi, nhạc rên gì mà rên ghê thế k bít :D
Sao nhiều người hay lầm nghệ danh và tên thế ta T___T Cái này là thiếu kiến thức hay có ý gì khác? Nghệ danh thì có gì mà phản đối? Ca sĩ của công ty, người ta đặt sao thì chịu vậy thôi. Nếu nói kiểu như bác chắc cái tên nói lên tất cả. Như vậy thì trên thế giới này có lắm ca/nghệ sĩ thuộc loại nghe không lọt rồi :D

Nói chung nhạc UHP có dở không thì tùy gu thưởng thức của mỗi người, sao cứ phải vào nói cái kiểu gièm pha. Một số người VN vẫn không bỏ thói quen đi nói xấu ca sĩ. Thà người ta có scandal nói xấu cũng chả sao, đằng này thì "nghe tên là không muốn nghe nhạc", nực cười gớm :D

ko biết có phải em "già" rồi ko (mới 24t) mà nghe nhạc bây giờ thấy không vô các bác ạ, sao lời lẻ của nó rẻ tiền quá, em nhớ có 1 bài hát của Hoàng Châu (ko biết phải ko) có 1 đoạn hát "làm người ai làm thế" ối giời ơi... Bi giờ em chỉ thích nghe nhạc xưa thôi, nhạc của nhạc sĩ Trịnh Công Sơn ko hiểu sao giờ nghe thấy hay quá, lúc em còn là "teen" thì chả khoái tí nào!!!!!!!!!!!
Mình cũng vậy, có điều không nghe nhạc Trịnh mà nghe những loại nhạc lãng mạn, vốn tình yêu nhưng thơ mộng. Những bản nhạc bất hủ ( trong bộ best song of all time ) nghe nát cả :D
Cách đây 2 năm, mình rất thích nghe style hiphop, rnb ... bây giờ cũng nghe nhưng chủ yếu là nghe nhạc có-thể-gặm-nhấm đc. Điều này không gọi là già hay lỗi thời, bạn 24 còn đỡ, mình chỉ 15 thôi :D Nói chung bàn về thói "ăn nhạc" thì cũng nhiêu khê lắm, nhưng chắc chắn là sẽ kô có kiểu "nghe tên là không muốn nghe nhạc" rồi :D

Mỗi người một gu thôi, âm nhạc nó chia ra nhiều thể loại đêt phù hợp với từng đối tượng mà, tôi thì chẳng thích gì dòng nhạc trẻ này nhưng cũng rất tôn trọng sở thích của mỗi người chính vì thế mà không nên quá lên thế.
absolutely rite :)

dai-gai
09-06-2007, 20:11
tùy mỗi người, tùy tâm trạng thôi, mình không tranh luận gì.
Mình không thích nghe nhạc trong nước, mặc dù nhà mình bán disk nhạc.
Mình nghe nhạc hải ngoại là chính, Trisk Thùy Trang, Loan Châu, Thế Sơn, Chế Linh....v.vv..

maybaybagia.com
09-06-2007, 20:34
Anh thì nghe Rốc :D là chính ngoài ra thỉnh thoảng vẫn nghe vài bài nhạc nhẹ của Mỹ Tâm, HQH, ... nói chung khuya nghe nhạc Vàng cũng hay....---> Thập cẩm!

Maolivn
09-06-2007, 21:16
Nghe đủ thứ, nhưng thik nhất RnB, còn UHP ko bao giờ nghe, chỉ coi clip, lúc trc hát chung với HAT ráng mà coi (ngắm gái =))), bây giờ thì tới album mới thì đem về để coi giải trí, dù hơi nhảm.

Newbie_GA
09-06-2007, 21:22
Còn album mới nhất thì sao nhỉ "Sóng ngầm" có ai bình loạn gì chăng ?

amida
09-06-2007, 21:27
một thằng cha nói xạo mà k biết ngượng , hi'hi'
sao nhìn chú chả giống với chữ kí của chú chút nào :)

Có sao nói vậy, đôi co làm gì. Xin trích cả câu, trích như vậy thì dễ hiểu lầm lắm.

:D:D:D Thì nó là tuổi teen mà :D. Cậu em bảo Ưng Hoàng Phúc không có scandal à, nhục quá! Mấy mục này nhạy cảm đấy, cãi nhau mới vui anh em ạ... :D

[sigh] Đến giờ vẫn có người nhắc tới 3 cái scandal truyền miệng từ năm 2002, cứ tưởng nó giải quyết êm đẹp lắm rồi chứ.

gamerchina
09-06-2007, 21:59
Nhạc của thằng này dành cho mấy đứa tuổi teen thôi.
Còn mấy bác cứ ngoài 20 t.Có mấy ai nghe thằng này hát nữa.

quangtrong
09-06-2007, 22:07
Mình không biết sao,nhưng mà đúng là mấy bài lời lẽ rẻ tiền,nhạc nhẽo thì nhảm nhí vớ vẩn => không nghe :ohmy:
chỉ nghe 1 số bài hay và có chất lượng của Mỹ Tâm hoặc 1 ai đó.Còn lại chủ yếu nghe nhạc Vàng và nhạc tiếng anh lol

nhagiare
09-06-2007, 23:37

Tớ giống cậu, bây giờ thích nghe nhạc trịnh rồi, và cả dòng nhạc trữ tình.
Quán cafe nào mở nhạc UHP hay mấy loại nhạc như thế thì ko bao giờ đến lần thứ 2 nữa !

maybaybagia.com
10-06-2007, 00:03
Còn album mới nhất thì sao nhỉ "Sóng ngầm" có ai bình loạn gì chăng ?

Thử nghe tý xem nào, thấy bọn trẻ con nó baot hot lắm vì Video này quay bên Hàn Quốc gì đó, đóng toàn cảnh xã hội đen: http://www.thongtinlaptop.com/songngam

nhagiare
10-06-2007, 00:28
Thử nghe tý xem nào, thấy bọn trẻ con nó baot hot lắm vì Video này quay bên Hàn Quốc gì đó, đóng toàn cảnh xã hội đen: http://www.thongtinlaptop.com/songngam

ĐÚng không hổ danh vua sìpam,vua quảng cáo của diễn đàn này. Chia bùn cho nick thongtinlaptop đã qua đời ko 1 ngày trở lại :D

maybaybagia.com
10-06-2007, 00:36
Ô hay ông này, không 1 ngày trở lại là làm sao... tin buồn cho diễn đàn là 11/06/2007 là hết hạn roài :D he he . Hơn 1000 bài viết chứ ông tưởng ít à, ban lâu tôi gọi điện thoại cho ku Khoa kiện đến nới :D

@nhagiare: Nghe Sóng Ngầm chưa?? Thấy bọn 9X nó gọi đt bảo hay lắm khà khà

Newbie_GA
10-06-2007, 05:48
Bác này spam mọi lúc mọi nơi nhỉ ? Cái clip song ngầm của ttlt trình bày xấu quá

nhagiare
10-06-2007, 12:20
Ô hay ông này, không 1 ngày trở lại là làm sao... tin buồn cho diễn đàn là 11/06/2007 là hết hạn roài :D he he . Hơn 1000 bài viết chứ ông tưởng ít à, ban lâu tôi gọi điện thoại cho ku Khoa kiện đến nới :D

@nhagiare: Nghe Sóng Ngầm chưa?? Thấy bọn 9X nó gọi đt bảo hay lắm khà khà

Bọn 9x bảo hay, nhưng em 8x chắc không thấy hay đâu...em chả bao giờ nghe nhạc cả...toàn tự sáng tác và hat thôi !

TitMit
10-06-2007, 15:43
Ưng hòn Phóc, nghe cái tên đã muốn ói.
Tôi là dân miền tây, con nhà nông chính gốc nè và không thể nào nghe nổi mấy cái nhạc dơ bẩn đó. Đừng hở chút là lấy tầng lớp bình dân chúng tôi ra làm bình phong.

nhagiare
10-06-2007, 17:28
Ưng hòn Phóc, nghe cái tên đã muốn ói.
Tôi là dân miền tây, con nhà nông chính gốc nè và không thể nào nghe nổi mấy cái nhạc dơ bẩn đó. Đừng hở chút là lấy tầng lớp bình dân chúng tôi ra làm bình phong.

Làm gì bạn nóng thế, có ai nói gì về dân miền nào đâu mà bạn ???

masterdark116
10-06-2007, 21:23
Bác này spam mọi lúc mọi nơi nhỉ ? Cái clip song ngầm của ttlt trình bày xấu quá
Bác bảo chán ư, bác xem ở Việt Nam mình có được như thế là một bước tiếng khá lớn rồi !!!
Album UHP giờ thực sự đang sốt trên thị trường

amida
10-06-2007, 22:52
Nhạc UHP nói riêng và dòng nhạc vpop ngày nay nói chung không dựa vào gu thưởng thức mà phần lớn dựa vào thế hệ người nghe.
Cãi nhau mà làm gì, nói mãi cũng vậy thôi. Ai thích nghe gì thì mặc người ta. Không thích thì kô nghe, dư hơi quá hay sao mà cứ phải gào cho lớn, cho thiên hạ biết là mình ghét.
Ca sĩ có nhiệm vụ đi theo đam mê âm nhạc và cống hiến cho khán giả. Nếu không thích thì bịt tai lại, đâu cần phải lên tiếng phỉ báng. Tự mà đặt mình vào trg` hợp mình là ca sĩ xem, làm vì cái cần làm nhưng nhận toàn cái chả ai muốn nhận.
Tự nhiên mình không phải là fan của bác Phúc mà toàn lên tiếng vì bác Phúc, bó tay. Thôi thì coi như lên tiếng chung cho cái vpop: phục vụ cho người hiểu biết. Đừng hiểu lầm vì cái từ hiểu biết. Nhạc xưa người hiểu biết hay không cũng thấy hay, còn nhạc bây giờ người hiểu biết sẽ nghe và tự đánh giá gu nhạc cho mình, còn người không hiểu biết sẽ hét toáng lên cho thế giới biết rằng :"Nó hát như ****!".
Chỉ vậy thôi, thế là cãi.

THE LAST LEAF
11-06-2007, 00:05
Có thể là người Nam dễ tính nên dễ dãi với chính gu thưởng thức của mình đó là bản sắc thôi, người Bắc thường sành và khó tính khi thưởng thức âm nhạc nói riêng nghệ thuật nói chung, có một điều nghệ thuật đích thực thì chẳng thể dễ dãi.

Nhạc UHP là dòng nhạc thị trường, các bài hát thường dễ nghe bởi giai điệu nhẹ nhàng, dễ hát, ca từ thì còn phải bàn (bằng chứng là đi karaoke biết ngay :D) nhưng nói là đi vào lòng người có lẽ hơi khó, ít ra đối với tôi

Vài lời cảm nhận cá nhân!

cái nick đó
11-06-2007, 08:35
Không phải nhạc bác Phúc rẻ tiền mà là nhạc bác ấy "BÁC HỌC" quá, nghe không hiểu nổi.

Có bác nói không đáng để bàn luận nhưng với em thì nó cao siêu quá không bàn luận nổi, thôi em ngược. :D

pizza@
11-06-2007, 10:01
Tớ chẳng bao giờ nghe nhạc ưng hoàng phoóc.

dai-gai
11-06-2007, 15:11
trời các pác seo không nghe hải ngoại đê.....
nhà em bán đĩa nhạc nè....nhưng em không bao giờ nghe....toàn mấy tụi học sinh choai choai lóc nhóc vào mua thui.
không bình luận gì nhìu.....nếu không người ta bảo mình nói xấu.
em thích nghe hải ngoại hơn....Asia mới ra hay lắm

CNX
11-06-2007, 15:33
hồi tớ 15t tớ đã dị ứng với nhạc UHP rồi chứ đừng nói bây giờ ...em gái tớ mà mua disc UHP là tớ quăng cho hư luôn (ko dám dấu hay bẻ vì nó hay nhè lắm ^.^)

HoyBell
11-06-2007, 16:31
đó là nhạc chợ ! mà mình thì hay đi chợ hơn đi siu thị nhỉ !

ngothuaan
12-06-2007, 00:22
Có mấy ngày không vào ddth, vào nhìn topic của mình mà có nhiều điều vui và buồn :

+ Vui có nhiều bạn chia sẽ ý kiến.
+ Buồn vì các bạn gây mẫu thuẫn rồi lớn tiếng với nhau.

Câu mở đầu topic tôi đã nói rõ ràng, nhưng không biết vì "không biết đọc chữ" hay "muốn đàm đạo" mà có nhiều bác "Bạn ngothuaan bảo kô phải là fan của UHP và cũng không thù oán, thế mà nội dung của bài bạn viết chẳng có gì sát thực và khiến người đọc ngẫm nghĩ cả. Mặt khác, còn hàng tá ca sĩ với lời nhạc còn đậm mùi "nói" hơn sao lại không bắt nhỉ ..." hay là đọc một nẻo, hiểu một nghĩa ?! và đôi khi còn đi lạc chủ đề !!!??? Tôi xin lấy bài trả lời của thành viên này :

+ bó tay, nhạc UHP chủ yếu cho teen nghe, mấy bác gần over 8x rồi thì còn hứng thú gì nữa.
+ Vả lại cái thứ nhạc trần trụi, bình dị nó vẫn đánh đc vào tâm trí người nghe chứ không phải văn hoa, bóng bẩy là hay.
+ Hơn nữa, liệu văn hoa bóng bẩy bác có hiểu hết không? Mà cho dù bác hiểu thì ở giới bình dân sao hiểu hết. Kệ, dân miền nam thì đơn giản lắm.
+ Ngay đến thơ văn mà còn chân thật, bình dị đến không có gì mà.
Bạn ngothuaan bảo kô phải là fan của UHP và cũng không thù oán, thế mà nội dung của bài bạn viết chẳng có gì sát thực và khiến người đọc ngẫm nghĩ cả.

+ Mặt khác, còn hàng tá ca sĩ với lời nhạc còn đậm mùi "nói" hơn sao lại không bắt nhỉ ...
+ Tôi chỉ nể phục ai có thể nói mà thay đổi đc suy nghĩ của ngay chính fan của UHP, chứ nói kiểu chỉ gây thêm phẫn nộ và bốc đồng thì thật chả có hứng đọc.

Đọc qua thoáng, thì tôi đã chia thành 6 dấu + , mỗi dấu cộng là một suy nghĩ của bạn, dấu + thứ nhất tôi đánh dấu là (+1), thứ hai là (+2), ở đây tôi chỉ nêu suy nghĩ sai lầm của bạn :

(+1 Vâng, UHP là ca sĩ ca nhạc trẻ, đối tượng nhắm đến là dân teen, nhưng không bắt buộc là 8x

(+2) Dấu cộng thứ hai này vừa đi ngược với (+1) lại gây cho người ta ko hiểu vấn đề, ko biết bạn đang khen UHP hay đang chê UHP, "chắc UHP sống ở Brazil nên biểu diễn ở hè phố và hát bài trần trụi, bình dị, chứ hát văn hóa, bóng bẩy là hay

(+4) Tôi xin khẳng định với bạn là tôi ko có bà con, fan, bạn nhậu, friend, bạn học, hàng xóm, đồng hương, chỉ có điểm có cùng quê mà quê ở là Việt Nam, do đó tôi ko có lý do gì đi bêu xấu UHP cả. Bạn nói còn còn hàng tá ca sĩ với lời nhạc còn đậm mùi "nói" hơn sao lại không bắt nhỉ , bạn có quyền công dân và dân chủ mà, hay bạn đang tưởng đang sống ở chế độ nào ? Bạn nói nôm na rồi gom lại là "hàng tá" thì ai chỉ riêng bạn hiểu và bạn trả lời.

(+6) Tôi là một cá nhân, tôi có quyền phát biểu ý kiến, suy nghĩ của mình, thực tế hơn là trên cộng đồng tin học ddth này, tôi nói rất nhiều lần cũng như gõ mõi tay là tôi ko ghét UHP gì cả, tại bạn suy nghĩ trong đầu của bạn thế thôi. Nói đâu xa, ngay trong não của bạn đã khiến bạn gõ chữ như thế :
Tôi chỉ nể phục ai có thể nói mà thay đổi đc suy nghĩ của ngay chính fan của UHP,, vậy bạn đi nói đi làm sao thay đổi suy nghĩ các fan của UHP đi hé ? được ko ? cái nào cũng thế, xây dựng luôn khác với phá hoại :D ... nhớ nôm na, lúc sửa nhà có một thằng thợ hồ nói : Nhiệt tình cộng với ngu dốt thì phá hoại, sau này mới biết câu nói đó của Bác Hồ ( có nguồn ghi Bác, có nguồn nói Lênin ), tôi cũng ko biết rõ.

PS : Nhìn trong topic có nhiều bác thích nhạc sến nhỉ ? tôi 25 đây còn mê chết !!!

Yêu Máy Tính
14-06-2007, 00:46
Ưng Hoàng Phúc gặp H.O.T Mất Điện Trung Tâm => ví dụ 'candy' http://youtube.com/watch?v=Il-0yqm7rx8.
Tiếc là H.O.T giải tán rồi không thì cũng phiền phức phết đấy !

PhimMuoi
18-06-2007, 16:37
Nahrm nhí, cái từ nhạc nói không biết đứa nào bịa ra. trước năm 1975 cũng có cả chục bài như thế. Chẳng qua là hiện tại , nhạc VN chiếm đa số là nhạc ba' láp. Thua xa nhạc hồi xưa ( nói thêm tôi là thế hệ 8x .... 1987.Không phải thế hện trước 75 ) của các nhjac sỹ Trần Thiện Thanh , Trịnh Công Sơn , La Hối ..v.v...

-"Em đi đâu về , mà tóc đầy me, em ngồi em chải...nghĩ gì vui thế..." ( lời nói của chàng trai hỏi một cô gái , khúc sau thì ngược lại "anh đi dâu về, dầu máy đầy ta..........." ).

-".... quyết , em guyết giằng lòng , không nói một lời dù là với anh....." ( 7 ngày đợi mong)

==========>

Chẳng qua cái topic này lập ra để ca ngợi thằng ku-đen UHP mà thôi.

mai_dzo_ba_con
18-06-2007, 17:45
các vấn đề của các member đưa hầu hết đều có đúng và sai cả ,đúng ở chổ nói lên được quan điểm của mình (còn hơn mấy tay nghĩ mà không dám nói thẳng ,hoặc nói chuyện đăm hơi,bao đồng chả giải quyết được gì), sai ở chỗ ............ (ít hay nhiều thì Mại dzô chưa có thể nói hết được vì nhiều mem wá) ý kiến nêu ra có phần chủ quan.
+ nói thật ra thì không nên trách ca sĩ, (vì nhiều lí do khác nhau.....nếu các bạn có thể tiếp cận, hiểu công việc của họ tự khắc các bạn sẽ biết Mại_dzô nói đúng hay sai thôi, mại_dzô không phải là ca sĩ đâu ,còn không thích nghề ca sĩ nữa là đằng khác)theo mình thì hãy bàn về các ông nhạc sĩ và nói cao hơn thì hãy nói về các BÁC KIỂM DUYỆT CÁC NHẠC PHẨM NÀY .
+ kính gởi các nhạc sĩ hiện tại : khi viết nhạc về vấn đề nào thì xin các Bác hãy tìm hiểu thật kĩ các vấn đề nhé , chứ đừng cưỡi ngựa xem hoa mà viết bài tá lả, hoặc không có chút kiến thức nào rồi lại đi lấy của người làm phước ta như một số bác nhạc sĩ yếu kém nước nhà đã từng sử dụng chiêu này nhé .
+ Thân gởi các nhạc sĩ tương lai: Nghệ thuật không phải cái gì đó hoành tráng hay vĩ đại ,thật ra nó là những cái gì đó rất gần gũi với con người ,con người rất dễ cảm nhận nó .Nếu bạn sáng tác ra một tác phẩm mà ai nghe xong cũng hiểu tán thưởng rồi họ cứ muốn nghe hoài---> OK , bạn thành công rồi đó ,chứ viết nhạc xong mà khi khán giả nghe bạn phải ngồi kế bên giải thích thì bà con mới hiểu: chia buồn nhé bạn, bạn đã thất bại.
+ kính gởi Một số bác ở bộ phận kiểm duyệt và phát hành : nếu các bác ngồi ở vai trò này thì làm ơn kiểm tra độ trong ,độ đục của tác phẩm dùm cái, tôi không dám nói một số bác kém về kiến thức nhưng hình như yếu và thiếu về kinh nghiệm ,kiến thức thì phải ,chứ kinh nghiệm cuộc sống , trình độ của bác mà nhiều thì bác sẽ không cho ra lò và sản xuất hàng loạt một số nhạc phẩm nhảm nhí và vô ý nghĩa ,chả giải quyết được vấn đề gì cho con người& cho xã hội.
VD: " ...tình yêu đến tôi không mong đợi gì, tình yêu đi tôi không hề hối tiếc......" chết cha hát về con gì đây? Nếu nói về con người thì hình như đây là người thực vật chả có một chút xúc cảm gì hết ,hay là họ định nói với cây chuối đây ta....? hú hồn chửa, nhạc việt đó .

mai_dzo_ba_con
18-06-2007, 17:52
tái bút gởi nhạc sĩ hiện tại : các bác nhớ trau chuốt lại ngôn từ cho nó thanh lịch và mang nhiều ý nghĩa nhé ..... Hãy mang vào đó thật nhiều "ai đia" ........ chứ đừng cop pi ý tưởng của người khác

BOY_MERSLK_AMG
18-06-2007, 17:54
Hát gì kệ , Có người mua , Thì có người bán . Chứ tội gì có người mua mà không bán . Hát gì không quan trọng .Chủ yếu kinh doanh là thu lợi nhuận về.

mai_dzo_ba_con
19-06-2007, 18:43
Hát gì kệ , Có người mua , Thì có người bán . Chứ tội gì có người mua mà không bán . Hát gì không quan trọng .Chủ yếu kinh doanh là thu lợi nhuận về.

yêu gì kệ , có người thích là có người thương .chứ tội gì thương mà kô xử , yêu kiểu gì kô quan trọng( nó nói gì hay nó đi với thằng nào thì mặc xác) . chủ yếu yêu là đem lại "lợi nhuận" về

concocnho
19-06-2007, 21:25
thằng Ưng Hoàng Phúc này là tôi ghét nhất đó , chảnh bà cố luôn , hát hò thì hên trúng tủ được vài bài giờ được chút tiếng tâm coi khán giả ko ra gì

mai_dzo_ba_con
20-06-2007, 13:54
thằng Ưng Hoàng Phúc này là tôi ghét nhất đó , chảnh bà cố luôn , hát hò thì hên trúng tủ được vài bài giờ được chút tiếng tâm coi khán giả ko ra gì

hình như bệnh chảnh là bệnh nan y của các sao việt đó bạn ạ.

mai_dzo_ba_con
20-06-2007, 13:55

hình như bệnh chảnh là bệnh nan y của các sao việt đó bạn ạ.

rajking9x
23-06-2007, 11:10
Chậc ! Mấy thèng ... đã ngu lại thích còi to . Chúng mài chê anh Phúc thế sao mấy cái thằng thần tượng của chúng mài tịt ngòi hết roài . Đã ngu thì dựa cột mà nghe nha !

rajking9x
23-06-2007, 11:11
Pó tay trc' lũ mù âm nhạc . A ! hay là chúng mài điếc lên nói bừa . Có thể lém ! có thể lem' ! :)) :))

tham_tu_conan
27-06-2007, 09:08
Tán thành cả 2 tay.
Đúng là thế thật.

nvp19892003
27-06-2007, 10:11
tôi cũng chẳng hề thích nghe nhạc sến tí nào, ghét là đằng khác
nhưng tôi thấy phần đông người đã từng post bài trong này, cũng như phần đông người Việt Nam, có 1 nhược điểm là rất coi thường người khác, luôn đặt cái tôi bản thân lên trên tất cả mọi thứ
các bạn thử nghĩ xem sao nếu có người bảo ca sĩ bạn yêu thích là rẻ tiền, là đáng vứt đi, thích hay ko thích là tùy vào sự cảm nhận của mỗi người, của mỗi thế hệ, đừng có vì mình ko thích rồi mà đi chê bai sở thích của người khác, thật là đáng thất vọng
rồi lại còn viết cả 1 bài chê bai bêu riếu người khác nữa chứ, thay vì đi công kích người khác thì ông hãy làm 1 việc gì có ích hơn cho đất nước này đi
Các ông nghĩ sao khi ông bà các ông thích nghe chèo, tuồng, và chê mấy thằng ca sĩ các ông thần tượng trên TV là "nhảy nhót như mấy thằng điên", các ông có dám xỉ nhục lại thần tượng của ông bà ông hay ko, hay là việc các ông ko thích nghe opera hay nhạc thính phòng vì cho là nó buồn ngủ, còn người ta thì cho nó là thứ âm nhạc bác học, chẳng lẽ ông cũng quay lại chửi lại họ à
Người Nga có 1 câu là "ko tranh cãi nhau về sở thích", bọn ca sĩ hay diễn viên trong tiếng Anh cũng chỉ được coi là entertainer, dịch thô là người mua vui thôi, bản thân các bài hát rock hay pop thì nội dung cũng chẳng có gì cả, quanh quẩn là chuyện tình yêu, tình cảm, vậy thì đừng vội đi chê bai sở thích của người khác, làm vậy là các ông đang tự hạ thấp mình đó

Rockman87
28-06-2007, 00:57
UHP ư? một siêu sao thì chắc chắc là ko, 1 ngôi sao thì khó biết dược (có tiền nhìu thì làm Trăng còn được huống gì...) Nhưng theo tôi nghĩ UHP là 1 ngôi sao sớm nở tối tàng (Sao sẹt). Nếu giọng ca của anh ta hay, đi vòng lòng người thì anh ta sẽ là thần tượng của giới trẻ lúc nào cũng nổi tiếng (như Lam Trường, Mỹ Tâm, Đàm Vĩnh Hưng, Hồng Ngọc, và cả Nguyễn Phi Hùng). Nhưng tôi chỉ nghe thấy anh ta khi anh ta chuẩn bị ra 1 abuml mới , lâu lâu mới thấy xuất hiện trên truyền hình và luôn luôn nổ Báo Công An TPHCM có lăng xê chàng ta (hổng biết Báo nhiu tiền nữa) có 1 câu rất bốc "tôi đang ở trên đĩnh, hãy bắt tôi nếu co thể". Âm nhạc của UHP như 1 thứ nghệ thuật rẻ tiền, mua đĩa nhạc về nghe xong vài lần rồi bỏ ko giống như những tác phẩm bất hủ như nhạc vàng hoặc đỏ và kể cả nhạc của các ca sĩ hiện nay. Tôi nói thế thôi nếu ai có ý kiến gì thì đó là ý kiến cũa họ, còn trên đây là những ý nghĩ cũa tôi. Thân

ngothuaan
06-08-2007, 03:56
tôi cũng chẳng hề thích nghe nhạc sến tí nào, ghét là đằng khácnhưng tôi thấy phần đông người đã từng post bài trong này, cũng như phần đông người Việt Nam, có 1 nhược điểm là rất coi thường người khác, luôn đặt cái tôi bản thân lên trên tất cả mọi thứ
các bạn thử nghĩ xem sao nếu có người bảo ca sĩ bạn yêu thích là rẻ tiền, là đáng vứt đi, thích hay ko thích là tùy vào sự cảm nhận của mỗi người, của mỗi thế hệ, đừng có vì mình ko thích rồi mà đi chê bai sở thích của người khác, thật là đáng thất vọng
rồi lại còn viết cả 1 bài chê bai bêu riếu người khác nữa chứ, thay vì đi công kích người khác thì ông hãy làm 1 việc gì có ích hơn cho đất nước này đi
Các ông nghĩ sao khi ông bà các ông thích nghe chèo, tuồng, và chê mấy thằng ca sĩ các ông thần tượng trên TV là "nhảy nhót như mấy thằng điên", các ông có dám xỉ nhục lại thần tượng của ông bà ông hay ko, hay là việc các ông ko thích nghe opera hay nhạc thính phòng vì cho là nó buồn ngủ, còn người ta thì cho nó là thứ âm nhạc bác học, chẳng lẽ ông cũng quay lại chửi lại họ à
Người Nga có 1 câu là "ko tranh cãi nhau về sở thích", bọn ca sĩ hay diễn viên trong tiếng Anh cũng chỉ được coi là entertainer, dịch thô là người mua vui thôi, bản thân các bài hát rock hay pop thì nội dung cũng chẳng có gì cả, quanh quẩn là chuyện tình yêu, tình cảm, vậy thì đừng vội đi chê bai sở thích của người khác, làm vậy là các ông đang tự hạ thấp mình đó

Nhìn kỹ ở những phần màu chữ nhé :

Chữ màu xanh : Biết bạn là "không phải người việt nam" rồi nên bạn tranh luận cho mõi cái miệng chi vậy ? ở không thì bơ, uống sữa, hoặc ăn cái thứ gì đó nếu bạn thích. Vì người VN ăn cơm :D

Chủ đề tôi viết không nói đến nhạc sến, nhạc trẻ, nhạc hip hop, nhạc kích động, nhạc tiền chiến, nhạc chế, nhạc rap, nhạc ... đủ mọi thứ nhạc ... mà quên mình có phải là chuyên gia về nhạc đâu nhĩ, so sánh làm gì

Hết màu tới tô đậm nhé :

Ok, tôi là VN nên có nhược điểm như thế, vậy ở DDTH này, ai ko phải là người VN ?!! Chắc chỉ có bạn ? Nếu ai đó "dám muốn" lên án ca sĩ nào, nhạc sĩ, diễn viên, đạo diễn, nói tóm lại là những người làm nghệ thuật không phải là nhiều, cứ khu khú khen nhau mà nghẹn ở cổ họng, thì tôi tin không chuyện gì để nói. Nói về chuyện xã hội hả, xin lỗi nghe, một ca sĩ, nhạc sĩ nói còn chưa xong thì lấy cớ gì đi nói chuyện xã hội.

Vã lại, ở đây tôi không chê bai ai cả, mà nói đúng hơn là phê phán chuyện viết nhạc thời nay, đi theo thị trường, riết rồi nhạc không còn là nhạc, đừng nói nếu đó là cách đánh vào giới trẻ. Giới trẻ hiện đại, là hiểu biết rộng, biết so sánh cái cũ với cái mới, thì không lý do gì họ chọn một bài hát theo dạng "reading" như thế.

Nếu có từ nào xúc phạm bạn, mong bạn tha thứ :(

amida
06-08-2007, 07:56
Mệt, tưởng xong rồi còn ráng lôi lên làm gì cho thốn con mắt.
Bạn ngothuaan nghĩ mình có đủ chính kiến và năng lực thuyết minh thì lên worldgiaitri.com ( diễn đàn của bên UHP thì phải ) mà la cho to vào, người ta sẽ biết cách bảo vệ thần tượng của người ta 1 cách không xô bồ. Ở đây khác nào cá gặp nước, lời qua tiếng lại chả đâu ra đâu, chán.
Bạn nvp19892003 nếu nghĩ mình hiểu nghĩa chữ "âm nhạc" thì uốn lưỡi 7 lần trước khi nói. Không phải bảo vệ sở thích của mình là cách để hạ thấp sở thích của người khác.
Bổn cũ soạn loại: Thích thì nghe, không thích thì thôi. Nhạc thị trường, người có nào tượng sẽ nhớ mãi, còn ai cho rẻ tiền thì nghe 2 lần vứt đĩa. Chuyện đó bt, ca sĩ nào cũng gặp, xin đừng lấy UHP ra làm tâm điểm để xào mãi cái món sàm sĩnh này.
Tóm lại war is not an answer. An answer is solving without war.

blue_candle131
19-08-2007, 09:18
Này bạn, nếu nói thế thì Nguyễn Hoài Anh mới là người khởi xướng nhạc nói, vì UHP chỉ hát thôi, còn đây là do người sáng tác chứ!

blue_candle131
19-08-2007, 09:21
này, mấy bạn ơi, mỗi người có một tai nghe riêng, mắt nhìn riêng, sao bạn lại chê ca sĩ này ca sĩ nọ thế!

phamhongle84
19-08-2007, 10:33
Mỗi người thích một kiểu,thích thì nghe không thích thì thôi
còn tôi thấy cũng được đó lâu lâu nghe cũng được mà

mkcvnvn
19-08-2007, 11:50
Nghe hay là đàng khác bạn ạh :D.
I LOVE UHP :D

mykenty
19-08-2007, 13:19
bạn có thể nghe các ca khúc của UHP tại www.cakhucvietnam.com :D

mkcvnvn
19-08-2007, 18:07
bạn có thể nghe các ca khúc của UHP tại www.cakhucvietnam.com :D
Khôn thế, lại còn tranh thủ quảng cáo ;))

phoipha
19-08-2007, 19:11
Ồ, Hoài Anh là sv công nghệ à, phải thừa nhận sáng tác nhiều bài chuối nhưng nhiều bài cũng rất hay.

Nhầm nhọt, Hoài An (con của bác Võ Đại Mau) mới là dân công nghệ
Còn Hoài Anh là dân đầu đường xó chợ được bác Quang Huy péo túm cổ về viết nhạc cho UHF hát

mkcvnvn
19-08-2007, 19:33
Nhầm nhọt, Hoài An (con của bác Võ Đại Mau) mới là dân công nghệ
Còn Hoài Anh là dân đầu đường xó chợ được bác Quang Huy péo túm cổ về viết nhạc cho UHF hát
Khinh người khác cũng vừa thôi bro.
Nghe cái đống của bro mửa ra mà làm tôi buồn nôn. Thế nào là dân đầu đường xó chợ vậy ?.
Hy vọng bro biết kiềm chế lời nói của mình.
Thân

ngothuaan
20-08-2007, 01:34
Một chủ đề với tiêu đề đã nói rõ mồn một như thế, lại có kẻ mạnh mồm hô to từng li từng mét :D

Từ lúc đầu tôi đã nói : Tôi không phải là ghét UHP, người làm trong nghệ thuật để đấu đá đối phương, cũng không phải là người đi chê bai ca sĩ này nhạc sĩ nọ, tôi không ích kỷ để làm chuyện đó và cũng dính dáng gì để làm chuyện này.

Trong khuôn khổ bài viết, mọi người ai đưa ra ý kiến điều là đáng mừng, sở dĩ tôi trả lời bài viết vì muốn minh chứng về bản thân ở những vấn đề nêu trên mà họ nhằm tưởng. Sẵn đây, mong các bạn đừng lợi dụng thời cơ này để đi bêu xấu ca sĩ, nhạc sĩ khác vì đây không phải là chiến trường, hay là nơi của những người trong nghệ thuật đơn thuần nó chỉ là một box con về mảng Điện Ảnh - Âm Nhạc của Diễn Đàn Tin Học mà thôi, đặc biệt nó lại nằm trong mục Thư Giãn.

Ai muốn thư giãn thì vào xem rồi nghĩ và hãy trả lời, chứ đừng "chớp nhoáng" mà nổ cái đùng thì hơi mệt. :D

phoipha
20-08-2007, 09:38
Khinh người khác cũng vừa thôi bro.
Nghe cái đống của bro mửa ra mà làm tôi buồn nôn. Thế nào là dân đầu đường xó chợ vậy ?.
Hy vọng bro biết kiềm chế lời nói của mình.
Thân

Người bình thường đâu có viết ra mấy loại bài hát đó :D

hunterxzx
12-10-2007, 17:48
nói tui mới để ý tới

nhadatvina
12-10-2007, 19:37
Nhạc gì ko ra nhạc, nghe không nỗi!!!

maddox
15-10-2007, 15:04
UHP : nói chung là nhảm nhí.
Chỉ dụ đc mấy đứa 9X thui...

mkcvnvn
15-10-2007, 17:06
dân 8x nè Hí hí, nghe vẫn hay, chẳng sao hết :D

jacky87us
03-05-2008, 11:07
nhạc trẻ bây giờ thì được mấy bài có lời nhạc có ý nghĩa đâu.Toàn là vô bổ.Lời bài hát rẻ tiền.Các ý kiến trên mình ko có ý kiến gì, ai thích nghe nhạc gì thì kệ người ta, nhưng âm nhạc là nghe thư giản, nghe để mà hiểu được nhưungx ý nghĩa mà nhạc sĩ muốn truyển trải chứ.Chứ nghe mà ko thu được gì thì nghe làm gì.

gloc88
03-05-2008, 11:44
Nguyễn Hoài Anh

Hoài Anh đến với nghệ thuật như một sự tất yếu bởi anh sinh ra, lớn lên trong môi trường âm nhạc và hội họa. Ba là Hiệu trưởng trường Cao đẳng Văn hóa - Nghệ thuật đã về hưu, mẹ kinh doanh trong lĩnh vực hội họa, hai anh trai đều học chuyên ngành nghệ thuật.

Năm tuổi, được sự chỉ dẫn của anh Hoài Phương (giảng viên Trường CĐVN-NT TP.HCM), Hoài Anh đến với cay đàn piano. Cũng chính từ cây piano mà anh chàng cực mê nhạc Jazz này đi vào lĩnh vực sáng tác ab82ng những bước đi nhanh đến ... phi lý. Lớp 8, Hoài Anh tập tễnh viết ca khúc, lời bằng ... tiếng Anh hẳn hoi.

Lên lớp 10 ca khúc lời việt đầu tiên mang tên "Mùa hạ đã qua" đã đứng được khi gíup cho trường PTTH Nguyễn Thị Minh Khai đoạt giải nhì cuộc thi "Hát với chú ve con".

Cho đến nay, vừa bước sang tuổi 20 nhưng Hoài Anh đã "lận lưng" khỏang 22 ca khúc, hầu hết là do Lý Hải và Ưng Hòang Phúc trình bày. Không chỉ "nổi" với bài "Thà rằng như thế", một sáng tác khác của Hoài Anh - "Khúc hát cha yêu" cũng từng được giới trẻ yêu thích. Ca khúc nói lên sự hy sinh, vất vả của người ca và lòng biết ơn của con trẻ trước tấm lòng ấy. Hoài Anh cho biết: "Mình viết ca khúc này bằng chính cảm xức thật sự.

Một tối nọ, tôi nhìn mái tóc của ba đã bạc đi khá nhiều, tự dưng tôi cảm thấy rưng rưng". Bài hát ra đời trong giây phút cảm xúc thăng hao đó. "Khúc hát cha yêu" được xem như món quà sinh nhật muộn màng của cậu con trai út gửi tặng người cha kính yêu.

Sắp tới Hoài Anh muốn dành nhiều thời gian đầu tư sáng tác những ca khúc đi sâu vào cuộc sống, số phận con người (dạng ca khúc "Xấp vé số chiều mưa - ca sĩ Lý Hải hát trong CD "Yêu trọn con tim"). Hiện Hoài Anh đang hợp tác cùng nhạc sĩ Quang Huy của Công ty Thế giới Giải trí thực hiện tiếp album thứ 2 cho Ưng Hòang Phúc.

Hoài Anh còn dự định sẽ thi vào Khoa Sáng tác - Nhạc viện TP.HCM nhưng trước hết vẫn phải hoàn thành tốt nghiệp ngành Công nghệ thông tin mà mình đang học. Đường đi của Hoài Anh còn quá rộng, dài.

Hồ Hoài Anh
Họ và tên
Hồ Hoài Anh
Sinh ngày
1979
Nguyên quán
Việt Nam
Dòng nhạc
Nhạc nhẹ

Là một nhạc sĩ trẻ sở trường là đàn bầu, tuy nhiên khán giả chỉ biết đến anh qua những sáng tác nhạc trẻ.

Khi ca khúc "Dẫu có lỗi lầm" và "Tình yêu muôn màu" của Hồ Hoài Anh ra mắt, nhiều khán giả thắc mắc về hành tung bí ẩn của tác giả. Và có lẽ sẽ không ít người ngạc nhiên khi phát hiện, nhạc sĩ trẻ này đang gắn với nghiệp đàn bầu.

Mẹ anh là Thanh Tâm, giáo viên dạy đàn bầu ở Nhạc viện, đã thu khá nhiều CD. Vì thế, lên 8 tuổi Hồ Hoài Anh bắt đầu được làm quen với nó. Anh đã tham gia khá nhiều vào các cuộc thi và từng một lần đoạt giải nhất Độc tấu nhạc cụ dân tộc toàn quốc. Giờ đây, Hoài Anh là giáo viên dạy đàn bầu.

Nhạc sĩ Hoài An (già)

Nhạc sĩ Hoài An từng là một tên tuổi trong dòng nhạc boléro trước 1975 với các ca khúc Câu chuyện đầu năm, Dựng một mùa hoa, Gởi ánh trăng thề, Kỷ niệm nào buồn, Tấm ảnh không hồn... Nhạc sĩ Hoài An hiện sống gần chợ Phạm Văn Hai (Q.Tân Bình - TP.HCM) nhưng do tuổi cao và bệnh tật nên ông không còn minh mẫn.

Hoài An (trẻ)
540
Họ và tên
Võ Đại Hoài An
Sinh ngày
16/01/1977
Nguyên quán
Việt Nam
Dòng nhạc
Nhạc nhẹ
Hoài An là một nhạc sĩ trẻ có nhiều ca khúc được các khán giả yêu thích, và đạt nhiều giải thưởng uy tín.

Các giải thưởng đã đạt được: Giải Mai Vàng báo Người Lao Động năm 2001, Giải VTV BHTY năm 2002, Giải Làn Sóng Xanh 2001 và 2002, Giải ấn tượng báo Mực Tím 2000, ...

Hoài An bắt đầu chơi nhạc từ 1994 đến năm 1998 thì đi theo con đường sáng tác. Các tác phẩm được đông đảo khán giả yêu thích : Tình thơ, Nếu phôi pha ngày mai, Mưa buồn, Khung trời ngày xưa, Lời mẹ ru ...

Theo http://nhacso.net/Music/?keyword=Ho%C3%A0i%20An&Str=Hoai%20An&Cat=22

Bổ sung bài viết

Có một Hoài An... 3 trong 1

Từng 2 lần gãy tay, 2 lần rách da đầu phải nhập viện, còn số lần gặp những chấn thương nhẹ khác thì không đếm xuể, song đối với nhạc sĩ Hoài An, cái đau đớn thể xác ấy hãy còn quá cỏn con so với quyết tâm khám phá sự huyền bí của võ học. Hiện tại, dù tất bật với công việc sáng tác nhạc và làm biên tập viên cho tạp chí chuyên ngành tin học E-Chip, nhưng Hoài An luôn dành mỗi tuần 6 buổi luyện võ. Anh có thể bàn luận về võ thuật của các võ phái cả buổi mà không biết chán. Theo Hoài An, ngoài việc có được sức khỏe tốt và đủ khả năng tự vệ, luyện võ còn mang lại cho anh một tinh thần luôn thư thái để sáng tác nhạc tốt hơn.

Căn phòng của Hoài An luôn chứa đầy các loại binh khí, từ bảng hình nhân để luyện phóng phi tiêu, kiếm của samurai Nhật... cho đến các hàng chục cặp côn nhị khúc. Hoài An đặc biệt thích luyện võ bằng kiếm Nhật và anh cũng là một trong số những cao thủ về sử dụng côn nhị khúc. Khi được hỏi về dự định của mình, Hoài An cho biết, anh mong tiếp tục tổ chức những chương trình võ thuật lớn và mời cao thủ các nước đến VN biểu diễn. Đặc biệt, Hoài An còn ấp ủ dự định phát hành các tập sách võ thuật về sử dụng côn, về các thế võ tự vệ dành cho phái nữ... Có một Hoài An 3 trong 1 là như thế đấy!
http://www.nld.com.vn/tintuc/van-hoa/nguoi-cua-cong-chung/163688.asp

Túm lại 2 ông đều học tin cả. Xem ra dân IT ngon thật!

Sonya
08-05-2008, 00:05
UHP bây giờ có thấy nổi nữa đâu. Hết thời rùi. Nhạc trẻ VN bây giờ theo tớ có Lương Bằng Quang là khá ok - dòng nhạc điện tử tuy ko mới ở nước ngoài nhưng cá tính ở VN, lời lẽ thì càng đỉnh. Hè hè, hơi lạc đề tý:emlaugh:.