PDA

View Full Version : Máy tính hay bị treo

prophet
08-06-2007, 22:54
Các bác ơi,máy tính của em chẳng hiểu sao rất hay bị treo.Không restart được,chỉ còn cách tắt phụt đi rồi bật lại từ đầu thôi.Cứ bật máy lên dùng được một thời gian là treo giữa chừng.Có phải do thời tiết không ạ,đợt này trời nóng lắm,có phải là ảnh hưởng đến CPU không?

nuahonthuongdau
08-06-2007, 23:36
Các bác ơi,máy tính của em chẳng hiểu sao rất hay bị treo.Không restart được,chỉ còn cách tắt phụt đi rồi bật lại từ đầu thôi.Cứ bật máy lên dùng được một thời gian là treo giữa chừng.Có phải do thời tiết không ạ,đợt này trời nóng lắm,có phải là ảnh hưởng đến CPU không?

hay bị treo? cách khắc phục là chú iem hạ nó xuống :ohmy:
có thể do trời nóng quá CPU, Ram, Main hoặc ổ cứng nóng quá không chịu được, tìm cách làm mát máy xem sao. xem lại kem tản nhiệt ở heat sink
đủ quạt O?
hoặc xung đột phần mềm trong win? thử cài lại win xem
nói chung có quá nhiều nguyên nhân sinh treo máy

hayyeuem
09-06-2007, 10:11
bạn xem chương trình cài trên máy có quá nhiều không?nếu dày dặt quá thì máy chạy hết công suất rồi thì nó chụi không nỗi nó cũng phải nghĩ chứ sao

hoangdao26990
09-06-2007, 21:41
thử giữ nút restart lâu lên xem đường dây có sao ko,nếu res đc thì okie,còn treo thì phải test lại thôi,ko nói đc

dongcambiz
10-06-2007, 00:55
Lại treo máy. mình có ý thế này
1. Máy mở được bao lâu thì treo? khi bị treo, bạn mở nắp thùng máy, dùng tay kiểm tra nhiệt độ của HDD, RAM, Card màn hình, con chip trên Main. Nếu có thiết bị nào nóng bất thường thì phải để ý xem nó có chạm vào cái gì không(Ví dụ chạm vào một sợi dây nào đó có thể dẫn nhiệt từ nguồn). Đồng thời kiểm tra xem quát nguồn và quát CPU có đủ mạnh không. Nếu cảm thấy quát quay yếu nên thay quạt khác.
2. Ssau khi chắc chắn rằng phần cứng tốt, kiểm tra phần mềm( vào Run->msconfig->xem thử có bao nhiêu chương trình cùng khởi động với win (trong đó có cả virus)=>Diệt virus hay ổn nhất là format->cài win mới.
3. Theo bản thân mình nghĩ, lỗi này phần lớn là từ phần cứng!

matong01
24-10-2009, 22:26
Máy tính của mình hay bị treo, khởi động được khoảng 5 phút là bị, phải tắt đi rồi khởi động đến lần thứ 3 thì chạy tốt. Mình đã check now ổ cứng rồi vẫn bị. Cứu mình với.