PDA

View Full Version : Cách dùng Pin Laptop hữu hiệu nhất

centrinoduo
06-06-2007, 22:59
Chào tất cả các bạn quan tâm đến pin Laptop!
Như chúng ta đã biết hầu hết các hãng sản xuất Laptop đều dùng Pin của hãng Sony. Vậy cách dùng Pin tốt nhất là nên theo lời khuyên của Sony phải không các bạn?
Các bạn có thể vào Địa chỉ sau để xem bản chi tiết:
http://esupport.sony.com/US/perl/model-documents.pl?mdl=VGNSZ250P

Sony khuyên chúng ta nên xạc pin khi mà năng lượng còn dưới 10%.
Khi mà đèn báo Battery và đèn Power nhấp nháy.
Khi mà bạn không dùng Pin trong một thời gian dài!
Những lời khuyên trên của Sony cho ta thấy rằng:
Bạn ko nên tháo pin ra khỏi máy tính của mình để cất đi Quá lâu mà không sử dụng.
Bạn ko nên dùng nguồn AC liên tục trong một thời gian quá dài(ví dụ như có những người dùng laptop thay cho desktop)vì lúc chúng ta sử dụng nguồn AC thì Laptop sẽ ko sử dụng Pin!
Chúc các bạn sử dụng Pin thật tốt nhé!

cuunet.com
06-06-2007, 23:32
Chính xác đấy bạn, thanks bạn nhé

Monalisa Smiles
06-06-2007, 23:35
Tớ thỉnh thoảng vẫn tháo pin ra khi xài AC, vì nếu để đồng thời thì theo mấy thằng bạn tớ đã xài nó hay bị chai pin, về sau pin dùng rất lởm.
Mà theo tớ bạn nào sắp mua lap, nếu có đk thì nên mua pin 9 cell, ko đắt hơn là mấy mà hiệu quả vô cùng. Tớ đang xài và thấy rất hài lòng.

quynhanh_lyly
07-06-2007, 22:36
theo kinh nghiệm thì xài AC trên 5 giờ thì tháo điện ra dùng Pin. bị chai mất 1 cục zồi...ở nc VN này kiếm PIN khó thật

Sir.ToanTrung
07-06-2007, 22:52
Kinh nghiệm hay đấy..thank

tm2yh
08-06-2007, 09:10
He he, cứ sài tẹt đi, vừa sài vừa suy nghĩ tính toán rút ra rút vào mất thới gian lắm. Sài 1-2 năm mà thấy nó chai rồi thi mua con khác cắm vào, pin 9sell giờ có 90$/con

trihhnguyen
08-06-2007, 17:50
Chắc nhà bạn giàu lắm nhỉ vì hầu hết người xài máy tình đều là sinh viên mà sinh viên CNTT thì tới 4 năm mới ra trường đi làm nếu trong 1-2 năm mà mua như vậy sạc nghiệp mất

boytomo
08-06-2007, 18:51
ko mua pin thì thay cell pin cũng đc.như pin mới thôi.lại rẻ hơn nhiều
chỉ có điều là cục pin bị cạy ra rồi dán vô thì nhìn ko đẹp như pin mới thôi
ra nhật tảo mua khoảng 80-90k 1 cell.rẻ hơn rất nhiều ấy

Monalisa Smiles
08-06-2007, 19:21
Chạy thế có chắc ổn định ko. Pin chứ có phải trò gì đâu mà tháo ra tháo vào thế T_T. LẠi cháy pà nó máy rồi cũng chả đc bảo hành gì vì pin đã bị can thiệp rồi =))

anhunghuc
10-06-2007, 11:37
vụ thay thế pin mời các bạn xem ở đây để có cái nhìn khách quan hơn.hầu như họ chỉ làm đối với máy cổ,hàng độc ko tìm đc pin thay thế...link đây:http://sohoa.net/News/Chuyen-gia/2007/04/3B9AEA9B/

sangit
12-06-2007, 11:05
Cám ơn centrinoduo nhe!vậy mà mình cứ dùng nguồn AC thay pin hoài.

maychu123
13-06-2009, 12:42
mà máy có card màn hình rời thì pin trời cũng chịu ! ngốn như thuốc lá !

thienhaxanh2405
13-06-2009, 20:39
oh, các bạn có thể vào đây (http://laptopviet.info/4rum/forumdisplay.php?f=145) đi, tham khảo cách dùng pin, nhìu vấn đề về pin lắm.
Chúc thành công :).
Thân!

silkroadpro
15-06-2009, 17:29
Bạn ko nên dùng nguồn AC liên tục trong một thời gian quá dài(ví dụ như có những người dùng laptop thay cho desktop)vì lúc chúng ta sử dụng nguồn AC thì Laptop sẽ ko sử dụng Pin!

không hiểu câu này !!!

ở nhà mình tháo pin ra và xài nguồn AC, khi đi ra ngoài thì lắp pin vào để dùng.vậy có đúng ko ?

MyVietLapTops.com
15-06-2009, 18:50
Chẹp, càng ngày mình càng thấy người ta có xu thế mặc kệ pin chai, cứ cắm Adapter vào. Vì công việc nên mình cũng phải thế thôi. Đối với mình giờ cục pin nó chỉ là thứ để tránh mất dữ liệu khi cúp điện, còn vẫn cắp adapter 24/7, lỡ rồi mà :D

vn.disable
15-06-2009, 20:52
Như chúng ta đã biết hầu hết các hãng sản xuất Laptop đều dùng Pin của hãng Sony Câu này nghe ko ổn..mình từng xài nhiều dòng laptop từ HP,Asus,Acer,IBM,Lenovo đâu có thấy pin nào của Sony đâu bạn, hiện pin mình đang xài trên con T61 là của Panasonic, mà nghe nói pin của Panasonic là trùm rùi :)...

Mình cũng ko khắt khe trong việc giữ pin, ở nhà thì cắm ap xài cho lẹ,màn hình sáng sủa..khi đi đâu cứ việc rút dây ra xách máy đi,về cắm lại...

Trường hợp Sony nói xạc pin khi còn 10%, điều này ko hay cho dân chuyên di chuyển or business vì khi khẩn cấp cần mang máy đi mà pin trong máy chỉ còn 11% thì ko hay cho lắm nhỉ..(xuống 10% nó mới chịu nạp pin cho mình cơ mà )

thangbom
15-06-2009, 22:27
Mình dùng máy dell cứ dùng hơn 1 năm là nó báo hết hạn sử dụng pin, sau đó không cắm addapter 1 lúc là tắt bụp thế là sao nhỉ? trong khi đó máy ibm hay lenovo xài mấy năm ko có hiện tượng này có chăng chỉ là thời gian bị giảm. không lẽ xài phải pin đểu

tam_giang
16-06-2009, 11:37
>> Mình dùng máy dell cứ dùng hơn 1 năm là nó báo hết hạn sử dụng pin,
Chưa từng thấy bao giờ, chúng tôi không dùng 1 máy Dell mà cỡ 60 ngàn (6 vạn) máy Dell trong 5 năm qua.